Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิจารณ์หน่อยครับ....  (อ่าน 1514 ครั้ง)
Tum... ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 24/01/15, [09:26:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีโครงการจะขยายตู้อะครับ เลยลองเขียนแบบตู้หลักกับกรองล่างเอาไว้นานแล้ว ไม่รู้ว่ามันจะโอไหม อยากให้พี่ๆในคลับช่วยดูช่วยติ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
อันนี้ตู้หลักครับ                                                                             
ตรงรูที่จะเจาะใส่ท่อน้ำลงควรเจาะเท่าไรดีครับแล้วใส่ท่อกี่นิ้ว                                                       
ความสูงของหวีกั้นพอไหม ความคิดส่วนตัวน้ำน่าจะลงทันอยู่....มั๊ง n032                                         
เสริมคาน บน ล่างเพื่อความแข็งแรง เอ่อๆๆๆไม่รู้ว่ามากไปหรือป่าว n032 n032                                                                                                                      
ต่อไปเป็นกรองล่างครับ ออกแบบกั้น4ช่อง ช่องแรกน้ำลง ช่อง2สกิม ช่อง3เรฟูเจียม ช่อง4ปั๊มน้ำขึ้น
ท่านใดมีข้อแนะนำก็ช่วยบอกกล่าวกันหน่อยนะครับ มากไป น้อยไป จะได้รีบนำไปแก้ไข ขอบคุณครับ [on_018] [on_018]
mai2610 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/01/15, [14:08:32] »

หาสกิมที่ต้องการได้ยังครับ
เอา สเปกของสกิม(และอุปกรณ์ตัวอื่น) มาคำนวนในการตัดกรองล่างด้วย เช่น
curve 9 
MODEL : BM-CURVE 9
Pump  : ROCK SP4000
Power  : 220V/110V ,20W
Air intake : 900L/H
Size :235*295*600MM
Capacity :900L-1500L

จะวางช่องไหน(แนะนำช่องแรกน้ำลง) ระดับนัำที่ใช้ กี่นิ้ว ฐานกี่นิ้ว อะไรประมาณนี้
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/01/15, [14:33:50] »

หาสกิมที่ต้องการได้ยังครับ
เอา สเปกของสกิม(และอุปกรณ์ตัวอื่น) มาคำนวนในการตัดกรองล่างด้วย เช่น
curve 9 
MODEL : BM-CURVE 9
Pump  : ROCK SP4000
Power  : 220V/110V ,20W
Air intake : 900L/H
Size :235*295*600MM
Capacity :900L-1500L

จะวางช่องไหน(แนะนำช่องแรกน้ำลง) ระดับนัำที่ใช้ กี่นิ้ว ฐานกี่นิ้ว อะไรประมาณนี้
เคิฟ9ยัดลงช่อง2ได้พอดีครับ ระดับความสูงของน้ำ11นิ้ว
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/01/15, [15:41:06] »

ดูจากลักษณะ น่าจะผ่านการคำนวนมาแล้วอย่างดี ก็ทำไปตามใจคิดได้เลยครับ

1. รู้น้่ำลง ขึ้นอยุ่กับ ขนาดปั๊มหลักที่่ใช้ว่ากี่ลิตร ปกติทั่วไปน่าจะเจาะรูใส่ท่อ 1.5นิ้ว  แต่ผมใช้ท่อ2นิ้ว เพราะขี้เกียจคำนวน..555  หากใช้ท่อ1.5นิ้วก็จะหาซีลกันซึมได้ง่ายหน่อย ส่วนผมหา2นิ้วได้ยากเอาการแต่ก็มีครับ (หาเองไม่มีแต่คุณอาวีระใน SRC แกจัดหาให้ครับขอบคุณคุณอาวีระอีกทีผมยังจำได้ครับ  [สุดติ่งกระดิ่งแมว] )
2. หวีน้ำ น่าจะพอครับ
3. คานล่าง ไม่มีปัญหา คานบนต้องตรวจสอบอีกทีว่าจะมีอุปกรณ์อะไรที่พาดบนตู้หรือเปล่า ต้องดูเป็นอุปกรณ์ไปครับ  ตู้ผมไม่มีคานบน มีแต่คานล่างกับเสริมเสา4มุม  คือผมดูว่าถ้ามีคานบนส่วนตัวคือรู้สึกมันเกะกะ..555 พอไม่มีก็รู้สึกโล่งๆดี   อันนี้แล้วแต่ความชอบความต้องการครับ ลองดูเผื่อไว้
มีคานบน ก็ใช้คานบนวางของกระจุกกระจิกได้ แข็งแรงกว่า
ไม่มีคานบน อุปกรณ์ที่เกาะข้างตู้ก็ทำได้ง่ายหน่อย เช่นพวกท่อให้อาหาร ฯลฯ
เรื่องความสวยงามแล้วแต่ครับ ความชอบไม่เหมือนกัน
4. สีของซิลิโคน ถ้ามีในใจแล้วว่าเป็นใส ก็ใสครับ  แต่หากยังไม่มี ลองดูดำเผื่อไว้ด้วย ว่าชอบสีไหนมากกว่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/01/15, [15:43:02] โดย bill2517 »
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/01/15, [16:17:55] »

