Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ กับตู้ นาโนค่ะ :) อัพเดทค่า อายุตู้ 36 วันแล้วค่ะ เหมือนนานมากเลย  (อ่าน 11283 ครั้ง)
Mori ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 16/01/15, [20:14:36] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้รันน้ำได้ จะ 3 อาทิตย์ แล้วค่ะ ตู้ขนาด 20*15*15 กรองข้าง รอครบ1 เดือน อยากมีสมาชิกมาว่ายน้ำแล้ว อยากสอบถามพี่ๆว่าควรซื้อน้ำยาวัดค่าตัวไหนบ้าง เพราะจะเลี้ยงก้นตู้ด้วยค่ะ

ปัจจุบัน อายุตู้ 36 วันแล้วค่ะ จากที่เลี้ยงปลามา 3 ตัว เสียชีวิตหมด ตอนนี้เลยหันไปทางของสวยๆงามๆ เล็ก ได้ มา 3 หน่อค่ะ

เห็นขนเขียวอินโด มาแรกๆ ตัวนิดเียว ตอนนี้บานแบะอล่างมากค่ะ

สตาก้อนนี้ บานไม่เกิน 6 ดอกซักที

เจ้าสองตัวนี้มาใหม่ วันนี้เองค่ะ เคนย่าทรี

ตอนนี้กำลังเก็บเงินซื้อชิลเลอค่ะ เลี้ยงแบบไม่มีชิลเลอร์ เขาก็อยู่ได้นะคะ แต่กลัวร้อนกว่านี้ อยู่ไม่ไหวค่ะ
สอบถามเรื่องชิลเลอร์หน่อยนะคะ ว่า resun หรือ เฮียหลีดีกว่ากันคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/02/15, [15:47:20] โดย Mori »
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/01/15, [21:51:51] »

จัดหินสวยดีครับ

น้ำยาผมชอบ marine care test kit ของ red sea

มันรวมน้ำยาวัดค่าหลักๆที่ควรรู้ในตู้ไว้ครบในกล่องเดียว พวกแอมโมเนีย ไนไตรท์ ไนเตรท pH kH

แต่ที่ผมวัดบ่อยสุดก็ ไนเตรท กับ kH  อันอื่นวัดแค่ครั้งสองครั้งตอนเริ่มตั้งตู้ใหม่ๆเองครับ hah1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/01/15, [21:56:45] โดย bakapuchino »
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/01/15, [22:46:57] »

ขอบคุณค่ะพี่ หนูซื้อตัวนี้  marine care test kit จะรวมทุกอย่างเลยใช่ไหมคะ ราคาประมาณกี่บาทคะพี่  hawaii hawaii
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/01/15, [23:49:34] »

รู้สึกจะพันกว่าๆครับ จำราคาที่แน่นอนไม่ได้

หรือถ้าไม่อยากจ่ายทีเดียวเยอะๆ ก็ซื้อน้ำยาวัดแอมโมเนีย ไนไตรท์ ไนเตรท 3 อย่างนี้ก่อนก็ได้ครับ

โดยเฉพาะแอมโมเนีย กับไนไตรท์ควรเป็น 0 ก่อนจะลงสิ่งมีชีวิต

ค่า pH กับ kH ถ้าใช้เกลือดีก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/01/15, [00:03:25] »

ขอบคุณมากๆเลยค่ะพี่ เดี๋ยวถ้าลงสิ่งมีชีวิตแล้ว จะมาอัพเดทใหม่นะคะ หากมีอะไรติชมเพิ่มเติม ช่วยบอกด้วยนะคะ  [เหะๆ]
chai kenya ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/01/15, [13:58:36] »

