Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามค่ะ  (อ่าน 592 ครั้ง)
mindparanee ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 24/01/15, [14:11:32] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปะการังเขานี่ ถ้าเราซื้อแบบแฟกมาเราสามารถเอาออกจากแฟกแล้วติดกับหินเป็นในตู้ได้ไหม เห็นคนที่เลี้ยงๆ กันเป็นช่อใหญ่ๆ เลี้ยงจากแฟกเล็กๆ จนลามใหญ่ไม่เห็นมีฐานแฟก แล้ววิธีเอาออกจากแฟกสามารถใช้คัดเตอร์ตัดได้ไหมค่ะ ขอความรู้หน่อยค่ะ  emb01
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/01/15, [15:29:37] »

1. เอาฐานแฟรกเดิม ติดกาวเพื่อแปะกับหินในตู้ได้เลย ใหม่ๆอาจจะดูขัดตา สักพักจะสีกลมกลืนกับหินในตู้เองครับ
2. เอาออกจากฐานเดิม มาใส่ฐานใหม่ ทำได้เช่นกัน แต่กลัวตอนแงะออกจะหักครึ่งซะก่อน ยิ่งที่ฐานแฟรกได้เริ่มมีการลามลงแล้วยิ่งแงะยากกว่าเดิม แต่ถ้าแงะออกได้แล้วก็ใช้กาวแฟรกปะการังแปะกับหินได้ครับ
3. ที่เห็นเลี้ยงจากกิ่งเล็กๆจนใหญ่เป็นช่อ ใช้เวลานานอยู่ น่าจะ2อย่างคือ เหมือนข้อ1 สีมันกลมกลืนแล้วจนไม่สังเกตุ กับ ได้เป็นก้อนแบบติดหินเป็นมาตั้งแต่แรก
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/01/15, [17:45:07] »

1. เอาฐานแฟรกเดิม ติดกาวเพื่อแปะกับหินในตู้ได้เลย ใหม่ๆอาจจะดูขัดตา สักพักจะสีกลมกลืนกับหินในตู้เองครับ
2. เอาออกจากฐานเดิม มาใส่ฐานใหม่ ทำได้เช่นกัน แต่กลัวตอนแงะออกจะหักครึ่งซะก่อน ยิ่งที่ฐานแฟรกได้เริ่มมีการลามลงแล้วยิ่งแงะยากกว่าเดิม แต่ถ้าแงะออกได้แล้วก็ใช้กาวแฟรกปะการังแปะกับหินได้ครับ
3. ที่เห็นเลี้ยงจากกิ่งเล็กๆจนใหญ่เป็นช่อ ใช้เวลานานอยู่ น่าจะ2อย่างคือ เหมือนข้อ1 สีมันกลมกลืนแล้วจนไม่สังเกตุ กับ ได้เป็นก้อนแบบติดหินเป็นมาตั้งแต่แรก

ขอบคุณมากค่า   emb01
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/01/15, [18:22:41] »

แบบนี้อะค่ะ เอาฐานแฟกออกรึเปล่า  [งง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์