Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องสาหร่ายหางกระรอก  (อ่าน 924 ครั้ง)
varakorn R. ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 23/02/15, [10:49:16] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับสาหร่ายหางกระรอกครับ  lau01
1. เวลาให้ไปทิ้งใว้ในตู้ได้นานเท่าไหร่ก็ได้หรอครับ มันมีกำหนดไหมว่า ต้องเปลี่ยนสาหร่ายใหม่ทุกๆ กี่วัน
2. ถ้าทิ้งสาหร่ายใว้ในตู้นานๆ จะทำให้น้ำเสียจิงรึป่าว (อันนี้เคยอ่านเจอจากเว็บๆ นึง)
3. เราจะดูยังไงว่า สาหร่ายสมควรที่จะเปลี่ยนได้แล้วครับ (ผมใส่สาหร่ายใว้ในตู้รวมกับสายP ขนาด2นิ้ว ประมาน2อาทิตย์ไม่เห็นสาหร่ายมันจะแหว่งไปเลยครับ หรือมันไม่ชอบกินอ่ะ)

ขอบคุณทุกคอมเม้นท์ครับ  beg1 beg1[/b]
thender ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/02/15, [14:32:32] »

ตราบเท่าที่ยังมีแสงมันก็ไม่ตายหรอกครับงอกใหม่ได้เรื่อยๆ
ถ้ากลัวน้ำเน่าก็คอยตักเศษๆที่กุ้งแทะออกก็พอแล้วครับ
และการที่กุ้งไม่ไปยุ่งแสดงว่านายให้อาหารกุ้งเพียงพอกุ้งเลยไม่จำเป็นต้องกินสาหร่าย
แต่ถ้าเริ่มมีตะไคร่มาเกาะหรือแหว่งๆจนน่าเกลียดก็เปลี่ยนดีกว่านะ

[เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/02/15, [15:49:58] »

ตราบเท่าที่ยังมีแสงมันก็ไม่ตายหรอกครับงอกใหม่ได้เรื่อยๆ
ถ้ากลัวน้ำเน่าก็คอยตักเศษๆที่กุ้งแทะออกก็พอแล้วครับ
และการที่กุ้งไม่ไปยุ่งแสดงว่านายให้อาหารกุ้งเพียงพอกุ้งเลยไม่จำเป็นต้องกินสาหร่าย
แต่ถ้าเริ่มมีตะไคร่มาเกาะหรือแหว่งๆจนน่าเกลียดก็เปลี่ยนดีกว่านะ

[เจ๋ง]

อ่อ... สงสัยผมจะให้อาหารมากไป จนมันไม่อยากสาหร่ายเลยสินะครับ hah1

ขอบคุณมากครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/02/15, [16:29:17] »

สาหร่าย ถ้ามีหนาแน่นเกินไป ก็แย่งอ็อกซิเจน จากกุ้งได้เหมือนกันนะครับ โดยเฉพาะในตอนกลางคืน

ถ้าอ็อกซิเจนในตู้ดับ เป็นอันตรายเหมือนกัน มีแต่พอดีๆ ที่สุดครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 25/02/15, [17:44:52] »

สาหร่าย ถ้ามีหนาแน่นเกินไป ก็แย่งอ็อกซิเจน จากกุ้งได้เหมือนกันนะครับ โดยเฉพาะในตอนกลางคืน

ถ้าอ็อกซิเจนในตู้ดับ เป็นอันตรายเหมือนกัน มีแต่พอดีๆ ที่สุดครับ

ขอบคุณคับ  [เฮะๆ] [เฮะๆ]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์