ขอบคุณมากๆเลยค่ะพี่ เดี๋ยวถ้าลงสิ่งมีชีวิตแล้ว จะมาอัพเดทใหม่นะคะ หากมีอะไรติชมเพิ่มเติม ช่วยบอกด้วยนะคะ  [เหะๆ]
จัดหินได้สะดุดตาดีครับ ตแต่ะไคร่ตอนนี้ขึ้นพอสมควรทั้งทียังไม่มีสิ่งมีชีวิตด้วย ตอนควรอัดแบคและเปิดไฟให้น้อยลงเยอะหน่อยนะครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/01/15, [17:41:54] »

ใส่ Biodigest อาทิตย์ละ 2 หลอดค่ะ ต้องเปิดไฟน้อยๆหรอคะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ตอนแรกคิดว่าเปิดไฟให้มากๆ ตะไคร่จะได้ขึ้นเยอะๆ
Joe Sarawut ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/01/15, [19:25:20] »

ไบโอไดเจส ใส่อาทิตย์ละหลอดพอครับ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 17/01/15, [19:46:53] »

55555 หนูไม่รู้ค่ะ เลยใส่ไป อาทิตย์ ละ 2 หลอด หลังจากนี้ต้องรอให้ตะไคร่หมดไปเองใช่ไหมคะ ถึงจะลงสิ่งมีชีวิตได้ โดยการลดไฟใช่ไหมคะ
รูปตอนปัจจุบัน
« ตอบ #9 เมื่อ: 19/01/15, [13:45:41] »

ตู้ยังใหม่ ใส่ไปอาทิตย์ล่ะ2หลอดก็โอเครนะครับโดยแบ่งใส่3-4วันครั้งๆล่ะหลอด และเปลี่ยนน้ำทุกๆ7วัน เปิดไฟน้อยลง แล้วปลาตัวแรกที่ลงขอเป็นตระกูลแทงค์ครับ เดือนนึงก็ลงได้ครับ แค่ตัวเดียวก็พอนะครับย้ำว่าตัวเดียว อาหารให้2วันทีก็ได้ครับ เพราะปลาแทงค์มันกินตะไคร่อยู่แล้วครับ เปิดไฟวันล่ะ6ชั่วโมงก็พอครับและขัดตู้สัก2วันทีหรือเห็นแต่ความสมควร ถ้าระบบมันรันโอเครแล้วตะไคร่จะลดลงไปเองครับเพราะดูเหมือนเอาหินตายมาจัดตู้เหมือนตู้นาโนผมตะไคร่จะขึ้นเยอะหน่อย ตะไคร่ขึ้นน้อยไม่มีอันตรายเท่าไหร่ครับผม นี่ความคิดเห็นผมนะครับ
« ตอบ #10 เมื่อ: 19/01/15, [14:30:27] »

ตู้เล็กแค่นี้หลีกเลี่ยงตระกูลแทงก์จะดีกว่าครับ แนะนำปลาพันธุ์เล็กๆ 2-3 ตัวก็พอแล้ว

ตอนนี้ถ้าวัดค่าน้ำแล้วโอเค แอมโมเนีย 0 ไนไตร์ท 0 ไนเตรทไม่มากเกินไป ก็เปลี่ยนน้ำสักครึ่งนึงแล้วก็ลองลงสิ่งมีชีวิตได้ครับ

สิ่งมีชีวิตชุดแรกที่ลง ลงพวกสัตว์กำจัดตะไคร่ไปก่อนก็ดีเช่นพวกหอยนมสาว เพราะพวกนี้ทน และกำจัดตะไคร่ได้ดี

ก้นตู้ก็ลองหาพวกเห็ด หรือกระดุมถูกๆทนๆมาทดลองเลี้ยงก่อนครับ

พวกปลาไว้อีกสักเดือนสองเดือน ให้ระบบกำจัดของเสียลงตัวกว่านี้ค่อยเลี้ยงจะเซฟกว่า  [on_018]
« ตอบ #11 เมื่อ: 19/01/15, [15:32:06] »

ไปดูที่ตู้ผมได้ครับขนาด20x20x15 มีปลาแทงค์1ตัว กระตูนมูนไนท์1คู่ ซิกไลน์1ตัว หอยนมสาว2ตัว อายุตู้เดือนเศษ ใช้หินตายจัดครับ
Nabisco ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 20/01/15, [13:05:58] »

