Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกเดินทาง : สุดขอบฟ้าอันดามัน ปลาบู่เกาะสุรินทร์  (อ่าน 7411 ครั้ง)
runner ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 30/12/14, [23:23:48] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนผมเด็กๆคุณพ่อได้พาผมไปเที่ยวเกาะๆนึง
ในตอนนั้นจำได้ว่ามันเป็นเกาะที่โคตรรไกล  shift - หาย
นั่งเรือหวานเย็นที่แล่นเร็วพอๆกับทากทะเลเป็นตะคริว
มองดูปลานกกระจอกบินไปบินมาเกือบ4ชั่วโมงจนถึง

"หมู่เกาะสุรินทร์"

หมู่เกาะสุรินทร์ตั้งอยู่เหนือสุดในเขตทะเลอันดามัน เรียกว่าถ้าลอยคอตีขาไปอีกหน่อยก็เข้าเขตพม่าเลยO_O”
มีเกาะย่อยๆ5เกาะ เกาะสต๊อก เกาะปาจุมบา เกาะตอรินลา เกาะสุรินทร์เหนือ และเกาะสุรินทร์ใต้

ซ่อนอยู่ใต้แผ่นน้ำสีครามของเกาะน้อยใหญ่ทั้ง5เกาะคือ แหล่งดำน้ำตื้นที่ดีที่สุดของประเทศไทย
ทุ่งปะการังเขากวางกว้างไกลสุดลูกหูลูกตาของเกาะตอรินลา 
กัลปังหาน้ำลึกชนาดกางแขนกางขายังไม่พ้บ
ฝูงปลาเกือบทุกชนิดที่เจอในทะเลไทย
ถ้าไม่อยากลงน้ำให้ตัวเปียกเดินเล่นที่อ่าวช่องขาดมองผ่านน้ำใสๆแค่ขาดูปะการังไปเพลินๆ
แล้วไปเดินส่องหาปลาไหลมอเร่ย์ ปลาสิงโต ต่อก็ยังได้

ในตอนนั้นพอมาถึงคืนแรกต้องนอนเต้นท์(เพราะบ้านพักเต็ม)
ตอนกลางคืนเปิดประตูเต้นท์ออกมา
อื้อหือทะเลมาเกยถึงแทบเท้า...เวร >>>ย้ายเต้นท์หนีกันแทบไม่ทัน
ตอนนั้นยังคิดๆเลยว่าถ้านอนอยู่แล้วเต้นลอยออกไปกลางทะเลจะทำไง(ว่ะ)...

ตลอดทริปกิจกรรมตั้งแต่เช้าตื่นขึ้นมาก็ไม่พ้น “ดำน้ำ”
ดำเช้า ดำบ่าย เย็นๆมีดำต่อหน้าหาด
เรียกว่าดำ มันเช้ายันเย็นเลยทีเดียว
จนผมบ่นเอาว่า  “ไปดำอีกแล้วเหรอดำกันทุกวันไม่เบื่อกันเหรอไง” 
แหม่…พูดจาได้น่าตบเอาจริงๆ   
สุดท้ายเดือดร้อนพ่อผมต้องมานั่งแกร่วบนเกาะเป็นเพื่อนไปตลอดบ่ายวันนั้น

ปีต่อมาผมได้ไปหมู่เกาะสุรินทร์อีกครั้งและไม่มีโอกาสได้มาเยือนหมู่เกาะมหัศจรรย์แห่งนี้อีกเลย

ในความทรงจำลางๆของผมจำได้ว่าวันหนึ่งระหว่างออกไปดำน้ำ
คนเรือได้พาไปดูธารน้ำที่ไหลจากบนเกาะ
เหมือนกับน้ำตกขนาดย่อมๆลงมาบนหาดทราย
ผมเห็นปลาสีแปลกๆในลำธารเล็กๆนั้นในตอนนั้นคิดว่าอาจจะเป็นปลาเซลฟิน
และไม่ได้นึกถึงมันอีกจนได้มาเห็นกระทู้ของพี่บอย ปลาระเบิด(เกล็ดกระจาย) เกี่ยวกับปลาบู่เกาะสุรินทร์
กับบทความในหนังสือfish maxที่มีเรื่องราวของปลาบู่ตัวนี้บนหมู่เกาะอาดังราวี
ทำให้ผมต้องกลับไปนึกถึงปลาตัวนั้นขึ้นมา
และนี่เองที่เป็นจุดเริ่มต้นทำให้ผมวางแผนกลับมาที่นี่ในครั้งนี้...

