Aqua.c1ub.net
*
  Fri 10/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำชี้แนะ สำหรับตู้24บ้านๆนี้ทีครับ  (อ่าน 2243 ครั้ง)
ZENPLAY ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 17/02/15, [17:10:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากให้ออกมาเลียนแบบระบบนิเวศธรรมชาติที่สุดนะครับและเน้นต้นไม้เลี้ยงง่ายรับแสงกลางๆอุปกรณ์บ้านๆจัดเตรียมวัตถุดิบบ้านๆ ง่ายๆ สบายกระเป๋านะครับ เพราะกะถ้าลงตัวแล้วจะย้ายไว้ในห้องรับแขกในออฟฟิตนะครับผม(ปล.หมอดูบอกว่าเสริมฮวงจุ้ยครับอิอิเลยพยายามจัดเลเอ้าท์ให้เหมือนเรือสำเภาหรือเบี้ยทองตำลึงคนจีนนะครับ สงสัยจะมโนไปเองอิอิ)
ยังไงรบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับว่าสมควรลดเพิ่มอะไรตรงไหนบ้างครับ
เรื่องปลาควรเลี้ยงชนิดไหนดีครับ เลเอ้าท์ควรเปลี่ยนหรือเพิ่มลดยังไงดีครับ
พร้อมรับคำเสนอแนะทุกอย่างครับ ขอคำแนะนำเป็นครูครับผม(มือใหม่หัดเลี้ยงครับ)

ข้อมูลตู้ครับ24*12*18นิ้วครับ อายุตู้ประมาณสามสัปดาห์กว่าๆครับ รันน้ำกับดิน 1สัปดาห์ ลงสิ่งมีชีวิตได้ประมาณ4วันแล้วครับ
พื้นปลูก พัมมิสจม,พัมมิสเล็ก,พัมมิสกลาง,คีรีก้า
ดินปลูก BlackEarth extra fine 4ลิตร ดินปลูกบรอนไซญี่ปุ่น2ลิตร GrayStone 4ก้อนเท่ากำมือเด็ก
แบคทีเรีย NizeBac1-7day, MicroBac , PSBio1-7day , BioDigest , HQBac , BacterBall1day last1week พื้นปลูกสามลูก บนดิน1ลูกแบ่งกระจายเอาครับ
กรองข้างเพรชธรรมดา มีเดียบนลงล่าง ใยกรอง แอคทีเวตเต็ดคาร์บอน BioGlassAzoo เอามาจากตู้ไม้น้ำ1กำมาตั้งต้น พัมมิสใหญ่ คีรีก้าแดงเล็ก พัมมิสเล็ก
ใช้น้ำประปาพักนะครับ
Ph6 Tds124 Gh3.36

ภาพรวมตู้ตอนนี้ครับผม

มามุมข้างบ้างครับ

สิ่งมีชีวิตในตู้ครับ
หอยเขา3ตัว หอยกะทิ2ตัว หอยหมวกทหาร2ตัว พิ้งฮอร์นมีไข่ติดมากับผักนับไม่ได้ครับเพราะตอนนี้ฟักออกมาแล้วตัวเล็กมากมาย
เรดบี4ตัวแบคบี1ตัว
ดรีมบลู + ช็อกโกแลต 8-10ตัว

เรดบีสายแอ็คครับอิอิ

สภาพแวดล้อมผักบ้านๆครับ
จอกญี่ปุ่น จอกบ้านๆ สาหร่ายหางกระรอก อเมซอนธรรมดา. มอสหนอน มอสจาวา อนูเบียสนานา เทปตรง เฟิร์นเขากวาง
Bucephalandra
Velvet จากร้านพี่เก่งครับ

Maia

BrownSugar by คุณ K-water

Brownie Blueซ้ายมือ ทางขวามือที่มีดอกBrownieGhostครับ

ต้นนี้มีประวัติครับVelvet อยู่ด้วยกันตั้งแต่ริ่มเลี้ยงไม้น้ำครับ เพราะคิดว่ามันใหญ่ไปสำหรับตู้12นิ้วในตอนนั้น
เพราะความไม่รู้เลยตัดใบน้ำสะเกลี่ยงเลยครัชชชๆ ้hahaha ตอนนี้ใบเริ่มออกใบใหม่สองใบแต่ที่พิเศษเค้าแทงดอกออกมาสองดอกในไรโซมเดียวกันครับผม ส่วนข้างๆเป็นSkeletonKing
[เจ๋ง]

ตัวแปลและสภาพแวดล้อมอื่นครับ [เอ๊ะ!!!]