ว้าว ตู้ Likenemo โดยส่วนตัวเข้าใจครับ ตั้งตู้ใหม่ๆถึงแม้จะไม่มีปลา แต่เราๆ ก็ยังเปิดไฟเพื่อดูประกายน้ำ มีความสุขกันไป ผมก็เป็น  [on_026]  จัดหินสวยครับ
nram ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 21/01/15, [12:21:41] »

รอชมครับ  [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 21/01/15, [22:44:55] »

สวัสดีค่ะ ตอนนี้อายุตู้ 3 สัปดาห์ 3 วันแล้วค่ะ ตอนนี้ลดไฟลงแล้ว แต่ตะไคร่ทะลักทะลวงมากเลยค่ะ 555555 วันนี้ติดกาวที่หินด้วยค่ะ วันอาทิตย์ที่จะถึงจะครบ 1 เดือน จะขัดตะไคร่ออก ถ่ายน้ำออก 80 % แล้วเติมน้ำใหม่ใส่ลงไปค่ะ ไม่ทราบว่าทำถูกไหมคะ ขอสอบถามพี่ๆหน่อยนะคะว่า ปะการังปูพื้นจะต้องเอาออกมาขัดด้วยไหมคะ แล้วถ้าถ่ายน้ำออก เกือบหมด ระบบยังจะรันอยู่ได้หรือปล่าวคะ ตอนนี้เป็นรูปปัจจุบันค่ะ อดใจรอมากๆ ใจอยากเลี้ยงนีโม 1 คู่ เยลโล่แท็ง 1 ตัวค่ะ ใจจริงอยากเลี้ยงมากกว่านี้ แต่ตู้เล็ก กลัวเขาโตมาแล้วจะอึดอัดค่ะ ^_____________^
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 21/01/15, [22:49:26] »

ขอบคุณทุกคำแนะนำและคำติชมนะคะ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ hawaii hawaii hawaii
Nabisco ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 22/01/15, [11:36:54] »

เราว่าถ่ายน้ำ50% พอครับ รันไปเรื่อยๆ ลองไม่เปิดไฟซัก 1 อาทิตย์ (ต้องห้ามใจนะไม่เปิดเลย) เดียวตะไคร่หายเอง
« ตอบ #17 เมื่อ: 22/01/15, [23:17:54] »

ขอบคุณทุกคำแนะนำและคำติชมนะคะ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ hawaii hawaii hawaii
ควรใช้น้ำทะเลดีๆสักรอบเพื่อให้ระบบเข้าทีไว้ขึ้น ถ่ายรูปคลื่นให้ดูหน่อยก็ดีนะครับ อยากรู้ว่าจัดให้มันเป่าน้ำไหลเวียนดีมั้ย เพราะบางทีมีมุมอับทำให้เกิดหมักหมมได้ครับ สู้ต่อไปครับ
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 26/01/15, [20:40:36] »

สวัสดีค่า วันนี้ นับจริงๆ รันน้ำได้ 3 อาทิตย์ 1 วัน ที่ข้างบนนับวันผิดค่ะ แต่เทสน้ำแล้วใช้ได้เลยทีเดียว ขัดตู้ ถ่ายน้ำใหม่ได้ 3 วัน  วันนี้ก็เลยลงสมาชิก เพอคูลล่า 2 ตัวค่ะ มองแล้วเพลินมากๆเลย สมกับที่รอคอย  hawaii hawaii
สอบถามหน่อยนะคะ มีปลาอะไรได้บ้างเลี้ยงคู่กับการ์ตุนน้อยได้คะ  xxx2 xxx2 xxx2
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 27/01/15, [17:39:39] »

ลงพวกกุ้งปูหอยก็ได้ครับ น่ารักเหมือนกันนะ
 [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 28/01/15, [09:41:47] »

