Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ 72x30x30 ครับ มือใหม่ครับ  (อ่าน 5598 ครั้ง)
nong3131 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 11/03/15, [15:45:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หลังจากที่ศึกษามาจากในเว็บต่าง ๆ  ผมอยากทราบจากพี่ ๆ ที่เลี้ยงจริงๆ ว่าอุปกรณ์ที่ต้องใช้มีอะไรบ้าง พี่ๆ ใช้ของยี่ห้ออะไรกันบ้าง ต้องใช้ขนาดหรือแรงเท่าไหร่  เพราะตู้ที่ผมตั้งใจจะเลี้ยงมีขนาดใหญ่ เกรงว่าจะผิดพลาด ผมตั้งใจจะเลี้ยงปลาทะเล และก้นตู้ แต่เบื้องต้นผมจะเลี้ยงปลาการ์ตูนก่อน สัก 2-3 คู่ เพื่อเพิ่มประสบการณ์ก่อน (แต่อยากเตรียมของให้พร้อมสำหรับอนาคตที่จะเลี้ยงก้นตู้ครับ) ขอถามพี่ๆ เป็นข้อๆ นะครับ
1.ตู้ 72 30 30 กรองล่างควรจะมีขนาดเท่าไหร่ครับ ควรแบ่งเป็นกี่ช่อง และระบบกรองควรมีอะไรบ้างครับ ผมกังวลว่าตู้ขนาดใหญ่มาก
2.ระบกกรองล่างควรใช้อะไร ปริมาณหรือความแรงเท่าไหร่ เช่น สกีมเมอร์ ตัวควบคุมอุณหภูมิ ปั้มหลัก ปั้มทำคลื่น
3. ระบบไฟ ควรใช้แบบไหนครับ
4.ตู้ไซด์นี้ ยังขาดอะไร หรือควรต้องมีอะไรอีกครับ
** ถ้ามีรูปด้วยก็ดีครับ**หรือท่านใดมีอุปรณ์ที่ผมสามารถใช้ได้ ลองเสนอมาครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/04/15, [20:36:13] โดย nong3131 »
blackscale ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/03/15, [16:01:43] »

ผมเสนอแนะว่า ดูผลงานของคนที่เราชอบดีกว่าครับ...ถามแบบนี้มันล่อเป้า เดียวจะดราม่า
ลองติดตามผลงานคนที่ชอบ แล้ว inbox ไปถามดีกว่าครับ ... แต่จะให้บอกว่ายี่ห้อนั้นดี ยี่ห้อนี้ไม่ดี แพงหรือถูก มันพูดยากครับ
เดี่ยวจะกลายเป็นว่าเชียร์ กันเอง... ราคาสินค้าขึ้นอยุ่กับงบในกระเป๋า ... เจ็บแต่จบ นะครับ
รอท่านอื่นเสนอแนะอีกที  แต่ที่แน่ๆ ไฟ สกิมเมอร์ ชิลเล่อร์ สมควรต้องมีครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/03/15, [16:15:17] »

ขอบคุณมากๆครับ
Chet @$÷×+- ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/03/15, [23:50:55] »

เช็คหรือยังครับว่าตู้ ที่มีอยู่เหมาะกับทำตู้ทะเลได้หรือเปล่า
ตู้ 72 30 30
- กระจกหนาเท่าไหร่ครับ ถ้าบางอาจมีความเสี่ยงตู้ระเบิดได้
- มีคานหรือเปล่า คานจะช่วยเสริมความแข็งแรง
- ตู้ใหม่หรือตู้เก่าถ้าเก่ากี่ปีแล้ว  เพราะกาวที่ใช้อาจจะเสื่อมได้

เท่าที่นึกออกมีแค่นี้ รอท่านอื่นเสริมนะครับ (มือใหม่เหมือนกัน อาศัยอ่านๆ จากในบอร์ดนี้แหละครับ)
Sine ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/03/15, [00:18:40] »

คอยติดตามครับ คงอลังการมากกเลย
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/03/15, [09:13:53] »

ขอบคุณครับ ตู้กระจกของใหม่ครับ หนา 12 มิล มีคานเรียบร้อยครับ ยังไงจะรายงานให้ทราบเป็นระยะๆนะครับ
blackscale ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/03/15, [09:26:06] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/03/15, [09:50:37] »

งบมีมากไม๊ อันนี้สำคัญนะ ตู้72 มีปาดเหงื่อเลย.. [on_051]

