Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าต้องใช้อะไรเท่าไ่ร่  (อ่าน 2045 ครั้ง)
toszaa ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 27/01/15, [00:50:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คำถามคือ
1.ถ้าเราไม่ใช้คาร์บอน เราจะเลี้ยงได้ไหม
2.แล้วเราไม่ใช้กรองนอก แต่ใช้กรองแขวน แทนจะได้ไหม
3.ตู้ 24 ถ้าจะ เลี้ยง  หญ้ากะดาษ ต้องใช้กี่ atm  ถ้าใช้ริกเซีย ต้องใช้เท่าไร่ ปู ประมาณ 50 % ของตู้
4. อยากทราบ ราคา หญ้า กระดาษ และริกเซียด้วย
เชาเชา ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/01/15, [10:11:32] »

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?board=1.0 ห้องนี้เถอะครับ  [เจ๋ง]
o<n>e ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/01/15, [15:15:59] »

1.ถ้าเราไม่ใช้คาร์บอน เราจะเลี้ยงได้ไหม ตอบ ขึ้นอยุ่กับสภาพที่เลี้ยงแต่ถ้าในตู้แนะนำให้ใช้เพราะถ้าคุณเลี้ยงแล้วคุณจะไม่หยุดแค่คำว่ารอดแต่มันจะกินไปถึงคำว่าสวยด้วยครับเพราะฉะนั้นแนะนำให้มี ปล.รอดมีหลายแบบ รอดแบบหลอมแหลม รอดแบบไม่ตายแต่ก้ไม่โต แต่โดยมากมักจะไม่รอดครับ  [on_026] [on_026]

2.แล้วเราไม่ใช้กรองนอก แต่ใช้กรองแขวน แทนจะได้ไหม ตอบ ได้ครับแต่ตู้ยิ่งใหญ่การไหลเวียนของน้ำก็ยิ่งต้องการมากเพราะระบบไหลเวียนน้ำมีความจำเป้นถึงความสะอาดของน้ำ คุณภาพน้ำ ซึงหาได้ยากในกรองแขวนที่ใช้กับตู้ 24 นิ้วเนื่องจากกำลังของปั้มน้ำมักจะไม่พอ ทำให้เกิดปัญหาเรื่องฝ้าเหนือผิวน้ำตามมา โดยเฉพาะตู้ที่มีการเลียงปลาด้วยแล้วยิ่งน่าเป็นห่วง สรุปง่ายๆคือกรองแขวนมันเหมาะกับตู้ไม่น่าจะเกิน 20 นิ้วอะ แต่ถ้าให้ชัว 18 นิ้ว ลงมาจะดีกว่า

3.ตู้ 24 ถ้าจะ เลี้ยง  หญ้ากะดาษ ต้องใช้กี่ atm  ถ้าใช้ริกเซีย ต้องใช้เท่าไร่ ปู ประมาณ 50 % ของตู้ ตอบ งั้นถามต่อเลยครับว่ามีตู้หรือยังถ้ายังไปซื้อซะถ้ามีแล้วก้เอาบัตรไปลองวางดูปัญหาข้อนี้เครีย

4. อยากทราบ ราคา หญ้า กระดาษ และริกเซียด้วย ตอบ หญ้ากระดาษ +-ไม่เกิน 250 บาท ริกเซีย+-ไม่เกิน 120 ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าจะไปเจอของแพงหรือถูก..แต่ถ้ามือใหม่แนะนำให้ใช้ริกเซีย..ไม่อยากให้เสียเงินฟรี

*****หมายเหตุ 1 : ถ้ายังไม่พร้อมแนะนำให้เก็บเงินซื้ออุปกรณ์เตรียมไปเรื่อยๆ นะครับวางแผนดีๆ ว่าจะต้องใช้อะไรบ้างถ้าเลี้ยงแล้วผมว่าคุณคงไม่หยุดอยู่แค่นี้แน่สู้เก็บเงินเตรียมอุปกรณ์ไปเรื่อยๆแต่เอาดีๆเลยใช้ได้ยาวๆ เมื่อก่อนผมก็เป็นแบบนี้อะครับใจร้อนซื้อมาลองก่อนบ้างไรบ้างสรุปก้เสียเงินซื้อของแพงอยู่ดีเสียไปหลายหมื่นแถมไม่ได้ดีด้วยแต่ก็อยู่ที่คนด้วยอะนะครับ

*****หมายเหตุ 2 : ถ้าตั้งคำถามแบบนี้แนะนำให้ไปห้องคุยเรื่องไม้น้ำนะครับจะได้คำตอบที่ดีและเร็วกว่า  [on_066]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/01/15, [15:21:54] โดย o<n>e »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/01/15, [15:52:54] »

ช่วยตั้งกระทู้ให้ตรงห้องหน่อยครับ

ย้าย
impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/01/15, [20:41:48] »

ตู้24 ใช้กรองแขวนได้ครับ ไซร์ตู้24ไม้น้ำเล็กมาก 24*12 เอง กรองแขวนตัวใหญ่ๆ น้ำก็ออกแรงทั่วตู้แล้ว

ไม่ใช้คาร์บอนเลี้ยงได้แต่ไม่งาม ตะไคร่บุกง่ายด้วย

ต้นไม้ปักไม่ต้องเยอะดินใหม่เดวลามเอง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์