Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยค่ะ เพิ่งนำกุ้งเชอร์รี่มาวันนี้เหมือนจะตายยกตู้ค่ะ TT  (อ่าน 2686 ครั้ง)
drinkpunch ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/02/15, [23:32:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วันนี้ได้ไปจักตุจักร2ที่มีนมาค่ะ แล้วซื้อกุ้งเชอรี่มา7ตัว คือศึกษามานิดหน่อยแล้วเพราะอยากเลี้ยงมากๆเลยค่ะ
เคยเลี้ยงเครฟิชค่ะ อยู่ได้ปีกว่าๆก็ it's gone  [on_007]
วันนี้พอซื้อเชอรี่มาก็นำลงตู้ค่ะ แต่ก็นำลงตู้ก็ปรับอุณหภูมิเอาถุงแช่น้ำอยู่นาน พอลงไปแล้วตอนประมาน1ทุ่ม
ผลออกมากุ้งเริ่มดีดตัวค่ะ แล้วก็ค่อยๆร่วงลงพื้นทีละตัว สังเกตตลอดเวลาค่ะ ตกใจมาก dea02
แต่เห็นว่ามันก็ดีดตัวไปมาเรื่อยๆ จนไปอาบน้ำกลับมา ตอน3ทุ่มกว่าๆ กุ้งนอนหงายท้องหมดทั้ง7ตัวค่ะ  [on_007]
เลยรีบตักแยกออกมา ตอนนี้ฟื้นมา5ตัวค่ะ อีก2ตัวเดี้ยงสนิท สงสัยค่ะว่า ในตู้มีอะไรผิดปกติ
ตู้ที่จัดไว้ตอนแรกมี หินพัมมิส หินนิลดำ มีไม้น้ำอยู่3ชนิด มีมอส ริกเซีย และก็สาหร่าย ใช้กรองแขวนค่ะ และก็มีปลาคาดินัล4ตัว คืองงมากค่ะ ตอนนี้แยกตู้มาแล้ว เปลี่ยนน้ำปกติสุขดี5ตัวที่รอด   [on_012]

Aimed ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/02/15, [23:49:54] »

ต้นไม้ซื้อใหม่หรือไม่ครับ หรือบริเวณใกล้ๆๆ มีใครฉีดยากันยุงหรือเปล่า
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/02/15, [23:57:11] »

ต้นไม้ซื้อใหม่หรือไม่ครับ หรือบริเวณใกล้ๆๆ มีใครฉีดยากันยุงหรือเปล่า
ต้นไม้ซื้อใหม่ค่ะ แต่ก็ซื้อจากร้านเดียวกันค่ะ บริเวณใกล้ๆไม่มีใครฉีดยากันยุงเลยค่ะ หินล้างหมดแล้วค่ะ ตอนนี้สงสารกุ้งที่ตายไปมากๆเลยค่ะ  [on_024]
•“double2tenor”• ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/02/15, [00:18:55] »

ตู้เพิ่งตั้งวันนี้ด้วยรึป่าวครับ
อาจจะเป็นเพราะคลอรีนในน้ำก็ได้ถ้าตู้เพิ่งตั้ง
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/02/15, [00:33:49] »

ตู้เพิ่งตั้งวันนี้ด้วยรึป่าวครับ
อาจจะเป็นเพราะคลอรีนในน้ำก็ได้ถ้าตู้เพิ่งตั้ง
ใช้น้ำดื่มเป็นอะไรมั้ยค่ะ [on_045]
Charlvee ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/02/15, [01:22:28] »

คลอรีนตัดไปได้ น้ำดื่ม + คาร์ดินัลปกติสุข
ดูแล้วแววน่าจะเป็นต้นไม้ใหม่ที่เอามา มีการใส่ยาฆ่าหอย เพราะมันไม่กระทบปลา
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 15/02/15, [17:23:34] »

