Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถา มหมอมาลาวีครับ  (อ่าน 1823 ครั้ง)
ท่านอุ้ย ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 23/12/14, [21:35:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเพิ่งซื้อหมอมาลาวีรวมมา 20 ตัวครับ น่าจะเป็น เดมาสัน กล้วยหอม แตงไทย เรดซีบร้า แต่ที่สีขาวตาแดง ไม่ทราบว่าคืออะไร และฉลามหางใหม้อีกห้าตัว
ที่อยากรู้คือ
 1.ผมเลี้ยงมาลาวี กับฉลามหางให้รวมกันได้หรือเปล่าครับ
2.ตอนนี้ผมให้กินซากุระ ก็กินดีอยู่ผมควรให้อาหารอะไรดีครับ อาหารปลาหมอสีดีหรือเปล่า
3.ผมรองพื้นตู้ด้วยหินบางๆ จะเป็นไรมั๊ยครับ กรือจะต้องเปลี่ยนเป็นทรายครับ
ขอบคุณครับ

YoZaWa ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/12/14, [16:46:25] »

ผมเพิ่งซื้อหมอมาลาวีรวมมา 20 ตัวครับ น่าจะเป็น เดมาสัน กล้วยหอม แตงไทย เรดซีบร้า แต่ที่สีขาวตาแดง ไม่ทราบว่าคืออะไร และฉลามหางใหม้อีกห้าตัว
ที่อยากรู้คือ
 1.ผมเลี้ยงมาลาวี กับฉลามหางให้รวมกันได้หรือเปล่าครับ
2.ตอนนี้ผมให้กินซากุระ ก็กินดีอยู่ผมควรให้อาหารอะไรดีครับ อาหารปลาหมอสีดีหรือเปล่า
3.ผมรองพื้นตู้ด้วยหินบางๆ จะเป็นไรมั๊ยครับ กรือจะต้องเปลี่ยนเป็นทรายครับ
ขอบคุณครับ

เอาที่ละคำถาม

คำถาม ที่1 ผมเลี้ยงมาลาวี กับฉลามหางให้รวมกันได้หรือเปล่าครับ
ตอบ ได้ครับ ไม่เป็นไร แต่ไม่ควรเลี้ยงครับ มาลาวีเป็นปลาที่ดุครับเล็กๆสวย ยิ่งโตยิ่งดุ ฉลามจะโดนกัดหางกัดครีบกัดตัวแล้วจะตาย 

คำถาม ที่2 ตอนนี้ผมให้กินซากุระ ก็กินดีอยู่ผมควรให้อาหารอะไรดีครับ อาหารปลาหมอสีดีหรือเปล่า
ตอบ หมอมาลาวีกินไม่ค่อยเลือกครับ อะไรก็กิน ซากุระก็ได้ ถ้าอย่างให้โตไวๆ ก็หนอนแดง ไรทะเล อาหารปลาหมอสีก็ได้ครับ

คำถาม ที่3 ผมรองพื้นตู้ด้วยหินบางๆ จะเป็นไรมั๊ยครับ หรือจะต้องเปลี่ยนเป็นทรายครับขอบคุณครับ
ตอบ อยู่ตัวคุณว่าชอบแบบไหน หินก็ได้ ทราย ก็ดี แต่ๆ มันมีข้อแตกต่างกันอยู่คือ หินกรวดจะทำความสะอาดง่ายกว่า
ทรายจะทำความสะอาดยากกว่า ถ้ากรองดีๆทรายก็ได้ ไม่ก็ปูทรายบางๆก็จะทำให้ทำความสะอาดไม่ยาก
(ส่วนตัวชอบทรายมากกว่า วางหินใหญ่ไม่ก็ขอนไม้ก็สวยแล้ว)

ขอถามกับว่าตู้กี่นิ้วครับ เลี้ยง20 ตัว  ฉลามอีก5ตัว
ระยะสั้นอย่าต่ำกว่า 36 นิ้ว นะ ครับ (มาลาวีนี้โตไวมากๆๆ)
ถ้าระยะยาว 60 นิ้ว นี้อยู่ได้จนปลาตาย

ท่านอุ้ย ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/12/14, [22:44:27] »

ขอบคุณครับ
ตอนนี้ผมใช้ตู้ 27 นิ้ว (ทำเองครับ) ที่คิดใว้คือตอนมาลาวีเล็กๆเลี้ยงกลุ่มใหญ่ใว้ ตู้จะได้ไม่โหลงเหลง ถ้ามาลาวีใหญ่ก็จะแยกแบ่งใส่ตู้ขนาดเดียวกันอีกตู้นึงครับ
แล้วไม่ทราบว่ามาลาวีนี่โตเร็วขนาดไหนอ่ะครับ จากขนาดนิ้วนึง ถึงโตเต็มที่ ประมาณกี่เดือนครับ
อีกอย่าง ที่ตัวขาวล้วนตาแดง เรียกว่าอะไรครับ
ขอบคุณครับ
YoZaWa ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/12/14, [00:21:55] »

ขอบคุณครับ
ตอนนี้ผมใช้ตู้ 27 นิ้ว (ทำเองครับ) ที่คิดใว้คือตอนมาลาวีเล็กๆเลี้ยงกลุ่มใหญ่ใว้ ตู้จะได้ไม่โหลงเหลง ถ้ามาลาวีใหญ่ก็จะแยกแบ่งใส่ตู้ขนาดเดียวกันอีกตู้นึงครับ
แล้วไม่ทราบว่ามาลาวีนี่โตเร็วขนาดไหนอ่ะครับ จากขนาดนิ้วนึง ถึงโตเต็มที่ ประมาณกี่เดือนครับ
อีกอย่าง ที่ตัวขาวล้วนตาแดง เรียกว่าอะไรครับ
ขอบคุณครับ
จากคำถาม 1. อีกอย่าง ที่ตัวขาวล้วนตาแดง เรียกว่าอะไรครับ
ตอบ Pseudotropheus socolofi Albino

จากคำถาม 2. แล้วไม่ทราบว่ามาลาวีนี่โตเร็วขนาดไหนอ่ะครับ จากขนาดนิ้วนึง ถึงโตเต็มที่ ประมาณกี่เดือนครับ
ตอบ เป็นอะไรที่ตอบยากเพราะ ปลาจะโตไวโตช้า มีปัจจัยหลายอย่าง ยกตัวอย่าง อาหาร ขนาดตู้ จำนวนปลา และสายพันธุ์ปลา ตู้ใหญ่จริงๆ แต่ปลามีเต็มตู้ จนแย่งอาหารกันก็โตช้า อาหารปลาให้แต่อาหารเม็ดบางทีก็โตช้า

ก็อย่างที่บอกละครับ มันดุตามขนาดตัว การเลี้ยงเยอะทำให้ไม่ค่อยไล่กัดกัน แต่หลังจากแบ่ง แล้ว ตู้27นิ้ว ก็ยังเล็กเกินไปสำหรับมาลาวีครับ
Buddha from Space ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/12/14, [10:38:07] »

ที่กล่าวมานั้นใหญ่ได้ ประมาณ 6 นิ้ว
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์