Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ของฝากจากทะเลไทย นำเสนอตอน สัตหีบครับ  (อ่าน 2141 ครั้ง)
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 14/03/15, [23:43:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หลังว่างเว้นจากทริปอันดามันใต้ไปนานแสนนาน เกิดอาการอยากเอาน้ำท่วมหัวสูบไนโตรเจนเข้าร่าง พี้มาก ประกอบกับคุณผู้มีพระคุณทางบ้านหนีเที่ยวพอดี เราจึงถือโอกาสหนีเที่ยวแบบ one day trip ทะเลใกล้บ้านเรานี่เอง หมู่เกาะสัตหีบครับ

จริงๆ แล้ว สัตหีบมีหลายเกาะ ที่ดังๆ และใหญ่ที่สุด ก็จะเป็นเกาะแสมสาร ส่วนเกาะที่เปิดให้นักท่องเที่ยวขึ้นเกาะ เช่น เกาะขาม เป็นต้น เกาะที่ผมไปบ่อยๆ จะเป็น เกาะจาน แต่คราวนี้ ไปเกาะอะไรไม่รู้จำไม่ได้ 555 แต่แปลกกว่าทุกที น่าจะเป็น เกาะฉางเกลือ ครับ

โดยทะเลสัตหีบนั้น โดยส่วนตัวผมคิดว่าเป็นแหล่งท่องเที่ยวทางทะเลที่สวยงาม และอยู่ใกล้บ้านเรามาก จะว่าไป ผมว่าสวยกว่าที่ยอดฮิตๆ ทางภาคใต้ฝั่งอันดามันเสียอีก เพราะทางนั้นโดนนักท่องเที่ยวยำเละหมดแล้ว (อย่างเกาะตาชัยที่กำลังเป็นข่าวกันอยู่ หาดสวยน้ำใส แต่ปลากับปากะรังหายสาบสูญ) ทางสัตหีบเป็นเขตทหาร มีกฎระเบียบที่เข้มงวด จึงยังคงความบริสุทธิ์และสวยงามมากกว่า

ซึ่งผมก็หวังว่า เราทุกคนที่เลี้ยงตู้ทะเล น่าจะเข้าใจถึงความเปราะบางของระบบนิเวศน์ทางทะเลได้ดีว่าเปราะบางแค่ไหน หมู่ปะการังไม่ได้มีดีแค่ความสวยงาม แต่หมายรวมถึงเป็นแหล่งกำเนิดสรรพชีวิตที่เป็นจุดกำเนิดของห่วงโซ่อาหารในทะเลเกือบทั้งหมด มีความสำคัญทางเศรษฐกิจทั้งโดยทางตรงอย่างการท่องเที่ยว และโดยทางอ้อมอย่างอุตสาหกรรมประมง ดังนั้น การนำเสนอภาพต่างๆ ของผมในครั้งนี้ มิได้มีเจตนาให้ใครก็ตามไปเก็บเกี่ยวผลประโยชน์เหล่านี้จากธรรมชาติในพื้นที่อุทยานหรือพื้นที่หวงห้ามนะครับ

อีกเรื่องหนึ่ง แม้กล้องผมจะง่อย ไฟฉายผมจะราคาถูก ฝีมือถ่ายรูปผมจะห่วยแตก รูปออกมาอาจจะดูไม่ได้เรื่อง แม้ผมจะไม่ได้ใส่ Signature เอาไว้ แต่ถ้าอยากจะเอารูปผมไปใช้ประโยชน์อันใด รบกวนบอกกล่าวกันสักหน่อยนะครับ ไม่ได้หวงหรือว่าอะไร แต่การนำไปใช้ประโยชน์ไม่ว่าจะเป็นทางการค้าหรือไม่โดยไม่บอกกล่าวกันก่อน ผมถือว่าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์นะครับ

รูปงวดนี้มีไม่มาก เนื่องจากเป็น Day trip ผมคงลงรวดเดียวจบเลยละกัน ไปดูกันเลยครับ ^^"
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/03/15, [23:46:53] »

เซตนี้ เป็น Landscape โดยทั่วๆ ไปของจุดที่ดำน้ำนะครับ จะเห็นว่าเป็นปะการังโขดเสียส่วนมาก แต่ความสวยใสของน้ำทะเลและปะการัง กับทรายสีขาวละเอียดแบบนี้ ผมว่าไม่แพ้มัลดัฟส์เลยล่ะครับ แต่มัลดีฟส์น้ำใสกว่าเพราะอยู่กลางมหาสมุทร

« ตอบ #2 เมื่อ: 14/03/15, [23:50:46] »

มาดูปะการังเล็กๆ น้อยๆ บริเวณนี้กันเสียหน่อย

หนอนท่อ ตัลล๊ากกกกก

ในทะเล มีไซยาโนด้วยนะ 5555 ใครไม่เคยเห็น รีบมาดู ตู้ใครมี อย่าน้อยใจ ในธรรมชาติก็มีเหมือนกัน 5555
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/03/15, [23:56:15] »

