Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำท่านๆทั้งหลายครับ ตู้48  (อ่าน 1002 ครั้ง)
hummann ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 27/02/15, [17:29:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมมีตู้48นิ้วครับที่บ้าน ระบบกรองในตู้ครับ เคยผ่านการเลี้ยงน้องปลามาหลายตัว ส่วนใหญ่จะเป็นปลาตัวโตครับต้องขอออกตัวก่อนครับว่าผมไม่มีความรู้มากนักเรื่องการกรองน้ำหรือการเลี้ยงปลาผมเคยเลี้ยงอโรวาน่าครับตั้งแต่ตัวเล็กกว่ามือจนเท่าแขนได้หลายปีครับ และมันก็จากผมไปภายหลังก็เลี้ยงปลาหมอสีครับก็เลี้ยงตั้งแต่เล็กจนโตอีกและมันก็จากไปอีกครับ ผมเลยเลิกเลี้ยงเลยผ่านมาได้หลายปี พ่อผมแกนึกอยากเลี้ยงปลาอีกไปทำตู้กรองในตู้ปลามาใหม่และมอบหมายให้ผมจัดการผมก็รันน้ำในตู้ครับ ขนาด48นิ้วนะครับปรับคอรีนเปิดเครื่องกรองปล่อยไว้ได้สักสองอาทิตย์แล้วครับ และได้เข้ามาอ่านเกี่ยวกับเรื่องระบบน้ำในเวปนี้หละครับ เห็นเขียนว่าระบบน้ำที่ดีปลาในตู้แทบจะไม่เป็นโรคเลยและเห็นว่าให้ใช้ปลาเพื่อมาฟอร์มตู้เพื่อให้ภายในตู้ในระบบกรองมีแบคทีเรียเพื่อให้ระบบน้ำดีผมเลยอยากขอคำแนะนำครับจากพี่ๆเพื่อนๆว่าผมควรใช้ปลาอะไรมาเลี้ยงเพื่อฟอร์มตู้และระบบน้ำครับแต่ผมอดไม่ได้ครับถ้าฟอร์มระบบน้ำสัก40วันแล้วปล่อยปลาตัวนี้ไปแล้วหาปลาที่อยากเลี้ยงมาลงคือถ้าเป็นไปได้อยากเก็บเอาไว้เลี้ยงเป็นเพื่อนมิตรกันในตู้ไปเลย ผมจึงอยากขอคำแนะนำหน่อยครับว่าผมควรเลือกปลาอะไรดีมาเลี้ยงครับอยากได้ปลาไม่ใหญ่มากกินอาหารเม็ดสามารถอยู่ร่วมกันไม่ทะเลาะกันครับหากช่วยแนะนำเรื่องระบบกรองระบบน้ำด้วยจะขอบพระคุณมากครับแห่ๆตู้ของผมขนาด48นิ้วนะครับระบบกรองในตู้โล่งๆครับไม่มีหินก้นตู้คาดว่าจะหาขอนไม้ไม่ใหญ่มากมายลงนิดหน่อย