แต่ถึงจะมีงบมาก ก็ต้องใจเย็น ถ้าให้ผมลำดับความสำคัญก่อน-หลังก็
1. สกิมเมอร์ อยากให้ดูเป็นอันดับแรก ตู้ขนาดนี้ไม่รู้ใช้สกิมรุ่นไหน ราคากลางๆก็พวก JNS ReefOctopus  แรงขึ้นหน่อยก็พวก ATI TUNZE หรือจะจัด BubbleKing ก็ตามงบครับ แต่อยากให้มีสกิมเมอร์ในใจก่อนเป็นอันดับแรก

2. ตู้ 72*30*30 กระจกคง4หุนมั๊ง ถ้ามีหนากว่านี้ก็เอา ถ้าไม่มีก็จำเป็นต้องมีการเสริมเสามุมและคานบน-ล่างเพื่อความแข็งแรง หรือเห็นว่ามีอคริริค แต่งบคงสูงกว่านี้
- ตู้กรอง จัดเกือบเต็มพื้นที่ก็ได้ หรือซัก48นิ้ว เพื่อให้มีที่เหลือไว้วางอุปกรณ์พวกถังคาร์บอน ฯลฯ จะได้ไม่รกตานอกตู้ กั้นซัก3ช่องครับมาตรฐาน หรือจะ4ช่องก็ได้
  - ช่องน้ำลงต้องเช็คระดับความสูงของน้ำให้เหมาะสม เพราะสัมพันธ์กับสกิมเมอร์ที่เราเลือกไว้ด้านบน ให้สามารถวางสกิมฯลงในช่องนี้ได้ และ ระดับน้ำในช่องนี้ได้ตามเสปคที่สกิมเมอร์ต้องการ
  - ช่องน้ำขึ้น วางปั๊มหลัก น่าจะ6-8นิ้ว
  - ทีนี้จะเหลือที่ตรงกลาง (ซ้าย-ขวาเป็นน้ำขึ้น-ลง) ก็ค่อยพิจารณาครับว่าจะเป็นช่องเดียวใหญ่ๆ หรือ แบ่งเป็น2ช่องที่เล็กลง อุปกรณ์ในช่องนี้ก็จะมีพวก รีมูฟ-รีแอคเตอร์ต่างๆ คอยล์สำหรับทำความเย็น+ปั๊มฟีด

3. หิน+ทราย และการจัดวาง เมื่อได้อุปกรณ์ครบ(หรือเกือบครบ) ก็หาหินมาจัดให้ได้รูปทรงตามต้องการเลยครับ จัดให้เป็นถ้ำเป็นโพรงหลายๆที่หน่อยก็ดี ตู้ใหญ่ขนาดนี้ลงปลาเยอะแน่ มีที่หลบหูหลบตาเยอะเวลาปลาใหม่ทยอยมาลงจะช่วยลดปัญหาการตีกันได้ระดับนึงเลย    ส่วนทรายปูพื้นชอบปูพื้นหรือชอบโล่งๆ ถ้าปูจะปูสีไหน ต้องลองดูในห้องโชว์ครับเป็นแนวทาง--การปูพื้นหรือไม่ปูพื้นก็มีข้อดีข้อเสียรวมกัน ศึกษาให้เรียบร้อยก่อนค่อยจัดการเริ่มตั้งตู้ครับ

4. รีมูฟ+รีแอคเตอร์+UV/Ozone อุปกรณ์ช่วยกำหนดคุณภาพน้ำต่างๆ  นอกจากสกิมเมอร์ที่เป็นหลักในการช่วยกำจัดของเสีย ก็อาจจะจำเป็นต้องมี รีมูฟอื่นๆเพื่อลดของเสียเป็นตัวๆไป    มีแคลเซียมรีแอคเตอร์หรืออุปกรณ์ที่ช่วยกำหนดค่าหลัก CA-KH-MG ให้คงที่มากที่สุด  UV-Ozoneเพื่อช่วยกำจัดเชื้อโรค    อุปกรณ์พวกนี้อาจจะจำเป็นสำหรับตู้ใหญ่ๆนะครับเพราะเมื่อตู้ใหญ่แน่นอนว่าสิ่งมีชีวติทั้งปลาและก้นตู้ก็จะเยอะขึ้น ซึ่งหากมีการเตรียมไว้ก็ช่วยลดปัญหาที่จะเกิดขึ้นได้และเพิ่มความสบายระหว่างการเลี้ยงครับ