“วู้มมมมมมมม . . . . .”
หลังจากวิ่งฝ่าคลื่นมา1ชั่วโมงกว่าเรือสปีดโบ้ทเบาเครื่องลงเมื่อตีโค้งเข้ามาหน้าอ่าวใหญ่ของหมู่เกาะสุรินทร์
เรือวิ่งช้าๆผ่านอ่าวบอนเห็นหลังคามุงจากของหมู่บ้านมอแกนเรียงรายอยู่ริมหาด

“ทึ๊ดๆๆๆๆๆๆ”
เรือหางยาววิ่งเข้ามาเทียบรับคนเมื่อเรือสปีดโบ้ทจอดนิ่งหน้าหาดทราย

หลังจากขึ้นไปจ่ายค่าธรรมเนียมอุทยาน
ก็ถึงเวลาเลือกทำเลบนหาดทรายริมอ่าวช่องขาดจัดการกางเต้นท์ให้เรียบร้อย
คราวนี้กางมันหน้าเต้นท์อุทยานเนี่ยแหละเหนือแนวน้ำแน่นอน<<<น้ำทะลงน้ำทะเลไม่ได้กินหร๊อกกก
ว่าแล้วก็คว้าสน๊อกเกิ้ลไปดำน้ำหน้าหาดด้วยความมั่นใจ
ว่ายไปว่ายมาในอ่าวเกือบชั่วโมงถึงกลับมาเห็น
เต้นท์สีฟ้าสดนอนตะแคงอยู่บนหาดทรายโดยมีรุ่นพี่ที่เจอกันบนท่าเรือช่วยจับไว้…
เออ…ไม่โดนน้ำพัดจริง แต่ลมลากซะปลิว <<< เต้นท์หลังเดิมซะด้วย…ให้ตายเถอะ

“รอ อีก45นาทีนะครับเดี๋ยวเฮลิคอปเตอร์จะมารับแล้ว”
พยาบาลทหารเรือบอกกับคนเจ็บที่นอนอยู่บนโต๊ะไม้ <<< ทหารเรือที่ยืนข้างผมพูดเบาๆว่าบอกงี้2ชั่วโมงชัวร์
คลื่นลมแรงทำให้ในเรือขามามีคนตกจากที่นั่งกระแทกกับพื้นเรือ
ทำให้ก้นกบร้าว หรือ อาจจะแตก
ถ้าใช้เรือที่ต้องวิ่งผ่านคลื่นสูงร่วมเมตร ชั่วโมงกว่ากลับฝั่งคงจะไม่ไหว
เลยตัดสินใจเรียกเฮลิคอปเตอร์จากภูเก็ตมารับคนเจ็บกลับ

หลังจากคนเจ็บนอนพักแล้วผมก็นั่งคุยกับทหารเรือที่ออกมาพัก
คุยกันไปเรื่อยจนผมถามถึงเรื่องปลาบู่น้ำจืดบนเกาะนี้
“ลองไปดูที่หาดไม้งามสิตรงทางช่วงสุดท้ายจะมีสะพานปูนข้ามคูอยู่ข้างในมีบ่อบัวด้วยนะ”
คือคำแนะนำจากทหารเรือคนนั้นพร้อมกับความสงสัยว่าบนเกาะนี้มีปลาบู่น้ำจืดด้วยเหรอ?

