Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องขนส่งหน่อยครับ  (อ่าน 716 ครั้ง)
Beerimix ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 26/01/15, [21:37:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอคนที่รู้หรือคนที่ขายพวกปลาหรือปะการังหน่อยครับ
พวกปลาหรือปะการัง การขนส่งจากต่างจังหวัดสู่อีกจังหวัดเค้าส่งกันทาง ไหน แต่เท่าที่รู้ๆมา ส่งทางเครื่องบิน รถไฟ รถทัว รถตู้
แต่อยากทราบวิธีการแพค แพคเราใส่กล่องโฟม ใส่ปลาหรือปะการังที่เราต้องส่ง ปกติ อ๊อกซิเจนในถุงมันอยู่ได้แค่ 24 ชม. ใช่ไหมครับ กรณีพวกปลา ส่งไกลๆ มันไม่ตายหรอ ผมเห็นบางร้านไม่รู้เค้าทำยังไงส่งถึงมือลูกค้ายันหน้าบ้านแต่ราคาอาจสูงนิดนึงแต่ก็เข้าใจว่าเป็นปลาหรือปะการัง ส่งด่วน ems อย่างน้อยมันต้อง 2-3 วันถึงไม่ใช่หรอครับ แล้วปลากับปะการังที่รอดมาถึงมือลูกค้าได้นี่เค้าทำกันยังไง ปะการังรู้สึกกระดุมจะส่งได้ แต่ชนิดอื่นเคยเห็นร้านบางร้านส่งเหมือนกันแต่ไม่รู้ทำยังไงให้อยู่ได้นาน
ขอบคุณพื้นที่กับการสงสัย อยากได้ความรู้ครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/01/15, [22:13:03] »

การบรรจุปลาใช้ถุงทรงสูงใส่น้ำพอท่วมเล็กน้อยอัดอ๊อกฯจากถัง(ไม่ใช่แค่ปั้มลม)อยู่ได้เกิน 72 ชม.ครับควรงดอาหารก่อนซัก 1-2 วันเพื่อลดของเสียในถุง ปกติก็จะใสลังโฟมเอาน้ำแข็งเล็กน้อยใส่ถุงแล้วห่อด้วยกระดาษหนังสือพิมพ์ใส่ไว้ด้วยเพื่อรักษาอุณหภูมิในลังครับ
ป.ล.ปะการังก็บรรจุคล้ายๆกัน
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/01/15, [22:37:46] »

การบรรจุปลาใช้ถุงทรงสูงใส่น้ำพอท่วมเล็กน้อยอัดอ๊อกฯจากถัง(ไม่ใช่แค่ปั้มลม)อยู่ได้เกิน 72 ชม.ครับควรงดอาหารก่อนซัก 1-2 วันเพื่อลดของเสียในถุง ปกติก็จะใสลังโฟมเอาน้ำแข็งเล็กน้อยใส่ถุงแล้วห่อด้วยกระดาษหนังสือพิมพ์ใส่ไว้ด้วยเพื่อรักษาอุณหภูมิในลังครับ
ป.ล.ปะการังก็บรรจุคล้ายๆกัน
แล้วอย่างกระดุมนี่ ต่างจากปะการังชนิดอื่นๆ ยังไงหรอครับ เห็นเค้าว่ามันอยู่ได้นานกว่าชนิดอื่นๆ แล้วอย่างตามร้านขายปลาละครับถังๆ ที่เค้าอัดอ๊อกใส่ถุงให้เราแบบนี้ บางร้านเค้าบอกว่าอยู่ได้แค่ 24ชม มันขึ้นอยู่กับอะไรหรอครับ เพราะเคยเอาปลาไปให้เค้าใส่อ๊อกในถุงให้เค้าถามว่าเดินทางข้ามจังหวัดรึเปล่า ถ้าเดินทางถุงนี้มีอากาศอยู่ได้แค่ 24ชม. เท่านั้นนะ เป็นถังยาวๆ ใหญ่ๆ สีดำ พอดีมีปัญหากับคนขาย และลูกค้าบ่อย อยากได้ความรู้จะได้จะปรับใช้ถูกครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/01/15, [23:14:04] »

แล้วอย่างกระดุมนี่ ต่างจากปะการังชนิดอื่นๆ ยังไงหรอครับ เห็นเค้าว่ามันอยู่ได้นานกว่าชนิดอื่นๆ แล้วอย่างตามร้านขายปลาละครับถังๆ ที่เค้าอัดอ๊อกใส่ถุงให้เราแบบนี้ บางร้านเค้าบอกว่าอยู่ได้แค่ 24ชม มันขึ้นอยู่กับอะไรหรอครับ เพราะเคยเอาปลาไปให้เค้าใส่อ๊อกในถุงให้เค้าถามว่าเดินทางข้ามจังหวัดรึเปล่า ถ้าเดินทางถุงนี้มีอากาศอยู่ได้แค่ 24ชม. เท่านั้นนะ เป็นถังยาวๆ ใหญ่ๆ สีดำ พอดีมีปัญหากับคนขาย และลูกค้าบ่อย อยากได้ความรู้จะได้จะปรับใช้ถูกครับ

คิดว่าง่ายๆครับปลาจากนอกก็ขนส่งแบบนี้ใช้เวลาอย่างน้อยสุดก็ 48 ชม.ขึ้นไปแน่นอนกว่าจะแกะถุงผมถึงบอกถ้าเป็นอ๊อกฯไม่ใช่แค่ลมอยู่ในสภาพไม่ร้อนไงๆก็ได้นานกว่า 24 ชม.แน่นอน ส่วนปะการังจากต่างประเทศก็ขนส่งคล้ายกันครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/01/15, [23:28:11] »

คิดว่าง่ายๆครับปลาจากนอกก็ขนส่งแบบนี้ใช้เวลาอย่างน้อยสุดก็ 48 ชม.ขึ้นไปแน่นอนกว่าจะแกะถุงผมถึงบอกถ้าเป็นอ๊อกฯไม่ใช่แค่ลมอยู่ในสภาพไม่ร้อนไงๆก็ได้นานกว่า 24 ชม.แน่นอน ส่วนปะการังจากต่างประเทศก็ขนส่งคล้ายกันครับ
เข้าใจละครับ ขอบคุณมากเลยครับ ความรู้ใหม่ ตราบใดที่ไม่โดนแสงแดดมันเกินอยู่แล้วใช่ไหมครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/01/15, [23:34:29] »

เข้าใจละครับ ขอบคุณมากเลยครับ ความรู้ใหม่ ตราบใดที่ไม่โดนแสงแดดมันเกินอยู่แล้วใช่ไหมครับ

มี o2 เพียงพอ + ของเสียในถุงน้อย + อุณหภูมิไม่สูงหรือต่ำเกินจะทำให้การขนส่งราบรื่นครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์