Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Castle Wood  (อ่าน 6207 ครั้ง)
gu_itar ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 10/03/15, [00:24:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หลังจากรื้อตู้เก่าไป ก็ได้ขอนชุดนี้มา ตั้งใจว่าจะลองจัดแนวรากดำ มอส อนูเบยส และ พวกคลิปต่างๆ ไม่ต้องตัดแต่งอะไรมาก กะเน้นให้รากดำฟูเป็นพุ่มงามๆ ตอนนี้ได้เท่านี้สู้กับหน้าร้อนต่อไป

ข้อมูลตู้
ตู้ Aquamind 24*14*14
กรอง Eheim 2215
ไฟ Hopar 55W
พัดลมแขวนข้างตู้
คาร์บอนถัง 2-3 ฟองต่อวิ
รองพื้นด้วย Powder Sand Special S
วัสดุปลูก ดิน ADA + กรวดแม่น้ำ เบอร์ 0
ปุ๋ย Brighty K + Green Brighty Step 2 (ใส่ทุกครั้งหลังเปลี่ยนน้ำ)

ต้นไม้
รากดำใบแคบ
รากดำใบเข็ม
อนูเบียสพิตตี้
เฟิร์นผักชี
เทปแคบ
เทเนลุส
มาซิเลีย
คลิป (จำชื่อไม่ได้สักอย่าง)
มอสขนนก
มอสมินิเพิล

สัตว์น้ำ
ซิวข้างขวาน
นีออนดำ
แพะปิ๊กมี่
ยาโมโตะ
เล็บมือนาง

อันนี้เป็น layout เริ่มแรกครับ

จัดวางลงตู้ เอาหินทับไว้กันขอนลอย

ลงต้นไม้ครับ

ค่อยๆเพิ่มต้นไม้ไปเรื่อยๆ

แล้วก็ทิ้งตู้ยาวเลยครับ แต่โชคดีช่วง ธันวา มกรา อากาศเย็น เปิดพัดลม ใส่ปุ๋ย อัดคาร์บอน หวังรากดำ มอส ให้แตกต้นลูกฟูๆ และก็เติมน้ำอย่างเดียว สภาพเป็นอย่างในรูปเลยครับ

ทนไม่ไหว กลัวทุกอย่างจะล่มเลยเปลี่ยนน้ำขัดตู้ใหม่ ดึงตะไคร่ ดูแลอีกรอบ

ฝากแนะนำติชมได้เลยครับ ขอบคุณครับ
kitsana2537 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/03/15, [05:56:40] »

งามมากๆ ครับ ดูแลดีล่ะสิ....ว่าแต่หินซ้ายมือมันดูใหญ่ๆ นะครับ นอกนั้น สวยมากๆ เข้ากันหมดเลยครับ น่าเอาไว้สะสมอนูเบียสพวก แคระๆ เล็กๆ
Aong.Thammasorn ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/03/15, [17:41:52] »

สวยมากคับ [เจ๋ง]
Ozone ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/03/15, [19:19:02] »

ความแน่นของต้นไม้กับการวางขอนสวยคราบ!!! [เจ๋ง]

ส่วนหินผมว่ามันดูเท่ากันเกินไป เป็นเหลี่ยมตัดเหมือนแนวกำแพง
 ผมชอบมอสกับหินตรงกลางมาก ส่วนด้านซ้ายสองก้อน ก้อนแรกมีขนาดใหญ่เกินไปดูโดดๆ ก้อนที่สองดูเป็นเหลี่ยมๆแปลกๆ 
 น่าลดขนาดหินลง แล้วแซมด้วยมอส
 และด้านขวาสองก้อนดูขัดๆ  เหลี่ยมหินก้อนแรกที่อยู่มุมตู้ด้านขวาสวยคราบ น่าเอาไปไว้แทนก้อนที่สอง
 ลดเหลือก้อนเดียวน่าจะดี จะได้เห็นรากไม้พันมอสได้ชัดขึ้นแล้วลองหาหินพันมอสก้อนเล็กๆ (ใช้มอสหลายๆชนิด)หรือไม้พุ่มเล็กๆ น่าจะได้อีกแบบ

ผิดถูกยังไงขออภัยนะคราบ!!!  emb01 

« ตอบ #4 เมื่อ: 10/03/15, [22:42:51] »

เอามอสมาปิดๆ แนวกำแพงหิน แซมๆเอาไว้ก็ได้ครับ ไม่ต้องเอาหินออก ลืมแนะนำไป
 hah1 hah1
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/03/15, [22:25:58] »

งามมากๆ ครับ ดูแลดีล่ะสิ....ว่าแต่หินซ้ายมือมันดูใหญ่ๆ นะครับ นอกนั้น สวยมากๆ เข้ากันหมดเลยครับ น่าเอาไว้สะสมอนูเบียสพวก แคระๆ เล็กๆ

สวยมากคับ [เจ๋ง]

ความแน่นของต้นไม้กับการวางขอนสวยคราบ!!! [เจ๋ง]

ส่วนหินผมว่ามันดูเท่ากันเกินไป เป็นเหลี่ยมตัดเหมือนแนวกำแพง
 ผมชอบมอสกับหินตรงกลางมาก ส่วนด้านซ้ายสองก้อน ก้อนแรกมีขนาดใหญ่เกินไปดูโดดๆ ก้อนที่สองดูเป็นเหลี่ยมๆแปลกๆ 
 น่าลดขนาดหินลง แล้วแซมด้วยมอส
 และด้านขวาสองก้อนดูขัดๆ  เหลี่ยมหินก้อนแรกที่อยู่มุมตู้ด้านขวาสวยคราบ น่าเอาไปไว้แทนก้อนที่สอง
 ลดเหลือก้อนเดียวน่าจะดี จะได้เห็นรากไม้พันมอสได้ชัดขึ้นแล้วลองหาหินพันมอสก้อนเล็กๆ (ใช้มอสหลายๆชนิด)หรือไม้พุ่มเล็กๆ น่าจะได้อีกแบบ

ผิดถูกยังไงขออภัยนะคราบ!!!  emb01 

เอามอสมาปิดๆ แนวกำแพงหิน แซมๆเอาไว้ก็ได้ครับ ไม่ต้องเอาหินออก ลืมแนะนำไป
 hah1 hah1

ขอบคุณครับ จะลองทำตามแนะนำดู
M@rch ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 11/03/15, [22:33:19] »

สวยมากครับ ข้างหลังทำดินเป็นเนินหรอครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #7 เมื่อ: 11/03/15, [23:11:37] »

สวยมากครับ ข้างหลังทำดินเป็นเนินหรอครับ  [เจ๋ง]

ใช่เลยครับ ทำเป็นสโลปไล่ขึ้นไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/03/15, [02:23:24] »

อุณหภูมิเท่าไหร่หรอครับ
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/03/15, [22:27:24] »

อุณหภูมิเท่าไหร่หรอครับ

ตอนนี้ประมาณ 26-27 ได้ครับ
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/03/15, [23:40:22] »

ขอบคุณคร้าบบบ  [เจ๋ง]
Shika Shrimp ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 13/04/15, [10:27:38] »

ไม่ทราบว่าหินแบบนี้ซื้อร้่นไหนหรอครับ อยากจัดบ้างง  [on_024]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์