Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยค่ะ  (อ่าน 1850 ครั้ง)
mindparanee ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 13/01/15, [13:20:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ 24' กรองข้าง กรองล่าง กั้นช่องเดียว รันน้ำได้เดือนกว่าๆ แล้วค่ะ
จะเลี้ยงปลาล้วน อยากเลี้ยงปลา สิงโต กับ วัวปิกัสโซ่ อยากทราบ ว่าเลี้ยงยากมั้ยค่ะ มันต้องการอะไรพิเศษรึเปล่าหรือแค่ อาหารสด อาหารแช่แข็งเพียงพอแล้ว ไม่เน้นสวยอะค่ะ เน้นเลี้ยงปลาล้วนๆ เลยตู้นี้ เห็นที่อ่านๆ สิงโตมันมีพิษ แล้วจะจับมันต้องใช้กระชอนอย่างเดียวหรอค่ะ ? อยากทราบนิดนึง พอดีชอบทรงตัวน้องเค้ามาก เห็นบอกเลี้ยงไม่ยากแต่ต้องคุมน้ำให้ได้ เรื่องการเปลี่ยนน้ำคงจะเปลี่ยน ทุกๆ อาทิตย์ 10-20% เนื่องของเสียอาจจะเยอะ น่าจะเพียงพอนะค่ะ สกิมเมอร์ ที่ใช้เลี้ยงปลาล้วนควรเป็นแบบไหนยี่ห้อไหนดีค่ะ
เพิ่มเติมนะค่ะ ปลาจำพวกผีเสื้อที่เค้าเลี้ยงๆ กันนี่ บางคนบอกเลี้ยงง่ายบางคนเลี้ยงยาก บางคนเลี้ยงเป็นกลุ่มๆเลย อยากทราบมันกินอะไรหรอค่ะบางคนบอกกินอาหารเม็ดแต่เป็นบางตัวกินไรทะเล ของสด หรอค่ะ  asspain
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/01/15, [14:45:48] โดย mindparanee »
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/01/15, [16:33:33] »

สิงโต ชอบน้ำนิ่งๆกินของเป็นๆ หายากมากที่จะกินของตาย
วัวปิกัสโซ เลี้ยงง่ายกินได้หมดทั้งเม็ดทั้งสดทั้งเป็น
ผีเสือมันมีหลายชนิดง่ายหน่อยก็พวกแรดคูน ปิรามิด กินไรทะเล แต่เม็ดก็ต้องฝึกดูไม่ยาก
ทุกอย่างชอบน้ำสะอาดทั้งนั้น ปัญหาคือให้ของสดน้ำจะเสียเร็ว ถ้าจัดการได้คงไม่ยาก

สิงโตเค้าว่ามีพิษแต่ก็ไม่เคยโดนสักที และเคยถามก็ไม่เคยเห็นมีใครเคยโดนตำซักที เลยไม่รู้ว่ามีพิษจริงไม๊
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/01/15, [17:54:30] »

จริงๆแล้วตู้ 24 ไม่เหมาะกับปลาวัวเลยครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/01/15, [18:50:14] »

สิงโต ชอบน้ำนิ่งๆกินของเป็นๆ หายากมากที่จะกินของตาย
วัวปิกัสโซ เลี้ยงง่ายกินได้หมดทั้งเม็ดทั้งสดทั้งเป็น
ผีเสือมันมีหลายชนิดง่ายหน่อยก็พวกแรดคูน ปิรามิด กินไรทะเล แต่เม็ดก็ต้องฝึกดูไม่ยาก
ทุกอย่างชอบน้ำสะอาดทั้งนั้น ปัญหาคือให้ของสดน้ำจะเสียเร็ว ถ้าจัดการได้คงไม่ยาก

สิงโตเค้าว่ามีพิษแต่ก็ไม่เคยโดนสักที และเคยถามก็ไม่เคยเห็นมีใครเคยโดนตำซักที เลยไม่รู้ว่ามีพิษจริงไม๊
ขอบคุณมากเลยค่ะ สงสัยเหมือนกันว่ามันจับยังไง  036
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/01/15, [18:51:02] »

จริงๆแล้วตู้ 24 ไม่เหมาะกับปลาวัวเลยครับ
จริงๆ จะเลือกเลี้ยงตัวเดียวค่ะ สบายๆ อยุ่แล้วถ้าเลี้ยงตัวเดียว เพราะมี 3 ตู้ค่ะ ตู้ปลา ล้วน ปะการังล้วน แล้วก็รวมตู้นึง
Wolfmaster ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/01/15, [20:23:26] »

