Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่อง เมือกปะการังครับ  (อ่าน 724 ครั้ง)
jack_zoloist ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 21/01/15, [11:40:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือตู้ผมมีลักษณ์เหมือนมีเเผ่นฟิล์มบาง ๆ เเกะตามอุปกรณ์ในตู้ เช่น ปั้ม , ตัวทำคลื่น + สายไฟตัวทำคลื่น

พอลอกถูกออก กลับกลายเป็นเหมือนเเผ่นเมือก ซึ่งอาจจะมาจากปะการัง อยากทราบว่า ปัญหานี้เป็นเพราะ สกิมเมอร์ ทำงานได้ไม่ดีรึป่าวครับ

ปล. ผมใช้ Precell Skimmer อยู่ครับ เเต่ปั่นมา เดือนนึงเเล้วยังไม่ค่อยขึ้นเลย ใช้ปั้ม 900 L/h คับ ตู้ผมเป็นตู้ขนาดนาโนครับ

Sine ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/01/15, [19:46:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมคิดว่ามีความเป็นไปได้ครับ เมื่อสกิมเมอร์ไม่สามารถกำจัดของเสียได้ดีพอ
ของเสียรวมตัวเป็นเมือก เกาะตามอุปกรณ์ต่างๆ
ลองเปลี่ยนนำ้ดูครับน่าจะช่วยได้ และตั้งสกิมใหม่ดู
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์