ดูจากลักษณะ น่าจะผ่านการคำนวนมาแล้วอย่างดี ก็ทำไปตามใจคิดได้เลยครับ

1. รู้น้่ำลง ขึ้นอยุ่กับ ขนาดปั๊มหลักที่่ใช้ว่ากี่ลิตร ปกติทั่วไปน่าจะเจาะรูใส่ท่อ 1.5นิ้ว  แต่ผมใช้ท่อ2นิ้ว เพราะขี้เกียจคำนวน..555  หากใช้ท่อ1.5นิ้วก็จะหาซีลกันซึมได้ง่ายหน่อย ส่วนผมหา2นิ้วได้ยากเอาการแต่ก็มีครับ (หาเองไม่มีแต่คุณอาวีระใน SRC แกจัดหาให้ครับขอบคุณคุณอาวีระอีกทีผมยังจำได้ครับ  [สุดติ่งกระดิ่งแมว] )
2. หวีน้ำ น่าจะพอครับ
3. คานล่าง ไม่มีปัญหา คานบนต้องตรวจสอบอีกทีว่าจะมีอุปกรณ์อะไรที่พาดบนตู้หรือเปล่า ต้องดูเป็นอุปกรณ์ไปครับ  ตู้ผมไม่มีคานบน มีแต่คานล่างกับเสริมเสา4มุม  คือผมดูว่าถ้ามีคานบนส่วนตัวคือรู้สึกมันเกะกะ..555 พอไม่มีก็รู้สึกโล่งๆดี   อันนี้แล้วแต่ความชอบความต้องการครับ ลองดูเผื่อไว้
มีคานบน ก็ใช้คานบนวางของกระจุกกระจิกได้ แข็งแรงกว่า
ไม่มีคานบน อุปกรณ์ที่เกาะข้างตู้ก็ทำได้ง่ายหน่อย เช่นพวกท่อให้อาหาร ฯลฯ
เรื่องความสวยงามแล้วแต่ครับ ความชอบไม่เหมือนกัน
4. สีของซิลิโคน ถ้ามีในใจแล้วว่าเป็นใส ก็ใสครับ  แต่หากยังไม่มี ลองดูดำเผื่อไว้ด้วย ว่าชอบสีไหนมากกว่ากัน
ถ้าเอาคานบนออก คุณbillคิดว่ามันจะยังคงแข็งแรงพอมั๊ยครับ คือว่าผมก็ชอบแบบโล่งๆนะ แต่กลัวมากเรื่องตู้ระเบิด ถ้าไม่เอาคานบนมีอย่างอื่นที่จะยึดแทนคานบนแล้วแน่นหนาแต่ไม่รกตามั๊ยครับ ถ้ามีรูปประกอบจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ [on_066]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/01/15, [16:19:46] โดย Tum... »
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/01/15, [16:35:35] »

ตู้ผม 48*20*20 ครับ 4หุนเหมือนกัน
วางคานล่างที่พื้น หน้ากับหลัง2คาน 2นิ้ว
เสริมมุม 4มุม หนา1นิ้ว ที่กระจกด้านข้าง จะได้ไม่รกตาเมื่อมองจากด้านหน้า
แต่ผมใช้ซิลิโคนดำนะ ผมชอบ

แต่เห็นทำ 48*24*24 มันปริมาณน้ำมากกว่าผม ตอบยากผมคำนวนไม่เป็น รอท่านอื่นแนะนำด้วยดีกว่า

ตัวอย่างตู้ผมลองดูในห้องโชว์ฯครับ น่าจะพอเป็นแนวทางได้
Sine ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 24/01/15, [20:59:33] »

แบบสวยจังครับ.
เรื่องคำนวนผมไม่เป็นครับ
นอกจากแบบแล้ว อยากให้คิดถึงเรื่อง
ของร้านประกอบตู้ด้วยครับสำคัญมาก
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 25/01/15, [00:23:57] »

แบบสวยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
« ตอบ #8 เมื่อ: 25/01/15, [08:46:03] »

แบบสวยจังครับ.
เรื่องคำนวนผมไม่เป็นครับ
นอกจากแบบแล้ว อยากให้คิดถึงเรื่อง
ของร้านประกอบตู้ด้วยครับสำคัญมาก
ว่าจะสั่งร้านจอยอาร์ทล่ะครับ
« ตอบ #9 เมื่อ: 25/01/15, [08:47:08] »

แบบสวยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
จาเอาไปสั่งตัดบ้างก็ได้นะครับไม่สงวนลิขสิทธิ์ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Sine ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 25/01/15, [09:13:31] »

จาเอาไปสั่งตัดบ้างก็ได้นะครับไม่สงวนลิขสิทธิ์ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ถ้าสั่งร้านพี่อาร์ท. รีบสั่งเลยครับคิวพี่เค้าเยอะ
จะได้ ได้ของไว
« ตอบ #11 เมื่อ: 25/01/15, [09:42:04] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ถ้าสั่งร้านพี่อาร์ท. รีบสั่งเลยครับคิวพี่เค้าเยอะ
จะได้ ได้ของไว
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์