Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้วิธีการพักปลาครับ  (อ่าน 2791 ครั้ง)
classic7 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/12/14, [06:59:32] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมต้องการซื้อปลาถุง เพราะมีราคาถูกกว่า แต่มีปัญหาไม่เข้าใจว่าการพักปลาหมายความว่ายังไง แล้วมีวิธีอย่างไรบ้างครับ
คือถ้าจะซื้อตามร้านขายทั่วไปคนขายชอบพูดว่า ร้านพี่ปลาพักไว้แล้วไม่เป็นโรคแน่นอน แต่ราคาต่อตัวจะสูงกว่าปลาถุงครับ
ปลาที่สนใจ เช่น พวกปลาฝูงเล็กครับ
NiSHinO ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/12/14, [11:53:20] »

ตอบตามความเข้าใจของผมด้วยเช่นกันน่ะครับ

การพักปลา คือ
ปกติตลาดซื้อขายปลาที่ JJ จะเป็นการรับซื้อปลามาอีกต่อจากพ่อค้าแม่ค้าขายส่ง ขายทีถุงละหลักร้อยตัวขึ้นไป
ร้านที่ JJ เมื่อซื้อมาแล้ว ก็จะเอาปลามาลงตู้ปรับสภาพน้ำ พักปลาในตู้สัก 2-3 วัน แล้วค่อยขายให้ลูกค้าอีกต่อนึง
เพื่อให้ปลาที่อ่อนแอจากการขนส่ง จากการเปลี่ยนสภาพน้ำ ได้ฟื้นตัว แข็งแรงขึ้น ขายต่อให้ลูกค้า โอกาสที่ปลา
จะอ่อนแอตายก็น้อยลง

แต่ถ้าปลาที่ไม่ได้มีการพักเลย ขายส่ง > ร้าน JJ > ลูกค้า  อาจขายโดยเว้นช่วงกันเพียงแค่ขั้นตอนละ 0-1 วัน
ปลาจะค่อนข้างอ่อนแอครับ โอกาสตายก็สูงขึ้นด้วย
สำหรับลูกค้า บางคนเมื่อซื้อมาแล้ว ก็จะมีตู้พักปลาต่างหาก ก่อนจะเอาปลาลงตู้พักก็จะปรับสภาพน้ำกับปลาก่อน
ป้องกันการช็อคน้ำตาย พอลงแล้วก็เลี้ยงในตู้พักสักระยะนึง บางคนอาจถือเป็นการกักดูโรคปลาไปในตัวด้วย
พักในตู้พักเป็นอาทิตย์ ค่อยเอาลงตู้หลัก เผื่อปลาที่เอามามีติดโรคมาด้วย ก็จะได้เห็นอาการกันช่วงนี้
(แต่บางโรคก็ใช้เวลานานกว่าจะแสดง ซึ่งก็ลงตู้หลักไปล่ะ)

ตามความเข้าใจผมน่ะครับ
จึงเป็นเหตุผลเรื่องราคา ปลายังไม่พักจะถูก เพราะโอกาสตายยังสูง  ปลาพักจะแพงกว่า เพราะโอกาสตายต่ำกว่า
 [เขิลลลล]
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/12/14, [01:56:59] »

+ให้เลยครับ ว่าแต่มีการใส่ยาควบคู่ไปด้วยเหรอป่าวครับ
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/01/15, [09:50:40] »

แล้วแต่อาการของปลาครับว่าจะใส่ยาคุมไว้ไหม
G.Aqua.c1UB ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/02/15, [10:36:34] »

ผมเอาปลาไปลง พักไว้ ซื้อ ปลาสายทองลายมาลงพักไปด้วย มันมี จุดขาวๆ อ่ะ ตายไปแล้วตัวนึ่ง ล่ะที่นี้ ล่ะ ติด คาร์รินัล อีก 70 ตัว ตอนนี้ตายไป 3 มีจุดขาวทุกตัวเลย วิธแก้ทำไงให้มันหายสงสารมันจัง
Redlook ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/02/15, [11:37:02] »

ผมเอาปลาไปลง พักไว้ ซื้อ ปลาสายทองลายมาลงพักไปด้วย มันมี จุดขาวๆ อ่ะ ตายไปแล้วตัวนึ่ง ล่ะที่นี้ ล่ะ ติด คาร์รินัล อีก 70 ตัว ตอนนี้ตายไป 3 มีจุดขาวทุกตัวเลย วิธแก้ทำไงให้มันหายสงสารมันจัง

ติดฮีตเตอร์ควบคุมอุณหภูมิที่ 30 องศา งดอาหาร ใส่ยารักษาจุดขาวพวก super iche ครับ
ขอให้โชคดีครับ
Riccia ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/03/15, [16:53:38] »