เดินมาครึ่งชั่วโมงกว่าผ่านเส้นทางศึกษาธรรมชาติ<<<ที่เรียกว่าทางเลียงผาน่าจะเหมาะกว่า
ผมก็มาถึงบ่อน้ำหลังหาดไม้งามที่ถูกคลุมด้วยผักบุ้งและบัวเกือบทั้งบ่อ
ลองคุยกับคนแถวนั้นดูก็ได้คำเตือนว่า“น้ำมันขุ่นมากนะลงไปก็ไม่เห็นอะไรหรอก”
แต่เอาว่ะไหนๆมาถึงที่แล้วก็ต้องลองกันหน่อย …
ใส่หน้ากากสน๊อกเกิ้ลจุ่มหน้าลงไปในบ่อน้ำ
น้ำเป็นสีน้ำตาลขุ่นเพ่งเต็มที่ก็ยังมองเห็นได้ไม่เกิน1ฟุต
แบบนี้ถึงมีปลาบู่เกาะสุรินทร์กว่าจะเห็นตัวมันก็คงเผ่นข้ามฟากบ่อไปซะก่อนแล้ว sick1
ดีไม่ดีว่ายไปเจอไอ้เข้(ห้)เดี๋ยวจะงามหน้า
ว่าแล้วก็กลับขึ้นมาบนฝั่งก่อนดีกว่า

หลังจากขึ้นมาคุยกันพี่แกก็บอกว่ามันมีบ่อน้ำอยู่บ่อนึง
น้ำใสมากจนยืนดูปลาจากขอบบ่อได้เหมือนอ่างปลาเลย(อ่ะโห)
ซึ่งอยู่ในทางที่ผมเคยผ่านมาแล้วนี่แหละ
(แค่ไม่ได้สังเกตว่ามีบ่อน้ำอยู่ตรงนั้น)
และที่สำคัญในบ่อมีปลาที่อาจจะเป็นปลาที่ผมตามหาอยู่ด้วย!

ความหวังเริ่มกลับมา
แต่ตอนนี้ได้เวลาเดินกลับไปที่พักตามทางเลียงผายาว2กิโลนี่ก่อน   hur04
ถ้าต้องเดินแบกสัมภาระเดินกลับมืดๆบนไหล่เขาเกาะสุรินทร์เหนือคงจะไม่น่าดูชมเท่าไหร่
____พรุ่งนี้ค่อยว่ากันใหม่____

“ใช่ๆตรงนั้นมีบ่อน้ำอยู่แต่ก่อนมีปลาดุกด้วยนะแต่ตอนนี้เหลือแต่ปลานิล”
จนท.อุทยานบอกกลับมาง่ายๆ
เหลือแต่ปลานิล?
แล้วแบบนี้มันจะเหลือปลาอะไรมั่งวะเนี่ย
ผมได้แต่บ่นในใจระหว่างทางที่เดินไป

พอพ้นแนวต้นไม้ที่ขึ้นบัง
ก็เห็นบ่อน้ำซับบ่อนี้
บ่อขนาดไม่เกิน5*5เมตรมีทางน้ำสั้นๆไหลมาจากตาน้ำด้านบน
น้ำใสจนเห็นพื้นบ่อเป็นตะกอนสีเทาบางส่วนปกคลุมด้วยใบไม้ที่ร่วงลงมา
แว่บแรกที่ขึ้นไปยืมริมบ่อก็มีฝูงปลาย่อมๆประมาณ8-10ตัวว่ายพุ่งออกไป..นั่นไงปลานิล  [megusta]

พอกวาดตาไปดูรอบๆก็สะดุดตาเข้ากับปลารูปทรงป้อมๆตันๆที่ลอยนิ่งอยู่กลางน้ำ
เฮ้ย...นี่มันปลาบู่เกาะสุรินทร์!!!!  [mo_001] sho01

หลังจากตั้งสติมองดีๆก็พบว่าในบ่อน้ำเล็กๆแห่งนี้มีปลาบู่ขนาดใหญ่อยู่ร่วม20ตัว

ยังไม่นับตัวเล็กๆที่มีอยู่อีกแบบนับไม่หวาดไม่ไหว

มีตั้งแต่ตัวเท่านิ้วก้อยยันเท่าข้อแขน!  [on_047]

ตัวนี้สีเจ็บมาก  xxx

นอนเล่นก้นบ่อ

สุมหัว

แก้มแดงๆ

สีขึ้นตั้งแต่ยังเด็กเชียว

ในบ่อยังมี สะโอน(จนท.บอกว่าคล้ายๆปลาดุกมีจุดดำที่คอดหางใครพอรู้ว่าคือปลาอะไรช่วยบอกหน่อยครับ)
กับ ตูหนาฝังโคลนแอบอยู่ ที่ผิวน้ำมีหัวตะกั่ว แต่ปลาดุกไม่มีแล้ว<<<เพิ่งมาหมดไปตอนหน้ามรสุมนี่แหละ

