Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โรคครีบและหางเปื่อยรักษายังไงคับ  (อ่าน 903 ครั้ง)
fuyouman503 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 28/01/15, [15:59:52] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

โทดนะคับ พอดีปลาผมเป็นโรคครีบและหางเปื่อย ควรทำไงดีคับ ตอนนี้แยกปลาออกแล้วคับ (ปลาม้าลาย5ตัว) อ่านในเวปเขาบอกให้ใช้ฟอร์มาลินแช่ปลาประมาณ2-3วัน แต่ฟอร์มาลินที่ใช้นี้หาซื้อได้ที่ไหนบ้างคับ พอดีอยู่ต่างจังหวัดคับเลยหาซื้อไม่ได้  พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยคับ ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/01/15, [16:09:30] โดย fuyouman503 »
FFirst ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/01/15, [16:45:53] »

ตอนปลาผมเป็น ผมพยายามคุมอุณภูมิให้นิ่งที่สุดไว้ที่ 30 องศา ยาที่ใช้ก้ใส่แค่คอปเปอร์อ่ะครับ เพราะที่บ้านไม่มียาอย่างอื่นเลย ใช้เวลาแค่อาทิตเดียวอาการก้ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แต่ผมไม่รุ้นะครับว่ามันเป็นวิธีที่ถูกรึป่าว อันนี้จากประสบการณ์ล้วนๆ  [on_007]
narapat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/01/15, [19:53:55] »

ฟอมาลีนไม่เคยใช้เหมือนกันครับ แต่เคยเป็นเพราะไม่ได้เปลี่ยนน้ำ เเละล้างถุงกรอง น้ำสกปรกมากครับ เลยเปลี่ยนน้ำล้างถุงกรองดูเเลคุณภาพน้ำ ก็กลับมาเป็นปกติครับ

ฟอมาลีนมันต้องมีโดสของมันนะครับผมก็จำไม่ได้รอผู้รู้มาตอบเรื่องฟอมาลีนนะครับ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/01/15, [22:17:01] »

ผมใช้ยาเหลืองมาเกือบอาทิดแล้ว อาการไม่ดีขึ้นเลยคับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/01/15, [09:08:03] »

ปลาอื่นเป็นรึเปล่า หรือเป็นแต่ ม้าลาย

ถ้าไม่เป็น เดาว่า ม้าลายมันกัดกันจนหางกุด ปกติพวกนี้ดุอยู่แล้วเป็นแดมเซลชนิดนึง และ 5ตัวถือว่าเยอะอยู่ครับ

ถ้าไม่เกี่ยวกับเรื่องกัดกัน น่าจะเป็นเพราะน้ำไม่ค่อยสะอาด เปลี่ยนน้ำบ่อยหน่อย+ปริมาณมากกว่าเดิม เมื่อคุณภาพน้ำดีขึ้นจะค่อยๆดีขึ้นเองครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/01/15, [10:26:41] »

ปลาอื่นเป็นรึเปล่า หรือเป็นแต่ ม้าลาย

ถ้าไม่เป็น เดาว่า ม้าลายมันกัดกันจนหางกุด ปกติพวกนี้ดุอยู่แล้วเป็นแดมเซลชนิดนึง และ 5ตัวถือว่าเยอะอยู่ครับ

ถ้าไม่เกี่ยวกับเรื่องกัดกัน น่าจะเป็นเพราะน้ำไม่ค่อยสะอาด เปลี่ยนน้ำบ่อยหน่อย+ปริมาณมากกว่าเดิม เมื่อคุณภาพน้ำดีขึ้นจะค่อยๆดีขึ้นเองครับ

เลี้ยงรวมกับตะกรับอีก5ตัว ตะกรับไม่เป็นอะไรเลยคับ เดียวผมจะลองเปลี่ยนน้ำดูนะคับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์