ปลาสิงโต อย่างตำควร 36 นิ้วนะครับ  ลองไปศึกษาใน http://www.liveaquaria.com/product/aquarium-fish-supplies.cfm?c=15 ก่อนดีกว่านะครับ ตอบคำถามทุกคำถามที่คุณถามครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/01/15, [20:35:55] »

คำว่าเหมาะไม่ใช่จำนวนปลาต่อตู้แต่คือขนาดพื้นที่ขั้นต่ำที่เหมาะสมกับชนิดปลานั้นๆครับเลี้ยงได้กับเลี้ยงได้ดีต่างกันตรงนี้แหละ
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/01/15, [20:40:46] »

ปลาสิงโต อย่างตำควร 36 นิ้วนะครับ  ลองไปศึกษาใน http://www.liveaquaria.com/product/aquarium-fish-supplies.cfm?c=15 ก่อนดีกว่านะครับ ตอบคำถามทุกคำถามที่คุณถามครับ
ขอบคุณมากค่ะ
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/01/15, [20:43:59] »

คำว่าเหมาะไม่ใช่จำนวนปลาต่อตู้แต่คือขนาดพื้นที่ขั้นต่ำที่เหมาะสมกับชนิดปลานั้นๆครับเลี้ยงได้กับเลี้ยงได้ดีต่างกันตรงนี้แหละ
ขอบคุณมากนะค่ะ กำลังกลับไปศึกษาเกี่ยวกับปลาใหม่ก่อน แล้วจะตัดสินใจอีกทีค่ะ  036
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/01/15, [21:42:30] »

ตู้ 24*24*24 กรองล่าง เป็นตู้เปล่าๆ เพิ่งเอาปลากบเหลือง ตัว 3 นิ้ว จากอีกตู้นึงมาลงตู้นี้แทน เพราะกะว่าจะเลี้ยงปลาล้วน ปลากบนี่มันเลี้ยงรวมกับปลาอื่นได้ไหมค่ะหรือเลี้ยงได้แต่ต้องใหญ่กว่าปากมัน เหมือนจะเคยเห็นกระทู้ในนี้อยุ่แต่หาไม่เจอแล้วอะค่ะ มีปลากบตัวเดียวมันโล่งๆ ยังไงไม่รู้อะค่ะ ว่าจะหาปลาอื่นมาลง แต่ไม่รู้อะไรเลี้ยงหรือลงได้มั้ง อยากลงพวกผีเสื้อ ไม่ก็โนรี ไม่รู้มันจะยุ่งกันรึเปล่าค่ะ 
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/01/15, [21:54:42] »

ปลาที่ขนาดใกล้เคียงปากมันๆฮุบเข้าไปหมดครับ
« ตอบ #11 เมื่อ: 13/01/15, [22:06:10] »

ปลาที่ขนาดใกล้เคียงปากมันๆฮุบเข้าไปหมดครับ
036 คงต่ำกว่า 3 นิ้วไม่ได้เลย แย่จัง
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #12 เมื่อ: 14/01/15, [10:02:04] »

โดยปกติปลา (หรือเกือบทุกชนิดของสิ่งมีชีวิตที่จะนำมาเลี้ยงในตู้) หากได้มีโอกาสค้นหาข้อมูล โดยเฉพาะจากเวปต่างประเทศ
จะมีข้อมูลประมาณแบบ Quick Stat หรือ Quick Aquarium Care โดยจะบอกรายละเอียดคร่าวๆของชนิดนั้นๆว่าต้องการอะไรบ้างเช่น
ข้อมูลจาก Live Aquaria ของ

Volitan Lionfish, Colored (Pterois volitans)

QUICK STATS
Minimum Tank Size: 120 gallons
Care Level: Easy
Temperament: Semi-aggressive
Reef Compatible: With Caution
Water Conditions: 72-78° F, dKH 8-12, pH 8.1-8.4, sg 1.021-1.023
Max. Size: 1' 3"
Color Form: Black, Red, White
Venomous: Yes
Diet: Carnivore
Compatibility: View Chart
Origin: Caribbean, Indonesia, Vanuatu
Family: Scorpaenidae

ก็จะมีบอกรายละเอียดต่างๆว่า ต้องการน้ำเย็นแค่ไหน pH ความเค็มเท่าไหร่ ขนาดเท่าไหร่ กินอะไรเนื้อหรือพืช ความดุ ขนาดของปลา มาจากไหน ชื่ออะไร ความยากในการเลี้ยง และ "Minimum Tank Size"
โดยปกติถ้าเวปนอกจะบอกเป็น แกลลอน เอามาคูณ4(โดยประมาณ)จะได้เป็นลิตรครับ
ค่อยมาดูว่าเหมาะกับตู้เราไม๊ ไม่เกี่ยวกับจำนวนปลาตามที่คุณ Romeo_Pop บอกแหละครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #13 เมื่อ: 14/01/15, [10:12:35] »