กุ้งก็มีนะครับ

พี่คนนึงบอกเปิดน้ำอยู่ดีๆเจอกุ้งพุ่งออกมาจากก๊อกหน้าตาเฉย  shock1

ที่ปลาบู่มีจำนวนมากขนาดนี้ส่วนนึงเพราะเวลาเจ้าหน้าที่กินอาหารเสร็จ
จะเทเศษอาหารให้ปลาในบ่อกินบ้างเป็นบางครั้ง

พอเศษข้าวกระทบผิวน้ำปลาบู่ทุกขนาดทุกวัยก็พร้อมใจกันพุ่งเข้าใส่
  [catgasp]

ความไวชนิดที่ปลานิลยังได้แต่มองตาปริบๆแล้วว่ายตามเข้ามา hmmmm

กินกันได้มันส์จริงๆ 
ปกติเคยแต่ให้อาหารปลาสวายหน้าวัด
วันนี้เปลี่ยนมาลองให้อาหารปลาบู่เกาะสุรินทร์ซะมั่ง

กินเสร็จน้ำขุ่นกันเลยทีเดียว

เฮ้ยตัวอะไรแว๊บๆ

ตะพาบคอแดง!? [on_008]
ตอนแรกที่เห็นบอกเลยว่างงครับ
ไม่คิดว่าจะมาเจอตะพาบในเกาะไกลฝั่งแบบนี้

เลยไปสอบถามไปกับคุณ กิตติพงษ์ จารุธาณินทร์ ได้ความว่า
เป็นตะพาบคอแดงจริงๆครับ ปกติจะพบในลำธารบนภูเขา
แต่ถ้าเป็นเกาะใหญ่ๆแบบหมู่เกาะสุรินทร์ก็มีโอกาสพบได้ตามธรรมชาติเหมือนกัน
ตะพาบคอแดงพบได้น้อยและค่อนข้างเปราะเมื่อเทียบกับตะพาบชนิดอื่น
เลยน่าจะเป็นตะพาบธรรมชาติไม่น่าจะมีใครเอามาปล่อยเหมือนที่สงสัยในตอนแรก

จากที่หลายคน(รวมทั้งผม)กังวลเกี่ยวกับปลานิลที่ถูกเอามาปล่อยในแหล่งน้ำหลายๆแหล่งของหมู่เกาะสุรินทร์
เท่าที่ผมเห็นมีแหล่งน้ำบางจุดที่มีปลานิลอาศัยอยู่มากพอสมควร(ซึ่งเข้าใจว่าเป็นการตั้งใจเลี้ยง)
แต่พอมาเห็นในบ่อนี้ก็ยังพอสบายใจขึ้นได้บ้างเพราะถึงมีปลานิลแต่บ่อแทบจะถูกยึดโดยปลาบู่เกาะสุรินทร์
จนปลานิลเกือบจะขยายพันธ์ไม่ได้เพราะโดนปลาบู่เกาะสุรินทร์นับร้อยคอยเก็บกวาดลูกปลาจนเกลี้ยง
เหลือแต่ตัวใหญ่ๆที่จะกลายมาเป็นอาหารในหน้ามรสุม
และบนเขาสูงของหมู่เกาะสุรินทร์ยังมีแหล่งน้ำที่ยังไม่ถูกรบกวน
ของเจ้าปลาบู่เกาะสุรินทร์เหลืออยู่อีก  idea1

มาถึงตอนนี้หลายคนจะเริ่มสงสัย
เฮ้ย   ตอนหน้ามรสุมขนาดปลาดุกยังเกลี้ยง  ปลานิลถูกแปรรูปมาเป็นปลาเผา
แล้วปลาบู่สีส้มๆตัวนี้ล่ะ?ไม่โดนจับมานึ่งซีอิ๊วเหรอ
คำตอบคือโดนแล้วครับ5555 
แต่พอดีมันไม่อร่อยและเหม็นคาวไปนิด(เทียบกับปลาทะเลที่กินกันประจำ)
เลยกลับไปนั่งทอดปลานิลกินเหมือนเดิมดีกว่า <<< เกิดเป็นปลานิลหมู่เกาะสุรินทร์นี่ซวยแท้  angry(...)

