Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ อ๊อตโต้น้อยป่วยครับ!  (อ่าน 2248 ครั้ง)
BiK ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 05/02/15, [23:04:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อาการคือหางแหว่ง และ บริเวณที่แหว่งเป็นคล้ายกับวุ้นสีเหลืองเป้นก้อนจับอยู่ ในตู้เป็นตู้ 24" ใช้ดิน ADA เพิ่งถ่ายน้ำมาได้ 2-3 วัน และ เลี้ยงร่วมกับปลาขยุย ซึ่งลงมาใหม่ทั้งคู่ครับ.
   ใครพอจะรู้อาการนี้ และ วิธีรักษาช่วยด้วยครับ ไม่อยากให้มันตายอ่ะ.  beg1
   ขอบคุณล่วงหน้าครับ
•“double2tenor”• ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/02/15, [23:55:17] »

เคยเป็นคล้ายๆแบบนี้เหมือนกันครับ แต่จะเป็นเหมือนสำลี
ตามลิ้งนี้เลยครับ ไม่รู้ว่าอาการเดียวกันรึป่าว
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=206339.msg2505033#msg2505033
BiK ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/02/15, [16:12:28] »

ขอบคุณครับ ไปซื้อ ROF มาใช้ละ หวังว่าคงหายในเร็ววัน ขอบคุณครับ.  deepkiss
BiK ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/02/15, [00:40:37] »

ซื้อปลามาลง วันที่ 31 ม.ค.
   เห็นปลาป่วยวันที่ 6 ก.พ.
   วันที่ 7 ซื้อยามาใส่
   วันที่ 8 ตาย... 

ถึงมันจะไม่ใช่ปลาราคาแพงๆ แต่ผมก้รักพวกเขา(เธอ)ทุกตัวที่ผมเลี้ยง... ไม่นึกเลยว่าโรคเขื้อรามันจะไวขนาดนี้ !

.
   .
   .

« ตอบ #4 เมื่อ: 09/02/15, [21:45:36] »

ผมไม่เคยใช้ ROF เลยไม่รู้ว่ามันใช้รักษาอะไร
แต่ของ Azoo เค้าจะมีวิธีใช้ ภาษาไทยแถมมาให้ในกล่อง
เมื่อก่อนเห็นปลาใกล้ตายทีเครียดเลย เดี๋ยวนี้เฉยๆละ แต่ก็ไม่ได้ตายมาเป็นปีละ นอกจากฆ่าตัวตายเอง
BiK ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/02/15, [12:32:29] »

ผมไม่เคยใช้ ROF เลยไม่รู้ว่ามันใช้รักษาอะไร
แต่ของ Azoo เค้าจะมีวิธีใช้ ภาษาไทยแถมมาให้ในกล่อง
เมื่อก่อนเห็นปลาใกล้ตายทีเครียดเลย เดี๋ยวนี้เฉยๆละ แต่ก็ไม่ได้ตายมาเป็นปีละ นอกจากฆ่าตัวตายเอง

ดีจัง.  [เจ๋ง] ผมยังมือใหม่อยู่ครับ เพิ่งเจอของแปลกๆ วันก่อน เอาไม้น้ำ กับ อ้อตโต้ มาลงในตู้ก้างพระร่วง ออกไปข้างนอกพักนึง กลับมา ก้างพระร่วงตัวเล็กกระแด่วๆ อยุ่ในตู้ ... sho01 นั่งหาสาเหตุอยู่พักใหญ่ จนอยู่สังเกตเห็น ปลาอ้อตโต้ไล่ดูดปลาก้างพระร่วง! เลยรีบวิ่งไปหยิบกระชอนหมายจะมาตักอ้อตโต้ออก ...  [mo_001] เฮ้ย!(อีกรอบ) มีแมลงปอว่ายอยู่ในตู้ ติดมากับไม้น้ำ!   ตกลงก้เลยตักอ้อตโต้น้อยออก ไม่กล้าเสี่ยงให้อยู่ต่อ, ส่วนแมลงปอเอาไปใส่ตู้แยก เช้าวันรุ่งขึ้นแปลงร่างซะงั้น!

จนแล้วจนรอด ก็เลยสรุปไม่ได้ว่าฝีมือใครกันแน่ แต่ที่แน่ๆ ก้างน้อยร่วง...  [on_031]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/02/15, [12:36:29] โดย BiK »
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/02/15, [16:45:27] »

แมลงปอตัวอันตรายเลยครับ
เอาออกด่วนเลย ตัวอ่อนมันกินปลาครับ
BiK ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 23/02/15, [19:31:48] »

เมื่อ 2 วันก่อน อ้อตโต้ 2 ตัวป่วยเชื้อราอีก ตัวนึงช่วยไม่ทันไปธุระวันนึงกลับมาตาย อีกตัวป่วย, เลยรีบย้ายไปรักษาลงอีกตู้ ขนาดน้ำ 2 ลิตร พร้อมกับกับลูกกุ้ง 1 ตัว อายุประมาณ 2 - 3 วัน. เหมือนเดิม ผมใช้ยา ROF 1 หยด/ น้ำ 1 ลิตร ตามอัตราส่วนที่ฉลากแนะนำ หลังจากเอาอ้อตโต้ลง ประมาณ 1 ชั่วโมงครึ่ง อ้อตโต้สิ้นใจ  [น้ำตาร่วง] เครียดเลยผม... ตกลงนี่เหมือนตัวแรกที่ตาย คือรักษาด้วยยาตัวเดียวกันในอัตราส่วนที่เท่ากัน แต่ตายเหมือนกัน ในเวลาที่ไร่เรี่ยแบบเดียวกัน!
   ใครเคยโดนแบบผมบ้างครับ?! แล้วตอนนี้อ้อตโต้ ตัวที่ 4 ของผม กำลังเป็นอีกตัวหนึ่ง, ตอนนี้มีน้องแนะนำว่าให้ใช้ เตตร้าซัยคลิน ขนาด 250 mg./ น้ำ 100 L. ; ระยะเวลารักษาประมาณ 4 วัน.
   ปล. ทั้ง 3 ครั้ง อ้อตโต้อยู่คนละตู้(ที่บ้าน กับ ที่ร้าน) แล้วปลา - กุ้งแคระ ในตุ้ที่อยู่ด้วย ไม่เคยป่วยเป้นเชื้อรา!!!  wuuuu
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์