Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับกุ้งแคระที่มีไข่ครับ  (อ่าน 1510 ครั้ง)
chinja ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/01/15, [09:07:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ

ขอคำแนะนำทีครับ กุ้งมีไข่ติดอยู่ที่ท้องตั้งแต่ซื้อมาครับอยู่ในตู้มาแล้ว 2 วัน วันนี้อยู่ๆตัวที่มีไข่มันก็หงายท้องครับไม่รู้เป็นอะไร ผมจับมันพลิกกลับให้คว่ำเหมือนเดิม เดินได้แปปเดียวก็หงายท้องต่อเป็นเพราะอะไรครับ

ขอบคุณครับ
donnamoni ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/01/15, [12:14:18] »

ลองตรวจดูนะครับว่าลำตัวกุ้งเริ่มเป็นสีขาวทึบ ๆ ไม่ใสแล้วหรือไม่ ถ้าใช่อาจเป็นไปได้ว่ากุ้งป่วย อาการไม่ดีแล้ว แต่ถ้ามันยังตัวใส ๆ แล้วหงายท้อง ไม่ทราบเหมือนกันน่ะครับว่าเป็นจากอะไร แต่ถ้าคุณเสียกุ้งตั้งท้องไป ลองค้นกระทู้เก่า ๆ จะมีวิธีการนำไข่กุ้งไปฟัก (คร่าวๆ คือ นำไข่กุ้งไปอยู่ในที่ที่มีออกซิเจนหมุนเวียนตลอดเวลาจนกว่าไข่จะฟักเป็นตัว) รอท่านอื่นมาให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/01/15, [12:39:50] »

ลองตรวจดูนะครับว่าลำตัวกุ้งเริ่มเป็นสีขาวทึบ ๆ ไม่ใสแล้วหรือไม่ ถ้าใช่อาจเป็นไปได้ว่ากุ้งป่วย อาการไม่ดีแล้ว แต่ถ้ามันยังตัวใส ๆ แล้วหงายท้อง ไม่ทราบเหมือนกันน่ะครับว่าเป็นจากอะไร แต่ถ้าคุณเสียกุ้งตั้งท้องไป ลองค้นกระทู้เก่า ๆ จะมีวิธีการนำไข่กุ้งไปฟัก (คร่าวๆ คือ นำไข่กุ้งไปอยู่ในที่ที่มีออกซิเจนหมุนเวียนตลอดเวลาจนกว่าไข่จะฟักเป็นตัว) รอท่านอื่นมาให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

ขอบคุณมากเลยครับแต่มะเช้าตัวยังใสอยู่ครับ แต่ก็หงายท้องเหมือนเดิม
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/01/15, [12:49:57] »

ถ้าเป็นโรคอย่างที่คุณว่าจริงๆมันจะติดตัวอื่นในตู้มั้ยครับ หรือต้องใส่ยาอะไรครับ
donnamoni ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/01/15, [13:18:32] »

จากคำแนะนำเก่า ๆ หลาย ๆ ท่าน แนะนำว่าไม่ควรใช้ยา (ถ้าเราไม่รู้สาเหตุที่ชัดเจน) ถ้ากลัวว่าจะติดเชื้อ
- เอาตัวที่คาดว่าจะป่วยออกมารักษา ดูอาการต่างหาก จัดสภาพแวดล้อมให้ง่าย ๆ สุด คือ มีแค่น้ำกับออกซิเจน แค่นั้น
- ส่วนตู้เดิมรอดูอาการพวกที่เหลือ เปลี่ยนน้ำน้อย ๆ แต่สม่ำเสมอ พยายามอย่าให้มีอาหารตกค้างตู้ ถ้าตู้เดิมทยอยเป็นอาจต้องนำออกมาทั้งหมดแล้ว ล้างตู้เดิมใหม่ ตั้งตู้ใหม่ (ขออย่าให้เป็นแบบนี้เลย) ค่อย ๆ ดูอาการไปครับ โชคดีครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/01/15, [13:32:49] »

จากคำแนะนำเก่า ๆ หลาย ๆ ท่าน แนะนำว่าไม่ควรใช้ยา (ถ้าเราไม่รู้สาเหตุที่ชัดเจน) ถ้ากลัวว่าจะติดเชื้อ
- เอาตัวที่คาดว่าจะป่วยออกมารักษา ดูอาการต่างหาก จัดสภาพแวดล้อมให้ง่าย ๆ สุด คือ มีแค่น้ำกับออกซิเจน แค่นั้น
- ส่วนตู้เดิมรอดูอาการพวกที่เหลือ เปลี่ยนน้ำน้อย ๆ แต่สม่ำเสมอ พยายามอย่าให้มีอาหารตกค้างตู้ ถ้าตู้เดิมทยอยเป็นอาจต้องนำออกมาทั้งหมดแล้ว ล้างตู้เดิมใหม่ ตั้งตู้ใหม่ (ขออย่าให้เป็นแบบนี้เลย) ค่อย ๆ ดูอาการไปครับ โชคดีครับ

ขอบคุณมากครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์