ที่จริงคนในเกาะเกือบทุกคนเคยเห็นเจ้าปลาบู่ตัวนี้อยู่แล้ว
แต่ไม่รู้ว่ามันคือปลาอะไร บางคนก็คิดว่ามันคือปลาบู่ทรายสีแปลกๆ
เลยไม่ได้ให้ความสนใจอะไรมากแค่โยนเศษอาหารเลี้ยงรวมกับปลานิลไป
ยังโชคดีที่ถึงแม้จะถูกรบกวนจากปลาต่างถิ่นที่ถูกนำมาปล่อย
ก็ยังมีปลาบู่เกาะสุรินทร์ที่สามารถอยู่บนเกาะแห่งนี้ได้
อย่างน้อยการมาในครั้งนี้ก็คงเป็นเครื่องยืนยันได้ว่า
ในตอนนี้ “หมู่เกาะสุรินทร์” ยังมี “ปลาบู่เกาะสุรินทร์”อยู่
ส่วนอนาคตของปลาบู่ชนิดนี้จะเป็นอย่างไรก็ต้องดูกันต่อไปครับ [on_019]

ขอขอบคุณ
เจ้าหน้าที่อุทยานทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือดูแลเป็นอย่างดีตลอด7วันบนเกาะ
คุณ กิตติพงษ์ ที่ช่วยให้ความกระจ่างเรื่องตะพาบคอแดง
และสุดท้าย พี่บอย ปลาระเบิดที่เขียนกระทู้ปลาบู่เกาะสุรินทร์ขึ้นมา
ทำให้ผมตั้งใจกลับมาที่นี่อีกครั้ง

ขอบคุณครับ

ปล1. หลังจากมานึกดูดีๆและได้เห็นปลาบู่เกาะในคราวนี้
ปลาที่ผมเห็นในครั้งนั้นคงจะไม่ใช่ปลาบู่เกาะสุรินทร์ เพราะรูปร่างต่างกันพอสมควร
แต่จะเป็นปลาอะไรก็ไม่ทราบเพราะผมจำหน้าตาชัดๆของมันไม่ได้แล้ว n032

ปล2.ผมเคยไปเกาะอาดัง-ราวีที่เคยมีคนถ่ายรูปเจ้าปลาบู่ตัวนี้ มาลงในfishmax
เมื่อ3ปีก่อนตอนนั้นยังไม่รู้ว่ามีเจ้านี่อยู่ด้วยมาอ่านเจอในfishmaxเอาอีตอนกลับมาแล้ว1อาทิตย์ [mo_001]<<<เซ็งจับจิต
จนเดือนเมษาที่ผ่านมากะจะแก้มือปรากฏ canon a95ของผม
ล๊อคhousingหลุดแช่น้ำทะเลกลางร่องน้ำจาบังไปซะเต็มอิ่ม[on_031]<<<เซ็งหนักกว่ารอบที่แล้ว

ปล3. ยาวไปนิดน้ำเยอะไปหน่อยต้องขออภัยด้วยนะครับ
hah1
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/12/14, [23:29:08] »

บทส่งท้าย

“อ่าวช่องขาดถูกสึนามิอัดเข้าเต็มๆ” 
“ทุ่งเขากวางหมู่เกาะสุรินทร์ตายเรียบจากปะการังฟอกขาว”
2คำนี้เป็นอีกหนึ่งแรงผลักดันที่ทำให้ผมกลับมาในครั้งนี้
เพื่อกลับมาดูให้เห็นด้วยตาของตัวเอง

ปีกว่าหลังจากที่ผมหลังจากผมไปหมู่เกาะสุรินทร์ครั้งที่2
26 ธันวาคม 2547 สึนามิถล่มชายหาดอันดามัน
คลื่นใหญ่กวาดปะการังในน้ำตื้นๆของอ่าวช่องขาดหายไปเกือบหมด
ดอกไม้ทะเลนับร้อยถูกพัดหายไปเช่นเดียวกับผู้อาศัยอย่างปลาการ์ตูน
สันทรายใหญ่ละลายไปกับแรงคลื่น
จากเขตน้ำตื้นที่เคยเดินข้ามได้เกิดมีเป็นร่องน้ำที่ลึกท่วมหัวแม้ยามน้ำลดมาคั่น

