Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับแอนก้นม่วงก้นส้มค่ะ  (อ่าน 935 ครั้ง)
mindparanee ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 20/01/15, [13:50:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ก้นม่วงก้นส้ม ไฟที่ว่าต้องใช้ไฟแรงๆ คือต้องกี่วัต ขึ้นค่ะไม่อยากใช้ MH เพราะมันร้อนไม่มีงบซื้อชิลเลอร์ด้วยค่ะ ใช้พัดลมอยู่ 4 ตัว กดอุณภูมิได้ 25 องศา 25-27 อยากได้แอนมาเลี้ยงมันเดินก็จริงแต่ไม่เป็นปัญหาเพราะหาทางแก้ไว้หมดแล้วค่ะ ไฟเราใช้เป็น Led เลี้ยงได้รึเปล่าค่ะ 60w จะพอมั้ยหรือต้องสัก 100w ขึ้นค่ะเพราะตอนนี้ใช้ 60w อยู่ค่ะ ขอบคุณค่ะ
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/01/15, [14:54:42] »

ตู้กี่นิ้วหรอครับ
ถ้าตู้ไม่เกิน 24 นิ้ว ไฟ led 60w เลี้ยงได้ครับ
(ปล. ถ้าตู้ลึกไม่เกิน 15 นิ้ว นะครับ)
ตู้ใหญ่กว่านี้ ก็ต้องเพิ่มไฟครับ หรือ วางให้ตรงไฟแล้ววางตรงที่สูงๆ ก็โอเค
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/01/15, [15:08:50] »

ตู้กี่นิ้วหรอครับ
ถ้าตู้ไม่เกิน 24 นิ้ว ไฟ led 60w เลี้ยงได้ครับ
(ปล. ถ้าตู้ลึกไม่เกิน 15 นิ้ว นะครับ)
ตู้ใหญ่กว่านี้ ก็ต้องเพิ่มไฟครับ หรือ วางให้ตรงไฟแล้ววางตรงที่สูงๆ ก็โอเค
ตู้ 24*24*20
ลึกเกินค่ะ สัก 100 จะถึงมั้ยค่ะ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/01/15, [08:52:41] »

60W พอ มันจะเดินหาที่ๆมันชอบเองครับ
ที่น่าห่วงไม่ใช่เรื่องไฟ แต่เป็นเรื่อยอุณหภูมิมากกว่า
ระวังหน้าร้อน พัดลม4ตัวอาจจะไม่ใช่ 25-27องศา หาทางเตรียมตัวไว้
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/01/15, [09:30:38] »

60W พอ มันจะเดินหาที่ๆมันชอบเองครับ
ที่น่าห่วงไม่ใช่เรื่องไฟ แต่เป็นเรื่อยอุณหภูมิมากกว่า
ระวังหน้าร้อน พัดลม4ตัวอาจจะไม่ใช่ 25-27องศา หาทางเตรียมตัวไว้

เติมให้คุณ bill อีกนิด : ไม่ควรคิดแค่กดอุณหภูมิลงควรแค่คุมไว้ให้ได้ที่จุดใดจุดนึงระหว่าง 27-28.5 สำหรับตู้พัดลมเราต้องคิดถึงน้ำที่ระเหยด้วยเพราะทำให้ค่าเคมีแกว่งมากมายตลอดเวลา(แม้ว่าจะมีตัวเติมน้ำรักษาระดับก็เหอะ) พอหน้าร้อนลมเย็นที่ช่วยลดความร้อนจะกลายเป็นลมไอร้อนเป่าลงตู้เพิ่มอุณหภูมิด้วยซ้ำถ้าตำแหน่งที่วางตู้อบอ้าวครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/01/15, [15:34:53] »

พอดีห้องเย็นตลอดค่ะ อยู่ห้องแอร์ไม่ค่อยร้อนแดดส่องเข้าไม่ถึงอะค่ะ บางทีลงถึง 20 ช่วงหน้าหนาวแต่ใช้ฮีตเตอร์คุมที่ *26 อะค่ะ พัดลมมันกดได้ประมาณ 4 กดได้ถึง 24เลยอะค่ะ ห้องเลยจะเย็นตลอด เพราะช่วงถึงจะเปิดแอร์ เช้าๆ อุณภูมิห้องเลยเย็นๆ อะค่ะ
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/01/15, [15:45:25] »

เติมให้คุณ bill อีกนิด : ไม่ควรคิดแค่กดอุณหภูมิลงควรแค่คุมไว้ให้ได้ที่จุดใดจุดนึงระหว่าง 27-28.5 สำหรับตู้พัดลมเราต้องคิดถึงน้ำที่ระเหยด้วยเพราะทำให้ค่าเคมีแกว่งมากมายตลอดเวลา(แม้ว่าจะมีตัวเติมน้ำรักษาระดับก็เหอะ) พอหน้าร้อนลมเย็นที่ช่วยลดความร้อนจะกลายเป็นลมไอร้อนเป่าลงตู้เพิ่มอุณหภูมิด้วยซ้ำถ้าตำแหน่งที่วางตู้อบอ้าวครับ
ตู้อยุ่ในห้องแอร์ค่ะ แดดไม่มีส่องถึงเลยค่ะ เพราะมีอีกตู้ที่เลี้ยงพวก lps ต้องให้อุณภูมิเย็นตลอดเวลาเลยต้องให้อุณภูมิมันอยู่ที่ 25 - 27 ตลอดเลยอะค่ะ แต่ตู้ปลาว่าจะเอาแอนก้นม่วงหรือส้มมาลงแต่เลี้ยงไม่เป็นอยากลองเลี้ยงดูว่าจะยากไหมเห็นเค้าบอกว่าหลักคือการเดินแต่อาจจะติดปั้มตายเลเปลี่ยนเป็นปั้มตัวเล็กๆ 4 ตัวเลยกลัวติดปั้มอะค่ะ เหลือแค่เรื่องไฟ เห็นบางทีๆ อ่านๆ ดูบางคนบอกมาอะค่ะ ว่าถ้ามันหาที่ไฟแรงๆ หรืออยู่ในที่ที่มันต้องการมันแทบจะไม่เดินเลยอะค่ะ ไม่รู้จริงรึเปล่าเลยอยากลอง
Sine ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 22/01/15, [18:53:28] »

Skill ของแอนก้นม่วง
เดินเร็ว
ปีนกระจกได้
ปีนหินได้
และยังสามารถปีนเพดานได้
 [ชิบหาย]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์