Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ.  (อ่าน 791 ครั้ง)
`rune ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 01/02/15, [02:26:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีโปรเจคว่าอยากจะตั้งตู้ปลาซักตู้ และที่ไปอ่านๆมาก็ทำให้เกิดข้อสงสัย  036

1. อุณหภูมิปลานี้ ควรเท่าไรอะครับ (ที่เห็นในบอร์ด 26-27 องศา-กำลังดี บางตัว25 องศา-กำลังดี) ผมมีชิลเลอร์ถ้าต่อกับตู้

จะทำให้ปลามีระบบการดำเนินชีวิตที่ดีกว่าไหมอะครับ หรือไม่มีผลอะไร หรือ ไม่ต้องต่อ ปลาชอบนำ้อุ่น ?  dea02

2. ตู้นี้ ควร 18 หรือ 24นิ้วดีอะครับ (ถ้าเจาะจงว่าเลี้ยงปลาอะไร ยังไม่ทราบครับเพิ่งเริ่มนับหนึ่งใหม่เลย  036)

3.วัสดุปูรองพื้นนี้ ไม่จำกัดใช่ไหมครับว่าจะต้องปูหรือไม่ต้องปูพื้นรอง

4.สามารถเลี้ยงรวมกับไม้นำ้ได้ไหมครับ (รากดำ-หวีดจิ๋ว-มอส) 3พันธุ์นี้ครับ

5.ระบบไฟนี้ ต้องมีอะไรเป็นพิเศษไหมครับเช่น ความสว่างของแสง

6. แล้วถ้าเลี้ยงปลา ที่อุณหภุมิ 25 องศา นี้ มีปลาสายพันธุ์ไหนบ้างอะครับ ที่พอเลี้ยงได้

7. ค่าไฟของท่านแต่ละเดือน ตกเดือนละเท่าไรกัน   [ซีดดด]

ปล. ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำตอบ เดียวพรุ่งนี้มาอ่านข้อมูลเพิ่มเติมครับ

Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/02/15, [08:37:54] »

1. ถ้าเลี้ยงแต่ปลาชิลเลอร์ไม่จำเป็นต้องใช้ก็ได้ อุณหภูมิปกติอยู่ได้สบาย แต่ถ้าอยากติดไว้ไม่ให้ปลาร้อนก็ไม่มีปัญหา

2. 24"

3. เลี้ยงแต่ปลาก็เลือกเอาตามชอบ แต่ก็ต้องดูด้วยว่าไม่ใช่เลี้ยงปลาอเมซอนที่ชอบค่าphต่ำ แต่ดันปูพื้นด้วยเศษประการังที่ทำให้ค่าphขึ้นสูง แบบนั้นก็ไม่เหมาะ

4. อยู่ที่ว่า ปลาอะไร ?

5. เลี้ยงแต่ปลาก็เลือกเอาตามชอบจะเอาสว่างหรือสีออกโทนใหน ถ้าเลี้ยงแต่ปลา

6. ปลาเขตร้อนแทบทุกชนิดชอบอุณหภูมิประมาณนี้อยู่แล้ว

7. ของเราตึกแถว4ชั้น 4พัน แอร์4ตัว เครื่องใช้ไฟฟ้าเพียบ อยากรู้ไปทำไมรึ ?
`rune ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/02/15, [13:47:53] »

1. ถ้าเลี้ยงแต่ปลาชิลเลอร์ไม่จำเป็นต้องใช้ก็ได้ อุณหภูมิปกติอยู่ได้สบาย แต่ถ้าอยากติดไว้ไม่ให้ปลาร้อนก็ไม่มีปัญหา

2. 24"

3. เลี้ยงแต่ปลาก็เลือกเอาตามชอบ แต่ก็ต้องดูด้วยว่าไม่ใช่เลี้ยงปลาอเมซอนที่ชอบค่าphต่ำ แต่ดันปูพื้นด้วยเศษประการังที่ทำให้ค่าphขึ้นสูง แบบนั้นก็ไม่เหมาะ

4. อยู่ที่ว่า ปลาอะไร ?

5. เลี้ยงแต่ปลาก็เลือกเอาตามชอบจะเอาสว่างหรือสีออกโทนใหน ถ้าเลี้ยงแต่ปลา

6. ปลาเขตร้อนแทบทุกชนิดชอบอุณหภูมิประมาณนี้อยู่แล้ว

7. ของเราตึกแถว4ชั้น 4พัน แอร์4ตัว เครื่องใช้ไฟฟ้าเพียบ อยากรู้ไปทำไมรึ ?

ผมเป็นนักศึกษาพักอยู่หอพักอะครับ เลยอยากจะประหยัดค่าไฟให้ได้มากที่สุดอะครับ 

***ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับท่าน

Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 01/02/15, [15:09:33] »

ถ้าอยู่หอพักเลี้ยงแค่ปลาก็ไม่ต้องติดชิลเลอร์ จะได้ประหยัดค่าไฟ

ตู้24เดือนๆนึงค่าไฟชิลเลอร์อยู่ราวๆประมาณ200-300บาทน่าจะได้
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์