Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำทุกๆเรื่องครับ คือตู้เล็ก12*12*14"  (อ่าน 584 ครั้ง)
scene_cvet ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 24/02/15, [19:14:53] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอคำแนะนำทุกๆเรื่องครับ คือตู้เล็ก12*12*14" กรองแขวน สกิมเมอร์แขวน ตอนนี้น้ำไนไตร5.0 อุณหภูมิ25-28องศา ซื้อchillerมาแต่ไม่รู้จะติดยังไงดี ระบบกรองแค่นี้เพียงพอหรือไม่ ถ้าไม่พอต้องทำยังไง
ถ้าต้องทำระบบกรองข้างนอกมีพื้นที่ตามภาพ จะต่อระบบแบบไหนยังไง ขอบคุณล่วงหน้าครั
ปล.สิ่งมีชีวิตตอนนี้ -แฮมเมอร์,บอลลูน,กระดุม,สตาร์,แอน(ว่าจะเอาออก),นิ้วurl=https://upic.me/show/54748162][/url]
Common-Akkie ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/02/15, [19:55:55] »

คอนโดลุมพินีแน่เรย ห้องแบบเดียวกัน ชัวมาก แนะนำก่อนอื่นขยายตู้ ซื้อขาไม้ และเอามาวางตรงมุมเหลี่ยมป้านตรงระหว่างประตูห้องน้ำกับทีวีครับ บนตู้เย็นไกล้ระเบียง แสงเข้าเยอะ อุนหภมิอาจแกว่งมาก และบนทีวีระยะยาวไม่น่าจะดีจากละอองเกลือ (ตู้เล็กอัดแอนลงไปขนาดนั้น ไฟก็เลี้ยงแอนไม่ได้ ระบบไม่ไหวแน่ครับ ระยะยาว แอนตาย ระบบล่ม อย่าลงปลาในตู้นี้เรยนะครับ สงสารปลา เอาตรงๆ อย่าโกรทนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/02/15, [19:58:10] โดย Common-Akkie »
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/02/15, [20:54:41] »

ถ้าเป็นผม ผมจะทำแบบนี้นะครับ
1. ย้ายที่วางตู้ครับ ไม่ควรวางใกล้อุปกรณ์ไฟฟ้า และ วางบนตู้เย็นเพราะมันร้อนครับ
2. เอาลูกลอยเติมน้ำออก ตู้เล็กไป มันดูเกะกะ (เติมน้ำเอง เช้าเย็นดีกว่าครับ)
3. เพิ่มระดับน้ำในตู้ให้สูงขึ้นครับ ให้สูงพอดีกับกรองแขวน (น้ำกระทบแบบนี้ ยิ่งระเหยไว ไอเกลือเยอะ และ มีฟองอากาศในตู้)
4. ลดก้นตู้ลงครับ เหลือที่ชอบสัก 3 อย่าง (แนะนำเอาแอนกับแฮมเมอร์ออกเพราะตู้เล็กครับ แอนเดิน/แฮมเมอพิษ)
5. ขายชิลเลอร์ทิ้งครับ ใช้เทมป์คอนโทรลคุมพัดลมเอา (ตู้เล็กพัดลมสบาย หรือ เอาตังไปซื้อเซ็ตตู้24นิ้วกรองล่างได้สบายๆ)
6. ไฟเป็นไฟอะไรครับ ดูเหมือนเป็นแค่โคมเสริม ไฟระยะยาวอาจไม่พอ เปลี่ยนเป็นโคม diy สัก 20w ขึ้นไป
7. อยากเลี้ยงปลาเลี้ยงได้ครับ การ์ตูน1นิ้ว สักตัว กุ้งพยาบาลสักตัว คอยเก็บเศษอาหาร กำลังน่ารักครับ

สู้ๆครับ  [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/02/15, [23:10:50] »