กลางปี2553ปะการังฟอกขาวครั้งใหญ่ในทะเลไทยจากปรากฏการณ์เอลนีโน่
อุณหภูมิน้ำที่พุ่งไปถึง35องศาทำให้ปะการังเขากวางและปะการังน้ำตื้นอื่นๆตายกันชนิดล้างบาง
หน้าอ่าวผักกาดปะการังโต๊ะแผ่นเท่าฝาบ้านยืนต้นตาย
ล้อมรอบด้วยทุ่งปะการังเขากวางไกลสุดลูกหูลูกตา….ที่เหลือเพียงซากหินปูนหุ้มสาหร่าย

สูดหายใจเข้าเต็มแล้วปอดแล้วสะบัดฟินดำลงไปใต้น้ำ
ฝูงปลาหูช้างตรงดิ่งขึ้นมาทักทาย
เต่าทะเลตัวใหญ่เร่งความเร็วผ่านไป
สากยักษ์ขี้สงสัยแตกฝูงออกมาว่ายตามอยู่ห่างๆ
กะรังไซส์เมตรทำหน้าตื่นแล้วมุดหลบใต้หิน
ท่ามกลางซากปรักหักพังของปะการังที่ล้มหายตายจากไป
ฝูงปลาในแนวปะการังยังคงวนเวียนไม่ไปไหน
รอคอยเวลาที่ปะการังรุ่นใหม่จะเติบโตขึ้นมาแทน
เวลาที่แนวปะการังแห่งนี้จะฟื้นกลับมาเหมือนเดิม
และเมื่อถึงวันนั้นไม่ว่าจะนานเท่าไหร่
ผมจะกลับมาดูด้วยตาตัวเอง…อีกครั้ง

CJ Silver ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 31/12/14, [00:03:37] »

ชอบมากครับน้องเก่ง เรื่องดีๆ ส่งท้ายปีเลยทีเดียว [on_066] [on_066] [on_066]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 31/12/14, [00:11:04] »

เยี่ยมครับ

ส่วนที่ว่าปลาสะโอน น่าจะหมายถึงปลาชะโอนซึ่งมีชนิดย่อยด้วย

ว่าแต่ปลาบู่เกาะสุรินทร์โตเต็มที่แล้วใหญ่เอาเรื่องเหมือนกัน
« ตอบ #4 เมื่อ: 31/12/14, [00:36:43] »

ชอบมากครับน้องเก่ง เรื่องดีๆ ส่งท้ายปีเลยทีเดียว [on_066] [on_066] [on_066]

ขอบคุณครับ^^

เยี่ยมครับ

ส่วนที่ว่าปลาสะโอน น่าจะหมายถึงปลาชะโอนซึ่งมีชนิดย่อยด้วย

ว่าแต่ปลาบู่เกาะสุรินทร์โตเต็มที่แล้วใหญ่เอาเรื่องเหมือนกัน
ใช่ครับตัวใหญ่พอสมควรเลย
สะโอนตอนแรกที่ได้ยินผมก็พูดออกมาเหมือนกันครับ ว่าใช่ชะโอนรึเปล่าแต่
พี่ที่ผมคุยบอกว่าไม่ใช่ มันจะคล้ายๆปลาดุก มีจุดที่คอดหาง ตอนกลางวันฝังตัวอยู่ในโคลน
ออกมาเฉพาะตอนกลางคืน(ตอนผมไปเลยไม่เห็นว่ามันหน้าตาเป็นยังไง)
เลยไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าตกลงคืออะไรครับ
aqueous_andaman ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 31/12/14, [01:15:01] »

เจอปลานิลในบ่อก็ว่าหนักแล้วนะ แต่ก็ยังพอทน
...
ปีที่แล้วดำน้ำไปเจอปลาดุกรัสเซียในบ่อปลาบู่เกาะสุรินทร์ด้วย เงิบ เลยคร๊าบบ...  [on_008]
Genoz ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 31/12/14, [06:28:06] »

