Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามสาเหตุการ ตายของกุ้งนิดนึงครับ  (อ่าน 1102 ครั้ง)
mrmongkhon ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 02/01/15, [08:52:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ที่เลี้นง 8 นิ้ว มี หอยสุราเวสี 1 ตัว  และ ซูชิ 4 ตัว 1 ในนั้น ท้องใกล้คลอด (เห็นลุกตาที่ไข่แล้ว)  อีกไม่กี่วันน่าจะลงเดิน แต่..... มะคืน ราวๆก่อน 4 ทุ่ม ผมสำรวจก่อนขึ้นนอน ตัวที่ท้อง ยังสุขภาพดีแข็งแรง แล้วราวๆเที่ยงคืน ผมได้ลงมาเลยเช็คดูอีกที ซวยแระสิ หาเท่าไหร่ก็ไม่มี แต่.... เห็นซากเปลือก ขาวๆ เล็กๆ ชิ้นหนึ่ง  [เอ๊ะ!!!] ไม่อยากคิดต่อ เลยปิดกรอง ถอดตัวดูด ก็เห้นชิ้นเนื้อเล็กๆ เฮือกกกก ตัวที่ท้องตายแล้วนี่  T ^ T

*ผมเลยอยากรู้ว่า  หอย สุรา มันกินกุ้งแคระ เป็นๆด้วยรึเปล่าครับ แบบว่า เดินเข้าใกล้ตอนปิดไฟมืดๆไรงี้อ่ะ  ( ถ้าไม่ แสดงว่า กุ้งผมน่าจะตายท้องกลม แล้วหอยกิน แต่ซากหลุด โดนกรองดุด )  ขอบคุณครับ
**มะเช้าตื่นมา กุ้ง 1 ใน 3ตัว ที่เหลือ ลอกคราบไม่ผ่าน ตายไปอีกตัว  T ^ T แย่จัง cryingrun cryingrun
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/01/15, [17:44:25] »

ตู้ที่เลี้นง 8 นิ้ว มี หอยสุราเวสี 1 ตัว  และ ซูชิ 4 ตัว 1 ในนั้น ท้องใกล้คลอด (เห็นลุกตาที่ไข่แล้ว)  อีกไม่กี่วันน่าจะลงเดิน แต่..... มะคืน ราวๆก่อน 4 ทุ่ม ผมสำรวจก่อนขึ้นนอน ตัวที่ท้อง ยังสุขภาพดีแข็งแรง แล้วราวๆเที่ยงคืน ผมได้ลงมาเลยเช็คดูอีกที ซวยแระสิ หาเท่าไหร่ก็ไม่มี แต่.... เห็นซากเปลือก ขาวๆ เล็กๆ ชิ้นหนึ่ง  [เอ๊ะ!!!] ไม่อยากคิดต่อ เลยปิดกรอง ถอดตัวดูด ก็เห้นชิ้นเนื้อเล็กๆ เฮือกกกก ตัวที่ท้องตายแล้วนี่  T ^ T

*ผมเลยอยากรู้ว่า  หอย สุรา มันกินกุ้งแคระ เป็นๆด้วยรึเปล่าครับ แบบว่า เดินเข้าใกล้ตอนปิดไฟมืดๆไรงี้อ่ะ  ( ถ้าไม่ แสดงว่า กุ้งผมน่าจะตายท้องกลม แล้วหอยกิน แต่ซากหลุด โดนกรองดุด )  ขอบคุณครับ
**มะเช้าตื่นมา กุ้ง 1 ใน 3ตัว ที่เหลือ ลอกคราบไม่ผ่าน ตายไปอีกตัว  T ^ T แย่จัง cryingrun cryingrun

หอยสุรา ไม่กิน สิ่งมีชีวิตที่ยังไม่ตายครับ ส่วนตู้ขนาดเล็ก น้ำจะเสียได้ง่ายหน่อย อาจจะทำให้ดูแล

กุ้งได้ลำบากพอควรครับ
mrmongkhon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/01/15, [12:12:31] »

อ่า ขอบคุณครับ เสียดายมากเลย  ไข่กุ้งก็โดนกินไปหมดมีลุกตากุ้งแล้วด้วย  คงต้องเอาหอยสุรา ออกไป เลยดีกว่า เผื่อเกิดเหตุแบบนี้ จะยังพอช่วยลูกๆได้ 

ตู้เพิ่งเปลี่ยนน้ำ ก่อนลง กุ้งด้วย2วัน  แต่ยังตายนี่เหลือ ซูชิ ตัวเดียวแล้ว จับย้ายไปอยุ่กับ ไฟร์เรด ชั่วคราว

ไฟร์เรด ซื้อมาพร้อมกัน กับ ซูชิ ร้านเดียวกัน(เค้าเลี้ยงแยกตู้) แต่เอามาลงบ้านก็แยกเลี้ยง  แต่ฝั่งซูชิ ตายเรียบเหลือตัวเมียตัวเดียว เสียดายไข่หลังหัว  จับไปผสม กับไฟร์เรดก่อน   [on_051] [on_051]  )
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์