ป.ล. ถ้ามีภาพปลาด้วยจะดีเลยครับผมได้ไปหาถูกตัว

ขอบคุณมากๆนะครับ
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/04/15, [23:38:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมมีตู้48นิ้วครับที่บ้าน ระบบกรองในตู้ครับ เคยผ่านการเลี้ยงน้องปลามาหลายตัว ส่วนใหญ่จะเป็นปลาตัวโตครับต้องขอออกตัวก่อนครับว่าผมไม่มีความรู้มากนักเรื่องการกรองน้ำหรือการเลี้ยงปลาผมเคยเลี้ยงอโรวาน่าครับตั้งแต่ตัวเล็กกว่ามือจนเท่าแขนได้หลายปีครับ และมันก็จากผมไปภายหลังก็เลี้ยงปลาหมอสีครับก็เลี้ยงตั้งแต่เล็กจนโตอีกและมันก็จากไปอีกครับ ผมเลยเลิกเลี้ยงเลยผ่านมาได้หลายปี พ่อผมแกนึกอยากเลี้ยงปลาอีกไปทำตู้กรองในตู้ปลามาใหม่และมอบหมายให้ผมจัดการผมก็รันน้ำในตู้ครับ ขนาด48นิ้วนะครับปรับคอรีนเปิดเครื่องกรองปล่อยไว้ได้สักสองอาทิตย์แล้วครับ และได้เข้ามาอ่านเกี่ยวกับเรื่องระบบน้ำในเวปนี้หละครับ เห็นเขียนว่าระบบน้ำที่ดีปลาในตู้แทบจะไม่เป็นโรคเลยและเห็นว่าให้ใช้ปลาเพื่อมาฟอร์มตู้เพื่อให้ภายในตู้ในระบบกรองมีแบคทีเรียเพื่อให้ระบบน้ำดีผมเลยอยากขอคำแนะนำครับจากพี่ๆเพื่อนๆว่าผมควรใช้ปลาอะไรมาเลี้ยงเพื่อฟอร์มตู้และระบบน้ำครับแต่ผมอดไม่ได้ครับถ้าฟอร์มระบบน้ำสัก40วันแล้วปล่อยปลาตัวนี้ไปแล้วหาปลาที่อยากเลี้ยงมาลงคือถ้าเป็นไปได้อยากเก็บเอาไว้เลี้ยงเป็นเพื่อนมิตรกันในตู้ไปเลย ผมจึงอยากขอคำแนะนำหน่อยครับว่าผมควรเลือกปลาอะไรดีมาเลี้ยงครับอยากได้ปลาไม่ใหญ่มากกินอาหารเม็ดสามารถอยู่ร่วมกันไม่ทะเลาะกันครับหากช่วยแนะนำเรื่องระบบกรองระบบน้ำด้วยจะขอบพระคุณมากครับแห่ๆตู้ของผมขนาด48นิ้วนะครับระบบกรองในตู้โล่งๆครับไม่มีหินก้นตู้คาดว่าจะหาขอนไม้ไม่ใหญ่มากมายลงนิดหน่อย

ป.ล. ถ้ามีภาพปลาด้วยจะดีเลยครับผมได้ไปหาถูกตัว

ขอบคุณมากๆนะครับ

การที่น้ำจะดีในระยะยาว ขึ้นอยู่กับ วัสดุกรอง  ด้วยนะครับ ลองไปศึกษาเพิ่มเติมในบทความได้เลยคร้าบ ถ้าตู้มีโคมไฟ ลองๆเอาต้นพลูด่างมาแช่ในตู้ เอาใบพ้นน้ำสักหน่อย เค้าจะแตกรากช่วยกินของเสียครับ (อันนี้ลองเอง บวกกับมโนว่าจะช่วย 555 แต่ก้อน้ำไม่เคยมีกลิ่นหรือมีลักษณะน้ำเสียนะครับ)

ทีนี้มาเรื่องปลา ตู้ 48*20*20 เนอะ ถ้าขนาดมาตรฐาน เลือกเลี้ยงได้หลายแนวมากครับ สำหรับผมผมแนะนำปลาหมอสายแท้เลยครับ อาจจะสีสันไม่จัดจ้านมาก แต่เรื่องความคลาสสิคนี่โดนมาก แถมไม่ดุ น่ารัก เชื่องลูบเล่นได้เลยคร้าบ (แต่จะออกแนวอยากกินนิ้วผมมากกว่า 5555)

ตัวนี้เป็นเซวาลุ่มทองนะครับ ตระกูลนี้มีหลากหลายมาก มีทั้งเขียว แดง ทอง ป่า

ต่อมาเป้นตัวโปรดผมครับ ปลาหมอนกแก้วสายแท้ ชอบมากกกกก [on_026]

ปลาหมอสายแท้มีหลากหลายมากคร้าบบบ ว่างๆไปเดินเล่นด้วยกันก้อได้ครับ สวนจตุจักร ยินดีอย่างยิ่งเลย ^^

นอกจากปลาหมอสายแท้ ตู้ 48 สามารถเลี้ยงปลาแม่น้ำสวยๆ แปลกๆ เช่น เสือตอ บิเซีย หรือพวกปลาสายโหดก้อได้นะคร้าบ (ฮาร์มาทัส วิตตาตัส แต่ระยะยาวคงไม่แนะนำครับ 5555)

หรือจะสนใจของสวยงามมากๆอย่าปลาปอมปาดัวร์ก็น่าสนนะครับ ราคาไม่แรง เลี้ยงง่ายนิสัยดีอีกด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/04/15, [23:50:20] โดย corydoras »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์