จัดว่าโดนมากครับ สวยแจ่มมากกก [เจ๋ง]
« ตอบ #7 เมื่อ: 31/12/14, [13:07:58] »

เจอปลานิลในบ่อก็ว่าหนักแล้วนะ แต่ก็ยังพอทน
...
ปีที่แล้วดำน้ำไปเจอปลาดุกรัสเซียในบ่อปลาบู่เกาะสุรินทร์ด้วย เงิบ เลยคร๊าบบ...  [on_008]
ยังดีนะครับที่ตอนนี้กลายเป็นดุกย่างไปหมดแล้ว [ฮี่ๆๆ]

จัดว่าโดนมากครับ สวยแจ่มมากกก [เจ๋ง]
ขอบคุณครับพี่ตั้ม [เจ๋ง]
Buddha from Space ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 31/12/14, [14:25:38] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

เจ๋งเลยครัชชชช

ว่าแต่ รูปกุ้ง  เหมือนกุ้งมันแทะกระดูกปีกไก่บนเลยนะ 5555
อ๊อดๆ!!! ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 31/12/14, [18:13:53] »

ธรรมชาติ สวยจริงเชียว [เจ๋ง]
« ตอบ #10 เมื่อ: 31/12/14, [20:34:18] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

เจ๋งเลยครัชชชช

ว่าแต่ รูปกุ้ง  เหมือนกุ้งมันแทะกระดูกปีกไก่บนเลยนะ 5555
น่าจะกระดูกไก่จริงๆแหละครับ gossip
ธรรมชาติ สวยจริงเชียว [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ
joepsm ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 01/01/15, [20:48:29] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] เยี่ยมเลยครับ เยอะจริงๆ
iodineman ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #12 เมื่อ: 04/01/15, [19:43:43] »

ปลาสวยมากครับ อยากไปบ้างจังเลยครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

เชียนเรื่องสนุกดีครับ  กด + ให้เลย
jihawaii ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #13 เมื่อ: 05/01/15, [10:11:22] »

สุดยอดครับ

ปลาบ้านเราก็มีดีๆสวยๆอยู่ไม่น้อยเลย
« ตอบ #14 เมื่อ: 06/01/15, [13:34:50] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] เยี่ยมเลยครับ เยอะจริงๆ
ขอบคุณครับ [เจ๋ง]
ปลาสวยมากครับ อยากไปบ้างจังเลยครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

เชียนเรื่องสนุกดีครับ  กด + ให้เลย
ลองหาโอกาสมาเที่ยวดูซักครั้งนะครับ [เหะๆ]
สุดยอดครับ

ปลาบ้านเราก็มีดีๆสวยๆอยู่ไม่น้อยเลย
ตัวนี้สีแบบปลาทะเลบางตัวยังอายเลยล่ะครับ
ใครเห็นทีแรกก็แทบไม่เชื่อว่าเป็นปลาน้ำจืด [surpeised]

baka ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #15 เมื่อ: 06/01/15, [14:21:59] »

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ สุดยอด hide2 suicide
« ตอบ #16 เมื่อ: 07/01/15, [19:44:23] »

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ สุดยอด hide2 suicide
ขอบคุณครับ [เจ๋ง]
Heaven27 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 11/01/15, [03:33:26] »

ชอบมากๆครับ cryingrun
« ตอบ #18 เมื่อ: 13/01/15, [16:13:43] »

ชอบมากๆครับ cryingrun
ขอบคุณครับ
น่าไปเที่ยวดี ช่างภาพเก่งมากๆ
ถ้าไม่ใช่ช่วงวันหยุดยาวหมู่เกาะสุรินทร์จะสงบน่าเที่ยวมาก
ผมแค่คนถ่ายรูปธรรมดาครับไม่ได้เก่งอะไรขนาดนั้น hah1
nram ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 14/01/15, [10:22:57] »

[เจ๋ง]
zeus11 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 16/01/15, [11:44:29] »

สวยมากเลยครับบบบ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ภาคภูมิ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #21 เมื่อ: 19/01/15, [22:28:34] »

[on_055] [on_055] [on_055] [on_055]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์