5. แผงไฟ+เบรคเกอร์กันไฟดูด  อุปกรณ์เยอะขนาดนี้ปลั๊กพ่วงคงไม่เหมาะแล้วครับ ทำแผงไฟได้เลยติดกันไฟดูดไว้ด้วยเพื่อความปลอดภัย

6. ไฟหลัก ชอบแบบไหน ก็จัดเลยครับ MH LED ไปดูก่อนได้เลยครับ แสงแบบไหนสวยถูกใจก็จัดครับ สายตา+ความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

7. ปั๊มคลื่น ซัก3-4ตัว ลองหาดูรุ่นไหนใช้กับตู้ขนาดนี้ได้ มีเหลือไม่เยอะครับ 555  ส่วนปั๊มหลักเมื่อได้ตู้หลัก+ตู้กรองจะรู้ปริมาณน้ำ ค่อยเอามาคูณ10เท่า แล้วไปหาขนาดปั๊มให้ได้เท่ากับหรือมากกว่าครับเหลือไม่กี่รุ่นเช่นกัน

หลักๆที่จำเป็นก็ประมาณนี้ คงไม่สามารถระบุรุ่นอุปกรณ์ได้ครับเพราะไม่ถนัดตู้ใหญ่ขนาดนี้  แต่ที่แนะนำได้คือใจเย็นๆ ค่อยๆซื้อครับเพราะไม่ได้ใช้พร้อมกันที่ต้องมีก่อนคือ
1.สกิม
2.ชุดตู้
3.ปั๊มหลัก+คลื่น
4.หินและทราย
5.เกลือและแบคฯไว้รันน้ำ

จากนั้นค่อยหาพวกไฟ คอยล์(ไม่แนะนำชิลเลอร์นะ)ระบบทำความเย็น   ค่อยขยับไปหาพวก รีมูฟ-รีแอคเตอร์-UV/Ozone ต่อไป

Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/03/15, [14:56:39] »

ขอบคุณ คุณbill2517 มากๆ ครับที่ช่วยให้ความรู้ ตู้ใหญ่หาข้อมูลค่อนข้างลำบาก ต้องรบกวนพี่ๆในบอร์ดนี้แนะนำครับ
1.ตอนนี้ตู้กรองผม 48 ยาว 30 สูง 17 แบ่ง 3 ช่อง โดยให้ช่องกลางใหญ่สุดเพื่อใส่รีมูฟ-รีแอคเตอร์ต่างๆ (ประมาณ2อาทิตย์จะได้ตู้ และเริ่มรันน้ำสัก 1 เดือน ระหว่างนี้จะได้หาเตรียมอุปรณ์ที่จำเป็น และหินตาย ทรายก้นตู้ไว้ก่อน)
2.ใช้คอยล์ 9000btu
3.ไฟ ผมใช้ไฟแบบ LED อาจจะสั่งทำ (พอดีไปเดินดูที่ร้านขายปลาทะเล เห็นแล้วสวยดี ราคาไม่แพงด้วย) ทำเสร็จแล้วจะลงรูปให้ดูครับ
4.แผงไฟ เบรกเกอร์ ต้องขอบคุณคุณbill2517 ที่แนะนำ ไม่งั้นผมคงลืมในจุดนี้แน่ๆ ปลอดภัยไว้ก่อน

ผิดถูก หรือมีอะไรแนะนำยินดีเลยครับ มือใหม่แต่ก็อยากทำให้สุดฝีมือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/03/15, [15:28:44] โดย nong3131 »
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/03/15, [16:01:39] »

เพิ่มเติมให้
ในกรณีที่ตู้หลักกับตู้กรองมีขนาดไม่เท่ากัน ต้องคำนวนปริมาณน้ำจากตู้หลักด้วยนะครับหากเกิดไฟดับ

คำนวนคร่าวๆว่าน้ำในกรองควรสูงประมาณ 12 นิ้ว  เผื่อสามารถรองรับน้ำตู้หลักได้สบายๆครับ น่าจะสามารถรับน้ำจากตู้หลักได้ประมาณ2-3นิ้ว แบบไม่มีปัญหา
m@inet ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/03/15, [02:37:39] »

