Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องโกสต์ /เคลียร์/มิกซ์  (อ่าน 14869 ครั้ง)
Ton Kun ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 18/02/15, [00:26:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอถามเรื่อง โกสต์ /เคลียร์/มิกซ์
ว่า ดูอย่างไร เช่น  โกสต์ /เคลียร์/ /โกสต์/มิกซ์ ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/02/15, [20:06:17] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
sukpiphat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/02/15, [15:48:16] »

เคลียร์ คือ เคลียร์ ถ้าเคลียร์แท้+เคลียร์แท้ ลูกทั้ง100%ก็จะเป็นเคลียร์ทั้งหมด จะไม่มีโกสต์หรืออื่นๆผสมมาแม้แต่ตัวเดียว

โกสต์ คือ โกสต์ ถ้าโกสต์แท้+โกสต์แท้ ลูกทั้ง100%จะเป็นโกสต์หมดจะไม่เป็นอย่างอื่นแม้แต่ตัวเดียว

มิ๊ก คือ เอาProcambarus clarkiiสีพื้นๆต่างๆ เช่น ไบ๊ออเร้น เรดเจแปน บลูสปอต พีช  สโนไวท์อะไรพวกนี้มาผสมกัน ลูกที่ออกมาถ้ายิ่งผสมมา หลายชั้น หลายสี ลูกๆก็มีโอกาสได้สีแปลกๆทั้งเชิงสวย และไม่สวย

โกสต์+มิ๊กซ์ คือ เอาโกสต์แท้ผสมกับมิ๊กซ์คัลเลอร์ ลูกออกมาก็จะมีทั้งเป็นมิ๊กและโกส ถ้าตัวที่ออกมาเป็นโกสเขาจะเรียกว่าโกสมิ๊กเวอชั่นโกส

โกสต์+เคลียร์ คือ เอาโกสต์แท้+เคลียร์แท้ หรือ โกสเคลีย+โกสเคลีย ลูกออกมาจะมีทั้งหน้าตาเหมือนโกสต์ และ เคลียร์ หรือจะผสมๆกันไปในตัวเดียว ตัวนั้นๆหน้าตาออกไปทางไหนก็จะเรียกเวอร์ชั่นนั้น เช่น โกสต์เคลียร์เวอชั่นโกส  โกสเคลียเวอชั่นเคลีย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/03/15, [22:31:03] โดย sukpiphat »
sukpiphat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/02/15, [15:57:32] »

อ่อลืมบอกวิธีดู

โกสต์ - หนวดขาว ขาขาวๆลายๆ ตัวก็จะเป็นสีๆแล้วแต่ตัวว่าเราเลี้ยงเป็นสีอะไร ส่วนใหญ่จะแดง บางตัวก็น้ำเงิน และโกสต์แท้บางตัวก็แก้มขาวๆคล้ายๆเคลียร์โดยไม่ได้มีเลือดเคลียผสมนะครับ ส่วนแพทเทิลสีที่หาง ถ้าตัวที่สีจัดๆแพทเทิลสีเต็มๆ ที่หางจะเป็นลายคล้ายๆหรือเหมือนธงชาติไทยคับ

เคลียร์ - หนวดจะไม่ขาวแบบโกส หนวดจะมีสีคล้ายๆกับตัวแต่จะอ่อนๆ ถ้ามองไม่ดีอาจมองเป็นขาวก็ได้ ตัวก็จะเป็นเป็นสีๆต่างๆเหมือนโกสต์ แต่ข้างๆตัว(แก้ม)จะขาวครับ ส่วนแพทเทิลสีที่หางจะไม่เหมือนโกสครับ ผมก็บอกไม่ถูกเหมือนกันว่าเป็นไง ต้องดูรูปครับลองไปหารูปมาดูเอานะครับ พอดีผมไม่ได้เล่นในคอม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/02/15, [20:09:00] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
Ton Kun ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/02/15, [17:17:59] »

ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้ครับกำลังจะเลี้ยงครับ เลยหาข้อมูลก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/02/15, [20:09:08] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์