ทีนี้ก็ลองค้นหาดูว่า สิงโต หรือ วัว ที่ต้องการเลี้ยงต้องการอะไรบ้าง ก็จัดตามนั้น

แต่ ผีเสื้อ แยกเป็น 3 กลุ่มคือ
1. เลี้ยงไม่ยากเกินไป พอรับอาหารได้ทั้ง เม็ด สด
2. เลี้ยงไม่ยากเกินไป แต่เริ่มกินยากขึ้น
3. เลี้ยงยาก กินยาก ไม่ค่อยยอมกินในระบบปิด
ก็ต้องไปดูว่า ผีเสื้อที่เขาเลี้ยงเป็นฝูงๆตามที่ว่าเป็นปลาผีเสื้อชนิดไหน
จากประสบการณ์ที่เคยเลี้ยงมา ผีเสื้อเป็นปลาที่มีการตอบสนองกับค่าน้ำในตู้ได้อย่างรวดเร็วและรุนแรงกว่าปลาชนิดที่เลี้ยงๆกันทั่วไป อีกทั้งอาหารก็กินเม็ดยาก ทำให้จำเป็นต้องให้อาหารสด ซึ่งการให้อาหารสดบ่อยๆ ก็จะวกกลับมาที่เรื่องของคุณภาพน้ำอีกซึ่งต้องดูแลอย่างสม่ำเสมอครับ   ตามธรรมชาติอาหารของผีเสื้อส่วนใหญ่จะเป็นโพลิปปะการัง
« ตอบ #14 เมื่อ: 14/01/15, [13:32:14] »

ทีนี้ก็ลองค้นหาดูว่า สิงโต หรือ วัว ที่ต้องการเลี้ยงต้องการอะไรบ้าง ก็จัดตามนั้น

แต่ ผีเสื้อ แยกเป็น 3 กลุ่มคือ
1. เลี้ยงไม่ยากเกินไป พอรับอาหารได้ทั้ง เม็ด สด
2. เลี้ยงไม่ยากเกินไป แต่เริ่มกินยากขึ้น
3. เลี้ยงยาก กินยาก ไม่ค่อยยอมกินในระบบปิด
ก็ต้องไปดูว่า ผีเสื้อที่เขาเลี้ยงเป็นฝูงๆตามที่ว่าเป็นปลาผีเสื้อชนิดไหน
จากประสบการณ์ที่เคยเลี้ยงมา ผีเสื้อเป็นปลาที่มีการตอบสนองกับค่าน้ำในตู้ได้อย่างรวดเร็วและรุนแรงกว่าปลาชนิดที่เลี้ยงๆกันทั่วไป อีกทั้งอาหารก็กินเม็ดยาก ทำให้จำเป็นต้องให้อาหารสด ซึ่งการให้อาหารสดบ่อยๆ ก็จะวกกลับมาที่เรื่องของคุณภาพน้ำอีกซึ่งต้องดูแลอย่างสม่ำเสมอครับ   ตามธรรมชาติอาหารของผีเสื้อส่วนใหญ่จะเป็นโพลิปปะการัง
ขอบคุณมากค่ะ จากที่เข้าไปศึกษามาในเว็ปต่า
ประเทศ สิงโตคงไม่เอาละค่ะ เพราะหลายๆปัจจัย max size ขนาด พันธุ์ตัวเล็กๆ ยัง7' กว่า เลยจะหันไปเล่นพวก วัวแทน วันปิกัสโซ่ วัวตัวตลก พวกผีเสื้อมีความไวต่อสภาพน้ำ ถ้าน้ำเปลี่ยนแปลงมันอาจจะไม่รอด ที่เห็นเค้าเลี้ยงกันเยอะๆ น่าจะเป็นลายไขว้ กับ กระจิบอะค่ะ แล้วก็ โนรี ที่เห็นคนเลี้ยงบอกเลี้ยงง่ายสุดในจำพวกผีเสื้อคือสอนให้กินเม็ดได้ แต่ก็เป็นปลาที่ไวต่อสภาพน้ำอีก
คงต้องพิจารณาก่อนลงเรื่อยๆอะค่ะ  [on_024]
« ตอบ #15 เมื่อ: 30/01/15, [11:28:56] »

มีปลากบ อยู่ในตู้แล้ว ตัวนึง 3' จะลงปลากบเพิ่มอีกตัว แต่ตัวมันเล็กกว่าแค่ 2' นิ้ว มันจะกินกันเองมั้ยค่ะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์