Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเดทตู้อายุ๔วัน พร้อมขอคำปรึกษาคับ  (อ่าน 1551 ครั้ง)
audimegadance ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 11/02/15, [22:12:19] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วันนี้ลงไม้แดงๆเพิ่ม(ไม่รุ้จักชื่อ) เลยน้ำขุ่นนิดหน่อย แต่สมาชิกปลาสบายดี พรุ่งนี้น้ำคงใสขึ้นคับ ข้อมูลตู้คับ
ตู้ขนาด 15" กรองแขวน ลงจุลินทรีย์ คาร์บอนน้ำ ไฟธรรมดา , ปลาในตู้มี คาดินัล ๑๗ ตัว, แพะ ๔, ปักเป้าแคระ ๔, กุ้งฝอย ๖
 ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรคับ แต่มีข้อสงสัยดังนี้คับ
๑. ปลาเยอะไปมั้ยคับ จริงๆอีก ๗วัน ต้องเอาคาร์ดินัลออก ๗ แพะ ๒ (เค้าฝากมาเลี้ยงอาทิตย์นึงคับ)
๒.เนื่องจาก ปักเป้าต้องกินอาหารสด ผมจึงให้ลูกน้ำ ซึ่งมันก็กินคับ และคาร์ดินัลก็กินด้วย จะเป็นอันตรายไหมคับ (กุ้งฝอยก็ลากลูกน้ำลงมากินคับ) ชอบปลาชนิดนี้ ถึงแม้ไม่มีหอยก็อยากเลี้ยงคับ ปล.คาร์ดินัลท้องโตมาก อันตรายไหมคับ
๓. เวลาในการใส่คาร์บอนน้ำ ปกติผมจะเปิดไฟ ใส่คาร์บอนน้ำ ๕ มิลลิลิตร (น้ำประมาณ ๒๐ ลิตรคับ) คือวันนหนึ่งผมให้ครั้งเดียวตอนเปิดไฟ ๗ ชั่วโมง ทำอย่างนี้ถูกต้องไหมคับ สังเกตว่าเวลาให้คาร์บอนแรกๆ แพะจะวิ่งรอบตู้เลย แต่หลังๆไม่เป็นแล้ว
๔.ผมซื้ออนูเบียสเเบบเป็นต้นมา แล้วปักลงดิน ฝังกลบเรียบร้อย อย่างนี้ถูกต้องไหมคับ อยากให้มันอยู่กับดิน มากกว่ากับขอน
๕.เพิลกลาสเริ่มจับก้อนดินแล้ว แต่แพะ ขุดเก่งมากกกกกก เมื่อเช้าลอยมาสองต้น ถ้าเอาแพะออก แนะนำเป็นตัวไหนมาแทนคับ สงสารต้นไม้ ปลูกใหม่ทั้งหมดเลย
๖.เพิลกลาส สามารถปลูกบนดินที่ชุ่มน้ำแต่ไม่ท่วมใบได้ไหมคับ ตอนนี้ต้นที่ลอยออกมาผมทดลองเอาใส่ถาดปิดฝา แต่ไม่กล้าเปิด กลัวใบแห้ง ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
Audi

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/02/15, [22:15:15] โดย audimegadance »
เสาะแสวงหา!! ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/02/15, [23:56:02] »

แพะกับเพิลกาส อยู่ด้วยกันไม่ได้ครับ(ไม้หน้าดินอื่นๆก็เช่นกัน)
ปลาที่แทนแพะ ผมว่าไม่จำเป็นนะ ถ้าจะให้แนะนำปลาสวยงาม ซํกตัว แนะนำ กระดี่มุกสั้น ครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/02/15, [07:32:14] »

ขอบคุณมากคับ เดวจะหาบ้านให้นางใหม่
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/02/15, [09:34:25] »

ปลาและกุ้งเยอะไปครับ ตอนนี้เลี้ยงได้ แต่อนาคตไม่นานนี้ คิดว่าของเสียสะสม ตู้มีปัญหาอีกเยอะแน่ ต้องเปลี่ยนตู้อย่างน้อย 24 นิ้วหรือลดปลาลงอีกครึ่งนึง

ถ้าไม่เอาแพะออกก็เอาเพิลออก ไม่งั้นไม่ได้เห็นเพิลงามๆแน่ ไม้พื้นที่ลงกับแพะได้ก็พวกใบแข็งๆทนๆ รากลึกๆหน่อยแบบพวกมาซิเลีย ,กลอสโซ่ ,เทเนลุส

เพิลกลาสทำต้นบกได้

1. เอาใส่ภาชนะ ประเภทขัน ถาด กาละมัง ใส่ดินใส่กรวดเหมือนปลูกในตู้ปกติ ใส่น้ำให้ท่วม ปิดไว้ด้วยพลาสติกแร็ป หรือถุงก๊อบแก๊บใส เอาไปวางที่โดนแดดรำไร หรือวางในบ้านแล้วเปิดโคมไฟให้มันสักอัน ไม่ต้องแรงมาก
2. วันรุ่งขึ้นไม้แหลมจิ้มพลาสติกให้เป็นรูเล็กๆสักสองสามรู เจาะเพิ่มทุกวัน วันละรูสองรู ให้ต้นไม้ได้ปรับตัวกับความชื้นที่เปลี่ยนไปทีละนิด หรือจะใช้วิธีแง้มเปิดถุง/พลาสติกแร็ปทีละนิดก็ได้ ใช้แผ่นอะคลิลิกหรือกระจกปิดก็ได้
3. ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ จนต้นไม้กลายเป็นใบบก ก็เปิดพลาสติกคลุมออกทั้งหมด ก็ได้ต้นบกละ

หรือทำตามข้อ 1 แต่ไม่ต้องคลุมอะไร วางไว้ที่แสงรำไร รอจนน้ำแห้งลงไปเอง ก็ได้เหมือนกัน แต่ต้องระวังลืม ปล่อยจนแห้งตายหมด
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/02/15, [11:11:40] »

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจัดการเลย แพะจับไปลงตู้ปลาทองแล้วคับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์