Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตะไคร่น้ำตาลกลับมาขึ้น ทั้งๆที่หายไปนานมากๆ ไม่มีตะไคร่อื่นๆ มาระยะใหญ่ๆแล้ว  (อ่าน 1002 ครั้ง)
paveen ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 19/01/15, [10:18:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ก่อนหน้านี้ ผมไม่ได้ใช้ remover อะไรเลยมาหลายเดือนแล้ว  มีแค่ สกิมเมอร์ พวกตะไคร่ต่างๆก็ไม่มี หายไปหมดนานหลายเดือนแล้ว ทีนี้ อยากให้ไนเตรทน้อยๆ ผมเลยไปจัด ไบโอพิลเลตมา ทีนี้ใส่ไปเดือนราวๆอาทิตย์ที่ 4 สกิมเมอร์เริ่มปั่นออกมาชนิด มโหฬารวันนึงหลายลิตรมาก วันนึงต้องเท สองสามรอบได้

ตอนนี้ตะไคร่น้ำตาลเริ่มกลับมาขึ้นตามพื้นทราย จากเหตุการณ์ดังกล่าว คิดว่า

1. ปกติ รันไปอีกสักพัก
2. ควระเอาไบโอพิลเลตออก
Oob. ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/01/15, [19:16:21] »

มีอะไรตายไม๊ครับ ถ้าไม่อาจจะแบคทีเรียบูม
เพราะ 4 อาทิตย์ ไบโอพาเลตกำลังทำงานได้เต็มที่
ผมใช้อยู่ประมาณ อาทิตย์ที่ 4 ไนเตรด เริ่มลด
จากนั้นประมาณอาทิตย์ที่ 6 ไนเตรด ลดจนเหลือ 0
ฟอสเฟต น้อนกว่า 0.03
ทั้งหมดนี้จากไนเตรด 50 กว่า
โดยผมใช้อัตราส่วนตามที่เค้ากำหนดมา
และทางน้ำออกของรีแอคเตอร์ไว้ตรงหน้าปั้มสกิมเมอร์ครับ
เป็นผมเลือกข้อ1 อาจจะปรับวิธีใช้
เพราะว่าถ้าเอาออกแล้วมาเริ่มใหม่จะเสียเวลารอระบบอีกผมยืนยันว่าได้ผล
Bulioapq ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/01/15, [21:25:39] »

ใช้น้ำอะไร ro? หรือ ro-di ??
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/01/15, [16:45:29] »

RODI ครับ
Luxuria ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/01/15, [11:27:09] »

ปล่อยไว้ ครับ ตัวไบโอไพเลต กำลังทำงาน ช่วงนี้ ก็ เติม แบทช่วยอีกแรง พอตัวของเสียเริ่มหมด เดียวก็จะปกติเองครับ
ปกติเปลี่ยนน้ำมั้งไหมครับ ถ้าตั้งแต่รันมายังไม่เคยเปลี่ยน ก็ เปลี่ยนซัก อาทิตย์ ละ 10-20% ก็ได้ครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/01/15, [21:44:05] »

เลี้ยงมา 8 เดือนได้แล้วครับตู้นี้ เปลี่ยนน้ำทุกอาทิตย์ครับ

คิดว่าน่าจะปลาตาย หาซากไม่เจอ น่าจะสักมุม ของเสียเลยขึ้นมั้งครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์