Aqua.c1ub.net
*
  Sat 11/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ Tang ท้องบวม ปูดๆ  (อ่าน 874 ครั้ง)
paveen ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 18/12/14, [16:15:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พึ่งเป็นวันนี้ ตอนนี้อาการว่ายน้ำอยู่กับที่ ซึมๆ ไม่ว่ายไปไหน อาหารไม่กินครับ มีวิธีรักษาไหมครับ

Sine ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/12/14, [16:19:55] »

มารอฟังครับ
tangslover ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/12/14, [18:22:19] »

เลี้ยงมานานยังคับ ปกติเพอเพิ้ลแทงค์ อึดมากนะครับ ถ้าเลี้ยงมานานแล้ว น่าจะเกิดจากอาหารไม่ย่อยนะครับ
ช่วงนี้ช่วงเปลี่ยนฤดูอากาศเปลี่ยนแปลงมากๆ อุณหภูมิลดลงเร็วมาก ยังไงก็ลองคุมอุณหภูมิให้คงที่ครับ
ถ้าพึ่งเป็นวันนี้วันแรก ลองงดอาหารคืนนี้ดูก่อนครับ แล้วรอดูอาการพรุ่งนี้ว่าเขายังกินมั้ย เพราะแทงค์บางตัวกินเยอะไปจนมันไม่ย่อย ต้องใช้เวลานิดหนึ่งคับ แต่ถ้าอาการไม่ดีขึ้นลองจับแยกมาไว้ตู้พยาบาลดูครับ แต่ส่วนตัวผมไม่อยากให้แยกปลาออกมาซักเท่าไหร่เพราะมันทำให้ปลาเครียดมากกว่าเดิม
ยังไงก็เอาใจช่วยนะครับ ขอให้หายไวไว  [on_066]
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/12/14, [19:29:14] »

เลี้ยงมาครึ่งปีได้แล้วครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/12/14, [09:18:53] »

ไม่ทันละครับ มาวันนี้ว่าจะหายาอะไรมารักษา ตายเรียบร้อยแล้วครับ
Sine ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/12/14, [09:34:18] »

เสียใจด้วยครับ [on_024]

พอบอกสาเหตุได้บ้างมั้ยครับว่าก่อนท้องบวม ได้ให้อาหารอะไรไปบ้างมั้ยครับ
หรืออาหารแปลกๆ หรือไม่ได้ให้ หรืออยู่เฉยๆก็เป็นเอง
ขอบคุณครับ

คือผมเคยเลี้ยงปลาหมอโทรเฟียส อาการท้องอืดบ่อยเพราะอาหารที่มีโปรตีนสูง ที่ไม่ใช่พืช เพราะโทรเฟียสกินพืช
อาการแบบนี้เลยครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/12/14, [16:00:17] »

ก็ให้อาหารเม็ดตามปกตินะครับ แต่ที่พิเศษคือมื้อเช้าวันที่เห็นอาการ (ยังกินปกติ) ผมให้อาหารสดแช่แข็ง ซึ่งก่อนหน้านี้ก็ให้นะครับ พอมาบ่ายๆ ก็นิ่งๆซึมๆเลย
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/12/14, [20:36:16] »

เสียใจด้วยครับ
อาหารสดผมว่าแทงค์แนะนำเป็นพวกสาหร่ายจะดีกว่าครับ
ไม่เป็นไรครับลองใหม่ครับ พยายามอย่าให้อาหารสดเยอะ แต่ถ้าอยากให้แนะนำสาหร่ายให้แทงค์จะดีที่สุดครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 21/12/14, [22:42:44] »

คือจริงๆผมให้ปลาทองกะการ์ตูน แต่แทงค์มันก็ชอบจกไปกินเอง T-T มันตะกละมาก ขนาดป้อนกุ้งสดให้พวก ประการังมันยังไปแย่งดึงออกมาเลยครับ  cryingrun
« ตอบ #9 เมื่อ: 22/12/14, [18:38:20] »

คือจริงๆผมให้ปลาทองกะการ์ตูน แต่แทงค์มันก็ชอบจกไปกินเอง T-T มันตะกละมาก ขนาดป้อนกุ้งสดให้พวก ประการังมันยังไปแย่งดึงออกมาเลยครับ  cryingrun

เดี๋ยวนะครับ ให้ "ปลาทอง" หรือ "อาหารปลาทอง" ครับ ถ้าให้ปลาทองไม่ควรอย่างยิ่งเลยครับ  [on_008] [on_008]
แต่ถ้าอาหารปลาทองให้ได้แต่นานๆครั้งครับ ส่วนเรื่องตะกละแทงค์มีนิสัยกินไม่เลือกอยู่แล้วครับ กินทุกอย่างยังไงก็ต้องระวังเรื่องอาหารไว้ด้วยนะครับ แทงค์ที่ส่วนใหญ่ๆเริ่มนิ่งๆไม่กินอาหาร ส่วนหนึ่งก็มาจากอาหารไม่ย่อยนี้แหละครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์