Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากลองอ่ะ ???  (อ่าน 530 ครั้ง)
Tinger bell ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 03/03/15, [22:12:52] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จากหัวข้อก็ทำไห้คิดไปไกลซ่ะแลัวววววว555+ [on_026]
คือตู้ตอนนี้มีอุปกรณ์ทุกอย่างพร้อมที่จะเลี้ยง ปกร แต่ตู้อายุแค่ 2 เดือนเองครับจะเลี้ยงได้รึยัง ถ้าเลี้ยงได้ควรลองเลี้ยงชนิดไหนดี
(แต่ในใจผมอยากเลี้ยงพวก โกรฟ เกรฟ มอนติ ตระกลูปั้ม สตาร์ ลูกโป่ง อแคน แฮมเมอร์ กระดุม แอนนมสาว เคนย่าทรี) อ่าครับ
แต่คือกลัวเลี้ยงอยากสำหรับมือไหม่  sho01 ช่วยที่ครับ lau01
Moyouza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/03/15, [22:37:08] »

เคยวัดค่านํ้าหรือยังครับ ถ้าวัดแล้วปกติดี แอมโมเนีย ไนไตร์ =0 ก้อokแล้วครับ ถ้าจะเลี้ยงปะการังโครงแข็งวัด ไนเตรทด้วยครับ
ถ้าปกติดีก็ถ่ายเอานํ้าเก่าออกสัก10-20% แล้วลงปะการังพวกกระดุม เห็ด ก่อนเลยครับถ้าok ค่อยๆลงในสิ่งที่เราต้องการครับ
ต้องใจเย็นๆครับ ค่อยๆลงนะครับลงมากระบบยังรองรับไม่ไหว แอมโมเนีย ไนไตร์ขึ้น เว้นระยะห่างในการปะการังสัก1 อาทิตย์ลงทีนึง ตามนี้ครับ รอท่านอื่นมาเสริมอีกที [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
CaT MiLK ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/03/15, [06:56:05] »

เลี้ยงรอดไม่รอด อยู่ที่ผู้เลี้ยง ว่าจะเอาใจใส่มากน้อยแค่ไหน
ถ้าเลี้ยงแค่มีอวดชาวบ้านว่า...บ้านตัวเองเลี้ยงสัตว์ทะเล..ก็อย่าเลยคับ สกิมดี ไฟขั้นเทพ ก็เท่านั้น
สงสารพ่อแม่ที่ต้องหาเงินมาให้ถลุงเล่น ขี้เกียจเปลี่ยนน้ำก็เหมือนกัน
ปะการังต้องการน้ำที่สะอาด ใส่อาหารเสริมไปก็เท่านั้น เปลี่ยนน้ำครั้งนึงก็เงินทั้งนั้นที่ต้องเสียไป
พร้อมรึป่าว? ถามตัวเองดู  [ยิ้มคอลเกต]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์