เริ่มจากระบบไฟled diy 36w หลอดเกลียว 20wday light
พัดลมโฟลด้านหน้าเข้า ด้านหลังออกครับ

ผิวน้ำมีเปลือกเมล็ดข้าวลอยอยู่ด้วย 036
เพราะแอบใส่ปุ๋ยคลุกกับพัมมิสลองพื้นไปครับนิสหน่อย

อุณหภูมิ อยู่ประมาณนี้ครับตอนกลางวัน

ตัวนี้สำคัญเลยครับ เพราะความรู้น้อยบวกไม่ได้ใส่ใจขั้นตอนลงดิน ลงผิดครับเอาดินบรอนไซลงบนสุด เพราะคิดว่ามันจะไม่แตกตัวขนาดนี้(แต่พอน้ำใสแล้วมันก็ไม่เป็นขี้เลนนะครับ) พอใส่น้ำปุ๋บสภาพตามนี้เลยครับแทบช็อกอาจจะมาเพราะดินBEเก่าด้วยก็ได้
หลังจากนั้นก็ไปลองโดนClearExpress ของพี่เก่งมาครับ วันเดียวรู้เรื่องเลยคร้าฟฟฟฟๆผม ใส่กิ้งถึงปัจจุบันเลยครับของพี่เค้าดีจริงครับ

ได้ฤกษ์งามยามดี ก็ใส่BacterBall จัดไปบนดินหนุ่งลูกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/02/15, [17:23:05] โดย ZENPLAY »
iq1234 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/02/15, [18:45:22] »

ช่วย ถ่ายรูป กับ แนะนำ ตรงกรองมุม ให้หน่อยซิครับ
ผมก็มีตู้ที่มีกรองมุมเหลืออีกตู้
แต่หาวิธีไม่ได้อ่า เพราะใส่ปั้มน้ำ แล้วแรงดันน้ำมันแรงน่ะครับ
พอดีจะเลี้ยงกุ้งเชอร์รี่ไว้ในตู้นี้ด้วยน่ะครับ

แล้วตรงช่องหวีที่น้ำเข้าไปกรองมุม ใช้อะไรปิดหรอครับ กันไม่ให้ลูกกุ้งเข้าไป
แล้วตรงกรองผมใส่ หินภูเขาไฟเลี้ยงปลา อย่างเดียวได้ไหมครับ

แนะนำทีน่ะครับ
ZENPLAY ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/02/15, [19:30:16] »

1.ลองลดความแรงน้ำด้วยการใส่พัมมิสใหญ่ลงไปในชั้นเดียวกับปั้มให้เต็มเลยครับพี่ผมเคยลองอยู่น้ำดรอปลงไปเยอะ อีกวิธีลดระดับน้ำลงให้เหลือระดับน้ำแค่ชั้นล่างสุดนะครับ ของผมฝืนเกลียวตรงทางออกให้มันเฉียงขึ้นนิสน่อยนะครับ หรือถ้ามันยังแรงอยู่ใช้ข้อตอที่มันเป็นปล่องปรับองศาได้มาต่อเลยครับแล้วยิงเฉียงขึ้นฟ้าไปเบยย หรือถ้าไม่ได้จริงคงต้องเปลี่ยนปั้มเป็นวิธีสุดท้ายนะครับ ของผมนี้sonic800ลิตรต่อชั่วโมงอะครับพี่

2.ผมใช้ตะแกรงสแตนเลส ตัดละยิงปืนกายางวไว้ด้านในนะครับผม ส่วนด้านล่างผมเอาพัมมิสจมทับไว้หน้าทางเข้าและเอาตะแกรงสแตนเลสปิดไว้อีกชั้นเช่นกันครับพี่ละก็เอาดินทับละเอาคีรีก้าโรยไว้ด้านบนอีกชั้นกันเหนียวกันดินยุบอะครับผม ด้านล่างนี้เลยหนาหน่อยนะครับจากรูปแรกเลยครับ
nram ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/02/15, [07:41:33] »

สวยครับ  [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์