เพิ่มเติมให้
ในกรณีที่ตู้หลักกับตู้กรองมีขนาดไม่เท่ากัน ต้องคำนวนปริมาณน้ำจากตู้หลักด้วยนะครับหากเกิดไฟดับ

คำนวนคร่าวๆว่าน้ำในกรองควรสูงประมาณ 12 นิ้ว  เผื่อสามารถรองรับน้ำตู้หลักได้สบายๆครับ น่าจะสามารถรับน้ำจากตู้หลักได้ประมาณ2-3นิ้ว แบบไม่มีปัญหา

ไอดอล ผมเลย คนนี้ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #11 เมื่อ: 13/03/15, [10:12:50] »

ไอดอล ผมเลย คนนี้ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ความรู้ยังเท่าหางอึ่งอยู่เลยครับ   [on_026]

ยังมีเรื่องที่ยังไม่รู้อีกเยอะ
นายบรรเจิด ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 13/03/15, [12:02:40] »

n032 6 หลัก!! 036
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #13 เมื่อ: 17/03/15, [09:07:47] »

งานนี้เจ็บหนัก แน่ครับ อย่างน้อยๆ ก็ 2-3 แสน คงต้องทำสตายร์ฝรั่ง คือทำเป็น ห้องโชว์ตู้ กับ ห้องดูแลระบบ จะดูแลง่ายกว่า

ตู้สูงขนาดนี้ งานนี้ ไฟคงมีเลือกน้อยมาก ไม่ LED ก็ MH ถ้าเลี้ยงยาวจัด LED คุ้มแน่ ส่วนสกิมเมอร์ ก็ BK เลยครับ จบทุกคำถาม อุปกรณ์ กรองล่างก็จัดให้ครบไปเลยครับครับ ทั้ง แคลเซ๊ยม และ พวก reactor ต่างๆ ระบบขนาดนี้ คงต้องใช่น้ำทะเลจริง ปัญหาของน้ำทะเลจริง คือช่วง หน้าฝน ค่าน้ำจะเพี้ยนเกิดจากน้ำจืดไหลลงไปผสมกับน้ำทะเลมากเกินไป หรือ จะใช่เกลือ ก็ได้ครับแล้วแต่ความชอบ
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #14 เมื่อ: 17/03/15, [12:31:50] »

เมื่อก่อนคิดว่า2-3แสน แม่งโม้อะไรจะแพงขนาดนั้น
พอมาเจอกะตัวเองแค่ตู้ไม่ใหญ่ค่าดูแลมันโหดร้ายมาก

ตู้72นี่ค่าเกลือคงตกวีคละ500
ค่าไฟ2-3โคมเกือบ6หมื่น
ค่าสกิมอีก6หมื่น
ค่าคอล์ยทำความเย็นอีกหมื่นกว่า
ค่าตู้บนล่างอีก2-3หมื่น
ตู้ขนาดนี้ต้องมีอ๊อฟชั่นเสริมอีกร่วมแสน

[on_024]
Sine ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 17/03/15, [23:08:50] »

เมื่อก่อนคิดว่า2-3แสน แม่งโม้อะไรจะแพงขนาดนั้น
พอมาเจอกะตัวเองแค่ตู้ไม่ใหญ่ค่าดูแลมันโหดร้ายมาก

ตู้72นี่ค่าเกลือคงตกวีคละ500
ค่าไฟ2-3โคมเกือบ6หมื่น
ค่าสกิมอีก6หมื่น
ค่าคอล์ยทำความเย็นอีกหมื่นกว่า
ค่าตู้บนล่างอีก2-3หมื่น
ตู้ขนาดนี้ต้องมีอ๊อฟชั่นเสริมอีกร่วมแสน

[on_024]

[mo_001]
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 25/03/15, [15:42:13] »

ได้ตู้มาแล้วครับ กับอุปกรณ์อีกนิดหน่อย พรุ่งนี้จะเริ่มวางระบบท่อน้ำ ระบบคอย์ลทำความเย็น
« ตอบ #17 เมื่อ: 25/03/15, [16:25:42] »

ขาเหล็กรึเปล่า เห็นแล้วเสียว คิดดีๆนะ
ตู้ใหญ่ๆ เวลาปรับปรุงเปลี่ยนแปลง เหนื่อยเลยนะครับ

หากใช้ขาเหล็กต่อ ให้ดูแลดีๆ ดีมากๆ นะครับ บริเวณไหน มีละอองน้ำกระเด็น ให้หาอะไรมากัน/บังไว้เลยแม้จะไม่กระเด็นโดนก็ตาม
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #18 เมื่อ: 25/03/15, [16:49:40] »

