Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการกุ้งหน่อยครับ  (อ่าน 580 ครั้ง)
sipsippa ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/01/15, [10:12:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีว่ากุ้งไม่มีการขยับเลยไม่เดินไม่กินอาหาร พอจับขึ้นมาถึงจะะขยับแต่แค่นิดเดียว สภาพนี้ปรกติน่าจะไม่รอดแล้วแต่ตัวนี้ปล่อยไว้ประมาณอาทิตย์กว่าแล้วยังไม่ตายเลย ผมอยากรู้ว่าเป็นอะไรแล้วมีวิธีรักษามั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/01/15, [21:37:56] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/01/15, [21:39:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีว่ากุ้งไม่มีการขยับเลยไม่เดินไม่กินอาหาร พอจับขึ้นมาถึงจะะขยับแต่แค่นิดเดียว สภาพนี้ปรกติน่าจะไม่รอดแล้วแต่ตัวนี้ปล่อยไว้ประมาณอาทิตย์กว่าแล้วยังไม่ตายเลย ผมอยากรู้ว่าเป็นอะไรแล้วมีวิธีรักษามั้ยครับ

ถ้าเป็นถึงขนาดนี้ ส่วนใหญ่ จะรักษาไม่ได้แล้วครับ ส่วนสาเหตุ มีได้ตั้งแต่ โรคทางพันธุกรรม , ไวรัส และ แบคทีเรีย ต่างๆ

รวมทั้งความผิดปกติต่างๆ ภายในตัวกุ้งครับ  ไม่สามารถจำแนกโรคได้ต้วยตาเปล่า ต้องนำเข้าห้องแล็บ วิเคราะห์ชิ้นเนื้อครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์