คลอรีนตัดไปได้ น้ำดื่ม + คาร์ดินัลปกติสุข
ดูแล้วแววน่าจะเป็นต้นไม้ใหม่ที่เอามา มีการใส่ยาฆ่าหอย เพราะมันไม่กระทบปลา
ตอนนี้เอาต้นไม้ออกเปลี่ยนน้ำแล้วค่ะ เหลือกุ้งผู้รอดชีวิตอยู่3ตัว มันยังดีดตัวไปมาแล้วก็ค่อยๆจมลง หงายท้องสักพัก ก็กลับมาเดินแล้วก็ดีดตัวไปมาอีกค่ะ มันเกิดจากอะไรหรอค่ะ [on_045]
Aimed ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 15/02/15, [17:45:44] »

อย่างที่คุณ charlee ว่า มีความเป้นไปได้ที่จะมีสารเคมีติดมากับต้นไม้ หรือหิน ถึงจะซื้อจากร้านเดียวกัน แต่ทางร้านก็ได้มาจากแหล่งต่างๆกัน ครับ
ตอนนี้คงต้องทำใจ อาจจะไม่รอด เพราะกุ้งเป็นสัตว์ที่ไวต่อสารเคมี มาก

ตอนนี้ก็ตั้งตู้เปลี่ยนน้ำตามปกติ อาทิตย์หน้าค่อยเอากุ้งชุดใหม่มาลงครับ คราวนี้ไม่ต้องซื้อต้นไม้นะครับ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 15/02/15, [18:01:20] »

อย่างที่คุณ charlee ว่า มีความเป้นไปได้ที่จะมีสารเคมีติดมากับต้นไม้ หรือหิน ถึงจะซื้อจากร้านเดียวกัน แต่ทางร้านก็ได้มาจากแหล่งต่างๆกัน ครับ
ตอนนี้คงต้องทำใจ อาจจะไม่รอด เพราะกุ้งเป็นสัตว์ที่ไวต่อสารเคมี มาก

ตอนนี้ก็ตั้งตู้เปลี่ยนน้ำตามปกติ อาทิตย์หน้าค่อยเอากุ้งชุดใหม่มาลงครับ คราวนี้ไม่ต้องซื้อต้นไม้นะครับ
ขอบคุณมากๆเลยน่ะค่ะ คงไม่กล้าลงใหม่พักใหญ่เลยค่ะ สงสารกุ้ง  [on_051]
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/02/15, [05:19:50] »

น่าจะตายเพราะปุ๋ยจากสาหร่ายครับ  036
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/02/15, [20:49:20] »

น่าจะตายเพราะปุ๋ยจากสาหร่ายครับ  036
ขอบคุณน่ะค่ะ  [เหะๆ]
BiK ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #11 เมื่อ: 01/03/15, [17:21:08] »

เห้นด้วยเลยครับ ของผมเคยเลี้ยง แล้วร่วงไปทีละตัวสองตัว พอเอาขอนไม้ออก บวกกับถ่ายน้ำ ก็หยุดร่วง  [สาดดดด!] กว่าจะหาเจอ!  [น้ำตาร่วง]
Nonset ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 09/03/15, [13:48:30] »

ผมว่ามันขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ ค่า ph gh อุณหภูมิ ชนิดของน้ำ ดิน เพราะแรกๆผมก็ตายยกตู้เหมือนคุณ เล่นอาหลอนไม่กล้าเอากุ้งมาลงอีกเลย [on_024]

แต่ด้วยความอยากเลี้ยงมากเลยไปค้นข้อมูลดูครับ พบว่าค่า ph ของตู้ผมสูงถึง 8 (ซึ่งกุ้งควรอยู่ที่ประมาณ 6.5 - 7) ก็ต้องมาหาวิธีปรับสภาพน้ำอยู่หลายเดือนเลยครับ จนแน่ใจว่าพร้อมแล้ว ทุกวันนี้กุ้งทุกตัวอยู่ดีมีสุขออกลูหลานเต็มเลยครับ ผมว่ากุ้งค่อนข้างจะไวต่อค่าน้ำนะ ต้องคอยตรวจสอบให้ดีครับ [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์