Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งตู้ใหม่ ไม่มี พอดเลย 2อาทิตย์ แล้วครับต้องทำยังไง ครับ  (อ่าน 952 ครั้ง)
aomaom ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 24/02/15, [00:54:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ใหม่ 48"ใช้น้ำทะเล ครับ
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/02/15, [06:07:40] »

พ๊อตไม่ได้เกิดได้ง่ายๆ สำหรับตู้ที่รันน้ำใหม่ จะต้องเลี้ยงสาหร่ายครับ รับรองบานครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/02/15, [09:24:13] »

พอดก็เป็นสัตว์ขนาดเล็กที่อาศัยในตู้เรา
ต้องมีที่มาก่อน ถ้ายังไม่มี/เริ่มจากหินตาย ก็ต้องเริ่มสร้างเอาครับ โดยหาหินเป็นมาช่วยเสริม หรือ ชิ้นแฟรกปะการังก็มีติดมาบ้าง หรือ สาหร่ายต่างๆก็มักมีปะปนมา
พอมีที่มา ก็ต้องมีที่อาศัยให้มัน มีอาหารให้มัน โดยปกติมักซ่อนตามหินหรือตามสาหร่าย อาหารก็เป็นตะกอนบ้างหรือสาหร่ายบ้าง
หากหลุดลอดไม่โดนกินซะก่อนก็จะค่อยๆเพิ่มจำนวนครับ แต่ไม่ใช่เวลาสั้นๆ

พอดเป็นชื่อเรียกรวมๆ ซึ่่งมีทั้งที่เป็นประโยชน์และมีโทษนะครับ
Panuruk ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/02/15, [13:27:38] »

ผมใช้หินเป็น นิดหน่อย กับหินตายไม่สนิท มาตั้ง พอดเต็มตู้จนดูรกตา เกาะกระจก ไต่ยั้วเยี้ยะ

ผมว่าพอดมันชอบหมักหม๋มนิดๆนะ อาหารเยอะดี
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์