ลงทุนแล้วเอาม้วนเดียวจบครับใช้ขาไม้เถอะ
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 25/03/15, [16:51:04] »

เป็นขาไม้เต็งครับ หน้า 4 ลองไม้อัด 10 มิล
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #20 เมื่อ: 25/03/15, [22:59:41] »

[เอ๊ะ!!!] มัยขามันดูบางจังรบกวนซูมใกล้ๆเสาหลักหน่อยครับเป็นห่วง
note_Chonburi ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #21 เมื่อ: 26/03/15, [07:53:25] »

กรองสูง หรือขาเตี้ยแบบนี้เซอร์วิสยากครับ ล้วงยาก ปรับเปลี่ยนอะไรลำบากครับ แก้กรองได้ก็แก้นะครับ อีกนิดเดียว
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 31/03/15, [06:55:45] »

ขอบคุณครับ ตู้กรองล่างเดี่ยวขอลองแบบนี้ไปก่อนครับ น่าจะแก้ยากครับ เดี่ยวอนาคตถ้าลำบากมากจริงๆ อาจต้องเปลี่ยนครับ
ตอนนี้ผมรันน้ำไปแล้วครับ เดี่ยวจะลงรูปให้ดูนะครับ เหนื่อยได้ใจเลยจริงๆครับ [on_024]
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 21/04/15, [12:51:48] »

ตอนนี้ผมเสริมขาตู้ไปแล้วนะค๊าบ พรุ่งนี้จะไปเดินสวนเอาปะการังมาลงครับ แบบค่อยเป็นค่อยไป
« ตอบ #24 เมื่อ: 21/04/15, [13:32:13] »

ท่อน้ำขึ้น จุ่มน้ำลึกไปนิด เวลาไฟดับระวังน้ำท่วมกรองล่าง(กาลักน้ำจะดูดน้ำลงจนถึงปลายท่อ)
ถ้าไม่ยกให้สูงขึ้น ก็ต้องมีกันย้อน (Check Valve) ซักตัวกันเหนียว

ลองปิดปั๊มดู ว่าน้ำท่วมกรองไม๊ ต้องทดสอบนะครับ
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 23/04/15, [20:38:41] »

ท่อน้ำขึ้น จุ่มน้ำลึกไปนิด เวลาไฟดับระวังน้ำท่วมกรองล่าง(กาลักน้ำจะดูดน้ำลงจนถึงปลายท่อ)
ถ้าไม่ยกให้สูงขึ้น ก็ต้องมีกันย้อน (Check Valve) ซักตัวกันเหนียว

ลองปิดปั๊มดู ว่าน้ำท่วมกรองไม๊ ต้องทดสอบนะครับ
ขอบคุณครับ เดี่ยวปรับท่อขึ้นครับ วันนี้ลงก้นตู้นิดหน่อยครับ
skyrider ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #26 เมื่อ: 23/04/15, [22:52:41] »

หินสวย  ซื้อจากที่ไหนครับ

ในรูปเห็นกระดุมวางใกล้ แฮมเมอร์หรือทอส. ระวังด้วยนะครับ เวลามันบานเต็มที่ มีพิษ. กระดุมจะหาย

ท่อน้ำขึ้นให้บากท่อบริเวณระดับผิวน้ำ เวลาไฟดับน้ำลดอากาศจะเข้าไปตามรอยบาก จะไม่เกิดกาลักน้ำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/04/15, [22:54:23] โดย skyrider »
whisper2013 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #27 เมื่อ: 29/04/15, [13:35:35] »

ทรายปูพื้น ใช้ของอะไรเหรอครับ สวยดีครับ
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #28 เมื่อ: 29/04/15, [13:44:30] »

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=177065.0

แบบนี้เลยครับโคมเดียวจบ สวยงามไม่แพง
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 08/07/15, [13:29:28] »

ทรายปูพื้น ใช้ของอะไรเหรอครับ สวยดีครับ
ซื้อที่สวนมาครับ เบอร์อะไรจำไม่ได้ แต่ผมว่ามันก็ดูแลยากอยู่นะ ตอนนี้ผมยังหนักใจเรื่องตัวทำคลื่นอยู่เลยครับ จะเป่าลงล่างทรายก็ฟุ่ง  036
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์