Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ-ตั้งตู้เร่งด่วน กุ้งดรีมบลู+ช็อกโกแลต ครับ  (อ่าน 2678 ครั้ง)
ZENPLAY ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 09/02/15, [22:31:41] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เหตุฉุกเฉินมาจาก
ตู้บีทที่เลี้ยงเจ้าดรีมบลูกับช็อกโกแลต เกิดแตกน้ำนี้เต็มบ้านเลยครับ
เลยรีบหาตู้ว่างมาเช็ทก่อน เพราะตู้หลักตอนนี้ที่มีแต่บูเซปสะส่วนใหญ่กำลังอัดปุ๋ยบวกยากำจัดตะไคร่ขนดำอยู่จะย้ายไปอยู่ก็คงไม่รอด เลยรีบเซ็ทตู้แบบเร่งด่วน เลยจะมาแนะนำสำหรับเพื่อนๆพี่ๆที่เจอเหตุการณ์แบบผมไว้ใช้ในเวลาฉุกเฉินครับ

ข้อมูลตู้ ขนาดนาโน 18*13*15 เซนติเมตร ขนาด7นิ้วนั้นเองครับ
กรองแขวนร้อยกว่าบาท ผมต่อท่อตรงเข้ากรองใต้กรวดเลยนะครับ
กรองใต้กรวด 20บาท
หินรองพื้น หินลาวาแดงและดำ หินดราก้อน ทุบหยาบ
มีเดีย Azoo bio glass ประมาณ20อันได้ เรียงนอนตั้งสลับกันทีละอัน
แอคทีเวดคาร์บอน ฟูดเกรด1ถุงเล็ก
ดินBlackEarth ใหม่ๆ
ปั้มลม50บาท หัวดิฟแก้วเจาะรู
ไฟLed 3w diy
พัดลมจิ๋ว กดได้23° diy
บ้านกุ้งใช้bio glass Azoo
NizeBac 1หยด

พืชน้ำ
สาหร่ายหางกระรอก2กิ่ง
อเมซอน2หน่อ
เทเลนูส1ต้น
บูเซป Brownie redต้นลูก
มอสพันหิน

ตอนเริ่มตั้งตู้ไม่ได้ถ่ายรูปไว้นะครับเพราะรีบจริงๆ เสร็จจากลงดินจัดกรองเรียบร้อย ให้เอาแอคทีเวดคาร์บอน ที่หาซื้อตามห้างในส่วนของที่ขายเกี่ยวกับเครื่องกรองน้ำครับถุงละร้อยบาท มามัดใส่ตาข่ายแล้วลอยในน้ำไว้ส่วนหนึ่งใส่ลงกรองครับ หลังจากนั้นใช้น้ำroลงตู้เปิดรันน้ำ1ชั่โมงพร้อมแช่ ใบหูกวางขยุมๆใส่ตาข่ายลอยทิ้งไว้แล้วจัดแจงจัดการสมาชิกลง
ตู้ให้เรียบร้อยหลังจากรันน้ำได้สัก1ชั่วโมงครับ ผ่านมาวันนี้วันที่สามยังไม่มีการสูญเสียนะครับ ถ้าพ้นสองสัปดาห์จะมาอัพเดทรายงาน
ให้ครับผม

นี้รูปก่อนหน้านี้ครับ

นี้รูปตู้ฉุกเฉินครับผม

ส่วนนี้คือ แอคทีเวด คาร์บอน ครับที่ใส่ในกรองและที่ใช้ลอยในตู้อยู่1วัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/02/15, [18:17:02] โดย ZENPLAY »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/02/15, [10:04:42] »

ผ่านมาสัปดาหฺนึงละนิ แต่คาดว่าคงไม่มีการสูญเสีย
ZENPLAY ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/02/15, [13:54:41] »

อย่าว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลยครับเหตุเพราะอยากลองบวกใจร้อนเลยจัดเรดบีเกรดลองน้ำจากร้านพี่เก่งมา1ตัวและพี่อาร์ทเชียงใหม่อีก2ตัวครับผม วันนี้วันที่4เห็นจะได้ยังปกติสุขดีครับกับสมาชิกใหม่ น้ำใช้น้ำประปาพักออกซิเจนนะครับ ค่าน้ำได้ตามสเปคทุกอย่าง นอกจากค่าghหยดไปหยดแรกแทบจะน้ำเงินเลยทีเดียว ใช้calของร้านปราณีนะครับ ไม่รู้เพราะอะไรถึงไม่ขึ้น เกย์สโตนก็ใส่นะครับ ตอนนี้น้ำเหลืองเชียว.

ปล.อัพรูปตั้งกระทู้จากมือถือครับรูปมันเบี้ยวเฉยเลย

ส่วนเจ้าดรีมบลูมาอยู่ในตู้นี้ครับผม

ข้อมูลตู้ครับ กะจะเอาให้เรดบีเค้าไปอยู่นะครับ
ตู้24นิ้ว กรองเพรชธรรมดา
รองพื้น พัมมิสใหญ่1โลพัมมิสเล็ก1โลพัมมิสจม1โลหินคีรีก้าแดง3กำมือ
กรองข้าง วัสดุกรองจากล่างสุดขึ้นมา พัมมิสเล็ก หิยคีรีก้าแดง พัมมิสใหญ่ แอคทีฟคาร์บอน Azoo BioGlass 1กำมือ ใยกรอง
ดิน แบคเอิร์ท3โล ดินไม้บกญี่ปุ่น เค้าว่าใช้เลี้ยงได้ แต่ผมเอามาใส่ที่หลังเพราะไม่คิดว่ามันจะแตกตัวแบบนี้พลาดอย่างแรง2ลิตร
แบคทีเรีย เพราะไม่เคยเช็ทตู้ใหญ่เลยใส่เยอะหน่อยนะครับมี NizeBac,MicroBac,BacterBall,BioDigest,
ไฟ Led36w หลอดเกลียว20wdaylight
ระบายความร้อน พัดลมคอมสองตัวเข้าออก
ตู้นี้ที่เห็นผิดปกติก็ค่าtdsอยู่ที่70ครับไม่รู้เพราะดินหรืออะไร
ต้นไม้มี อเมซอน เฟิร์นเขากวาง มอสจาวา หนอน บูเซปVelvet สาหร่ายหางกระรอก จอกญี่ปุ่น

ใส่น้ำรันน้ำตอนแรกนี้แทบช็อกเลยครับขุ่นเป็นหมอกเลยตอนนี้ กะว่าเดียวจะไปจัดclearExpress ของพี่เก่งสักขวดครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์