วันนี้ปลาตาย 1 ตัวค่ะไม่ทราบสาเหตุว่าเป็นอะไร เขากินเก่งและว่ายน้ำได้คล่อง ไม่อืด ไม่หอบ ร่าเริงดี แต่เช้านี้เขาตาย ไป 1 ตัวค่ะ ไม่กล้าเลี้ยงอีกเลย กลัวทำเขาตายอีก T_________T
Super_tew ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 29/01/15, [00:59:34] »

รอดูอาการอีกตัวสักอาทิตย์ว่าปกติไหมๆ

อุณหภูมิอยู่ที่เท่าไหร่ เเกว่งมากไหมครับ
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 29/01/15, [20:29:39] »

อุณหภูมิ 27-28 ค่ะ ไม่แกว่งมาก อีกตัวปกติมาก กินอาหารปกติ ว่ายน้ำเก่ง ตอนนี้ปกติค่ะ
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 30/01/15, [20:33:20] »

อาจจะได้ปลาไม่แข็งแรงมาอยู่แล้วครับ
หรืออาจจะปรับสภาพน้ำเร็วไปหรือเปล่าครับ
สู้ๆครับ
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 31/01/15, [12:15:02] »

สังเกตุดูปลามีรอยช้ำที่ครีบค่ะ ตอนนี้ปลาที่ยังอยู่ตัวใหญ่ขึ้นมากเลยค่ะ ปกติแข็งแรง แล้วชอบมาโชว์ตัวหน้าตู้ค่ะ เท่าที่สอบถามจากหลายๆทาง วินิจฉัยกันว่าปลาตัวที่ตายน่าจะเป็นโรค  ส่วนเรื่องปรับน้ำ เขามาถุงเดียวกันค่ะ ปรับน้ำพร้อมกันเลยค่ะ ลงตู้ไปได้ 2 วันเสียชีวิตค่ะ ไม่ได้ใส่น้ำเก่าลงไปค่ะ
ปัจจุบันเอานีโม่มาเพิ่ม 1 ตัวค่ะ ลงได้ 3 วันแล้วค่ะ อาการปกติดีดูจะเข้ากันได้ แต่เหมือนตัวที่มาก่อนจะรนราน แปลกๆ แต่ตอนนี้ว่ายไปด้วยกันแล้วค่ะ
สอบถามเพิ่มหน่อยนะคะ ระบบกรองนี่ นอกจากสกิมเมอแล้ว ต้องมีคาร์บอนกับเซรามิคอีกใช่ไหมคะ ช่วยแนะนำตัวที่ใช้ดี ปลอดภัยไม่อันตรายต่อปลาที่พวกพี่ๆใช้กันหน่อยนะคะ มีหลายยี่ห้อมากเลย กลัวใส่ไปแล้วปลาเป็นอันตรายค่ะ ขอบคุณนะคะ
« ตอบ #25 เมื่อ: 31/01/15, [16:10:01] »

เซรามิคใช้สำหรับกรองชีวภาพครับ ซึ่งในตู้ทะเลเราใช้หินเป็นทำหน้าที่นี้แทนแล้ว (และดีกว่าด้วย)

ส่วนคาร์บอนแนะนำซื้อยี่ห้อดีๆครับเช่น rowa

หรือพวก chemipure elite , blue ก็ดีครับ เพราะมีตัวดูดฟอสเฟตด้วย

ปล. จริงๆคาร์บอนไม่ต้องใช้ก็ได้ ถ้ายังไม่เจอปัญหา ทุกอย่างที่ใส่ลงตู้ปลาล้วนมีข้อดีและข้อเสียครับ

ข้อเสียอย่างแรกก็คือ เปลืองเงิน  [on_026]
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 31/01/15, [19:38:20] »

ขอบคุณมากๆนะคะ เดี๋ยวว่าจะหาซื้อฟอสเฟต กับคาร์บอนมาใช้ค่ะ ไม่อยากให้เกิดตะไคร่น้ำตาลค่ะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์