คือผมต้องการซื้อปลาถุง เพราะมีราคาถูกกว่า แต่มีปัญหาไม่เข้าใจว่าการพักปลาหมายความว่ายังไง แล้วมีวิธีอย่างไรบ้างครับ
คือถ้าจะซื้อตามร้านขายทั่วไปคนขายชอบพูดว่า ร้านพี่ปลาพักไว้แล้วไม่เป็นโรคแน่นอน แต่ราคาต่อตัวจะสูงกว่าปลาถุงครับ
ปลาที่สนใจ เช่น พวกปลาฝูงเล็กครับ

ตามที่เข้าใจเช่นกันครับ การพักปลา คือ การปรับสภาพน้ำ กักโรค ขุนอาหาร โดยเฉพาะ พวกปลาเล็ก ที่มักจะมีโอกาศตายได้ง่าย
เมื่อ สภาพน้ำหรือ อุณหภูมิเปลี่ยนแปลง และการขนส่งจากที่ไกลๆ ทำให้ปลาอ่อนแอมาก การพักปลา จึงเป็นการแบกรับความเสี่ยงด้วย เพราะบางครั้ง ตายหมดล็อตเลยก็มี ปลาที่พักแล้วตามร้านจึงมีราคาสูงกว่าครับ

ทีนี้พูดถึงวิธีการพักปลา ก็ต้องแล้วแต่ชนิดของปลาด้วยครับ
แต่ถ้าเป็นพวกปลาอย่าง ปลาซิว หรือ คาดินัล ผมใช้วิธีนี้ครับ
 เอาพีทมอสแช่น้ำไว้ให้สีออกชาๆ ใส่ยาเหลืองแบบผงลงไปหน่อย
เป่าอ๊อก ทิ้งไว้2-3วัน หรือ อาทิตย์นึงก็ได้
ตอนได้ปลามาแล้ว อย่าเพิ่งแกะถุง ให้ลอยถุงไว้อย่างน้อยซัก20นาที จากนั้นค่อยๆเท ปลาลงไปพร้อมน้ำในถุง
วันแรกอย่าเพิ่งให้อาหารครับ และอย่าตักปลาขึ้นพ้นน้ำ เพราะจะทำให้ครีบเปื่อย
และติดเชื้อได้ง่าย ถ้ามีปลาตายก็คอยตักออกครับ
 วันถัดมาก็ค่อยเริ่มให้อาหาร แล้วก็สังเกตุอาการถ้ามีอาการป่วย
หรือ ปรสิตติดมาด้วย ก็ใส่ยารักษากันไปตามอาการ
และค่อยๆเปลี่ยนถ่ายน้ำประมาณ20% ทุกวัน
ประมาณ1อาทิตย์ ปลาก็น่าจะสมบูรณ์ดี ไม่มีปัญหาแล้วครับ [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/03/15, [02:54:43] »

ตามที่เข้าใจเช่นกันครับ การพักปลา คือ การปรับสภาพน้ำ กักโรค ขุนอาหาร โดยเฉพาะ พวกปลาเล็ก ที่มักจะมีโอกาศตายได้ง่าย
เมื่อ สภาพน้ำหรือ อุณหภูมิเปลี่ยนแปลง และการขนส่งจากที่ไกลๆ ทำให้ปลาอ่อนแอมาก การพักปลา จึงเป็นการแบกรับความเสี่ยงด้วย เพราะบางครั้ง ตายหมดล็อตเลยก็มี ปลาที่พักแล้วตามร้านจึงมีราคาสูงกว่าครับ

ทีนี้พูดถึงวิธีการพักปลา ก็ต้องแล้วแต่ชนิดของปลาด้วยครับ
แต่ถ้าเป็นพวกปลาอย่าง ปลาซิว หรือ คาดินัล ผมใช้วิธีนี้ครับ
 เอาพีทมอสแช่น้ำไว้ให้สีออกชาๆ ใส่ยาเหลืองแบบผงลงไปหน่อย
เป่าอ๊อก ทิ้งไว้2-3วัน หรือ อาทิตย์นึงก็ได้
ตอนได้ปลามาแล้ว อย่าเพิ่งแกะถุง ให้ลอยถุงไว้อย่างน้อยซัก20นาที จากนั้นค่อยๆเท ปลาลงไปพร้อมน้ำในถุง
วันแรกอย่าเพิ่งให้อาหารครับ และอย่าตักปลาขึ้นพ้นน้ำ เพราะจะทำให้ครีบเปื่อย
และติดเชื้อได้ง่าย ถ้ามีปลาตายก็คอยตักออกครับ
 วันถัดมาก็ค่อยเริ่มให้อาหาร แล้วก็สังเกตุอาการถ้ามีอาการป่วย
หรือ ปรสิตติดมาด้วย ก็ใส่ยารักษากันไปตามอาการ
และค่อยๆเปลี่ยนถ่ายน้ำประมาณ20% ทุกวัน
ประมาณ1อาทิตย์ ปลาก็น่าจะสมบูรณ์ดี ไม่มีปัญหาแล้วครับ [เจ๋ง]
+ให้เลยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์