ผมว่า หอยมือเสือนี่ เป็นสิ่งมีชีวิตที่สวยงามที่เป็นจุดขายของทะเลอ่าวไทยเลย แม้จะตัวไม่ใหญ่มาก แต่พบได้เยอะมากในทะเลอ่าวไทย ที่สัตหีบนี่ เจอแรกๆ ตื่นเต้น หลังๆ ชักจะเฉย มีเป็นเบือ 5555 แม้เขาว่าที่สัตหีบนี่ หอยมือเสือตัวไม่ใหญ่มาก แต่เอาเป็นว่า ผมเคยเจอตัวใหญ่ที่สุดประมาณกว่าครึ่งเมตร ที่สัตหีบนี่แหละ

ผมชอบตัวนี้มากเป็นพิเศษเลย อยากจับมาลงตู้ 55555 แต่ไม่ๆๆๆๆ เราต้องท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ 5555 อีกอย่าง หอยมือเลี้ยงรอดยาก อะไรที่เลี้ยงไม่ค่อยรอด ก็ไม่ควรเอามาลงตู้นะครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/03/15, [00:04:35] »

คราวนี้มาลงน้ำลึกกันบ้าง จุดดำน้ำลึกที่เป็นที่นิยมที่สุดในสัตหีบ คือเรือจมสุทธาทิพย์ หรือชื่อจุดดำน้ำว่า Hardeep เป็นเรือที่จมในช่วงสงครามโลกครั้งที่สอง โดยโดนทิ้งระเบิดใส่ จมแบบตะแคงข้าง โดยเอาด้าน port side ลงพื้น บริเวณร่องน้ำ ดังนั้น ที่นี่น้ำแรงมากๆ จึงมีปะการังเกาะเต็มไปหมดด้วยเช่นกัน

เสียดายว่าวันที่ผมลงไปดำน้ำนั้น น้ำยังแรงอยู่ เลยออกจะขุ่นเพราะตะกอนฟุ้งไปหมด เลยถ่ายรูปได้ไม่ค่อยเยอะ

พอดีผมไม่เคยส่องข้างในฟองน้ำครกแบบชัดๆ ก็เลยขอโคลสอัพเป็นการส่วนตัวเสียหน่อย 5555

จริง ปลาอื่นมีว่ายวนเยอะแยะ แต่ฝีมือถ่ายรูปกากๆ ถ่ายมาได้แค่ผีเสื้อกระจิบ

ตบท้ายด้วยนูดี้ หรือทากเปลือย เรือจมนี้ขึ้นชื่อว่ามีเจ้านูดี้นี้มากมายเช่นกัน ส่องเล่นๆ เห็นสีสัน เพลิดเพลินดี เจ้าสีม่วงนี้เจอได้บ่อยมาก

ส่วนรูปนี้ ใครหาเจอมั่งว่านางอยู่ไหน นางพรางตัวแนบเนียนเกิ๊นนนน

l2eal4minute ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/05/15, [10:46:22] »

สวยงามมากครับ คราวหน้าไปอีกถ่ายมาฝากเยอะๆๆนะครับ
jiffy ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 01/06/15, [21:43:10] »

ได้ไปเรียนดำน้ำกับทหารที่เรือจมสุทธาทิพย์เหมืนกันค่ะ แต่ไม่ได้ดำดูทุกซอกทุกมุม ครั้งหน้าต้องไปตามหาจุดต่างๆตามรูปบ่างละ
Monjar ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 01/06/15, [23:53:00] »

สวยยยย  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
jamprince ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 02/06/15, [21:09:47] »

อ้า....หมดและ  กำลังเพลิน   ้hahaha
bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 02/06/15, [21:31:10] »

เห็นแล้วคิดถึง scuba เหลือเกินครับ

ช่วงนี้ได้แต่ snorkel ขำๆ ดำลงไปส่องอะไรได้แป๊บเดียวก็ต้องขึ้นแล้ว
« ตอบ #10 เมื่อ: 05/06/15, [10:26:55] »

สวยงามมากครับ คราวหน้าไปอีกถ่ายมาฝากเยอะๆๆนะครับ

สิงหานี้ ว่าจะไปเกาะเต่าครับ เด๋วเรามาดูกัน ว่าจะมีอะไรให้ดูบ้าง ^^"
« ตอบ #11 เมื่อ: 05/06/15, [10:34:07] »

อ้า....หมดและ  กำลังเพลิน   ้hahaha

ผมมีลงมัลดีฟส์กับอันดามันใต้ไว้ ตามไปดูได้นะครับ ^^"
« ตอบ #12 เมื่อ: 05/06/15, [10:35:18] »

เห็นแล้วคิดถึง scuba เหลือเกินครับ

ช่วงนี้ได้แต่ snorkel ขำๆ ดำลงไปส่องอะไรได้แป๊บเดียวก็ต้องขึ้นแล้ว

ว่างๆ ไว้ไป scoob กันครับ ^^" ดำคนเดียวเดี่ยวๆ ไร้บัดดี้ เหงาบ้างบางเวลา 5555
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์