Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขุย ๆ สีขาว ๆ ในตู้กุ้งคืออะไรคะ (มีรูปค่ะ)  (อ่าน 2388 ครั้ง)
plafish ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 05/03/15, [01:47:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้กุ้ง 12" ค่ะ กรองแขวน ตอนนี้ลูกกุ้งเริ่มออกมาแล้ว แต่เห็นมีขาว ๆ ยุ่ย ๆ อยู่ติดรอบตู้เลยค่ะ
ลองเอาคีมเขี่ย ๆ ก็ไม่ออก เหมือนมีส่วนหนึ่งที่ติด แต่ปลายมันก็จะปลิว ๆ ไหว ๆ น่ะค่ะ
ส่วนใหญ่จะขึ้นกลาง ๆ ตู้ลงไปถึงพื้นค่ะ บน ๆ ไม่มี

ไม่แน่ใจว่ามีอันตรายอะไรกับตู้กุ้งหรือเปล่าคะ และ ลูกกุ้งควรดูแลยังไงเป็นพิเศษหรือเปล่าคะ อาหารควรให้อะไรดีคะ
ขอบคุณมากค่ะ
Nonset ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/03/15, [14:01:51] »

Epistylis ครับ เป็นโปรโตซัวที่จะเกิดขึ้นในที่ๆมีสารอาหารในน้ำสูงๆครับ แสดงว่าน้น้ำมีพวกอินทรีย์สารมาก

ตู้ผมเวลาตั้งตู้หรือเปลี่ยนน้ำเยอะๆทีไรมาเกือบทุกทีครับ ผมใช้คาร์บอนน้ำใส่ไปเลย (แต่ระวังกุ้งร่วงด้วยนะครับ) หรือไม่งั้นก็ปล่อยเดี๋ยวไม่นานมันก็ค่อยๆหายไปเอง

ซึ่งนี่คือวิธีที่ผมใช้ผิดถูกอย่างไรต้องรอผู้ที่มีวิธีที่ดีกว่า ถูกต้องกว่ามาตอบอีกทีครับ

ข้อมูลอ้างอิงจาก http://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=158854.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/03/15, [14:05:49] โดย Nonset »
myboyvz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/03/15, [21:08:07] »

จะมาถามเหมือนกัน  ตู้ผมเพียบเลย
ในตู้มีแต่น้ำกับต้นไม้
ดินก็ไม่มี  งงมาก  ตั้งมาหลายตู้ไม่เคยเจอ
plafish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/03/15, [14:57:30] »

ขอบคุณมากค่าเดี๋ยวจะลองใส่คาร์บอนนะค้า
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์