คอนโดลุมพินีแน่เรย ห้องแบบเดียวกัน ชัวมาก แนะนำก่อนอื่นขยายตู้ ซื้อขาไม้ และเอามาวางตรงมุมเหลี่ยมป้านตรงระหว่างประตูห้องน้ำกับทีวีครับ บนตู้เย็นไกล้ระเบียง แสงเข้าเยอะ อุนหภมิอาจแกว่งมาก และบนทีวีระยะยาวไม่น่าจะดีจากละอองเกลือ (ตู้เล็กอัดแอนลงไปขนาดนั้น ไฟก็เลี้ยงแอนไม่ได้ ระบบไม่ไหวแน่ครับ ระยะยาว แอนตาย ระบบล่ม อย่าลงปลาในตู้นี้เรยนะครับ สงสารปลา เอาตรงๆ อย่าโกรทนะ)

ใช้ครับLPN มีตัวอย่างไหมครับ ขอบคุณครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/02/15, [23:11:42] »

ถ้าเป็นผม ผมจะทำแบบนี้นะครับ
1. ย้ายที่วางตู้ครับ ไม่ควรวางใกล้อุปกรณ์ไฟฟ้า และ วางบนตู้เย็นเพราะมันร้อนครับ
2. เอาลูกลอยเติมน้ำออก ตู้เล็กไป มันดูเกะกะ (เติมน้ำเอง เช้าเย็นดีกว่าครับ)
3. เพิ่มระดับน้ำในตู้ให้สูงขึ้นครับ ให้สูงพอดีกับกรองแขวน (น้ำกระทบแบบนี้ ยิ่งระเหยไว ไอเกลือเยอะ และ มีฟองอากาศในตู้)
4. ลดก้นตู้ลงครับ เหลือที่ชอบสัก 3 อย่าง (แนะนำเอาแอนกับแฮมเมอร์ออกเพราะตู้เล็กครับ แอนเดิน/แฮมเมอพิษ)
5. ขายชิลเลอร์ทิ้งครับ ใช้เทมป์คอนโทรลคุมพัดลมเอา (ตู้เล็กพัดลมสบาย หรือ เอาตังไปซื้อเซ็ตตู้24นิ้วกรองล่างได้สบายๆ)
6. ไฟเป็นไฟอะไรครับ ดูเหมือนเป็นแค่โคมเสริม ไฟระยะยาวอาจไม่พอ เปลี่ยนเป็นโคม diy สัก 20w ขึ้นไป
7. อยากเลี้ยงปลาเลี้ยงได้ครับ การ์ตูน1นิ้ว สักตัว กุ้งพยาบาลสักตัว คอยเก็บเศษอาหาร กำลังน่ารักครับ

สู้ๆครับ  [เจ๋ง]

ขอบคุณครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/02/15, [09:59:04] »

1. เป็นผมจะเอากรองแขวนออก ..55 แล้วใช้กรองนอกแทนดีกว่า ไม่เกะกะตู้ มีแต่ท่อ  แล้วต่อพ่วงกับชิลเลอร์ได้อีกต่างหาก
2. ระดับน้ำให้สูงขึ้นหน่อย น้ำเยอะกว่า=ดีกว่า
3. เปลี่ยนน้ำได้บ่อย ก่อนเปลี่ยน ก็ให้น้ำอุณหภูมิไล่เลี่ยกับน้ำในตู้ก่อนก็ดี เปลี่ยนอาทิตย์ละ1-2ครั้ง ทีละ10-20% หรูครับ
4. ไม่ชอบแอน..555 มันใหญ่เกิน ไม่ได้สัดส่วน หากก้นตู้ชิ้นเล็กๆมาลง หาสีสวยๆ จะได้ตู้สวยๆ
5. หินชิดตู้ไป ขัดยาก หั่นออก หรือ จัดใหม่
6. พอใช้กรองนอก+ชิลเลอร์ ก็จะไม่ต้องมีพัดลมกับกรองแขวน จะดูโล่งขึ้นเยอะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์