Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอซาวล์เสียงหน่อยเรื่อง mixzer  (อ่าน 7795 ครั้ง)
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« เมื่อ: 16/12/14, [16:54:47] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเชื่อว่าหลายต่อหลายคนเข้ามาเวปนี้เรื่องตู้ทะเลก็เพราะ google พาไปเจอบทความของ mixzer
ที่นี้สำหรับคนที่ทราบและได้อ่านกรณีปัญหาแล้วผมอยากขอความคิดเห็นหน่อยว่าเรา(ผมไม่อยากคิดคนเดียวอ่ะ)
ควรจะทำยังไงกับบทความต่างๆของมันดี ส่วนตัวผมว่าความรู้ที่เขียนออกมาถือว่ามีประโยชน์กับมือใหม่มาก
ผมจึงไม่รู้ว่าควรจะจัดการยังไงดีกับบทความที่ผู้เขียนมีปัญหาด้านการหลอกลวงแบบนี้ครับ
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/12/14, [16:58:36] »

ถ้าสิ่งใดมีประโยชน์ก็ควรจะเก็บไว้ครับ
แยกกันระหว่าง พฤติกรรมส่วนตัว กับส่วนรวม
Ikqsung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/12/14, [17:09:27] »

เอ่อ.... [เอ๊ะ!!!] คือเกิดอะไรขึ้นหรอครับ ผมเองก็คนหนึ่งที่มาเริ่มตู้ทะเลจาก คุณmixzer และของพี่ป็อบ น่ะครับ บอกตรงๆตอนนี้อึ้งครับ [on_008] ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น ช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมครับ/ขอบคุณครับ
Sine ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/12/14, [17:10:23] »

ผมเป็นมือใหม่ครับ
บทความที่เขียน ผมไม่รู้ถูกทั้งหมดมั้ย ถ้าถูกก็น่าเก็บถ้าไม่ถูกก็ตัดออกครับ

ปล.ก็เชื่อไปแล้วอ่ะนะ n032
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/12/14, [17:46:36] »

คือ ผมเองก็เป็นคนนึงที่นึกถึงประเด็นนี้ตั้งแต่แรกๆ ที่พี่ป๊อปพูดถึงคุณมิกซ์ เพราะผมเองเข้าเว็บนี้มาได้ และเลี้ยงตู้ทะเลมาได้ รวมทั้งได้คำตอบหลายๆ คำตอบ ก็เพราะคุณมิกซ์

บทความส่วนใหญ่ที่ฝังในเว็บของเรา ก็มีของคุณมิกซ์เสียเป็นส่วนใหญ่ แต่ปัญหาคือ ตอนนี้ id คุณมิกซ์ โดนทั้งขี้ทั้งใบแดงแปะ ตอนนี้คือ มันจะมีปัญหาที่ผมเห็นอยู่ 2 ปัญหา จากเหตุนี้ คือ

1. คนที่เข้ามาใหม่ เห็นเจ้าของบทความ มีทั้งขี้ทั้งใบแดงแปะ จะส่งผลต่อความน่าเชื่อถือของบทความของคุณมิกซ์อย่างเลี่ยงไม่ได้
2. คนที่เข้ามาใหม่ เห็นบทความ แล้วตัดสินว่า ดี มีประโยชน์ แต่ทำไม เว็บนี้ต้องแปะคนเขียนให้มีขี้กะใบแดง เพื่ออะไร ทำไม ยังไง ต้องเกิดคำถามแน่ๆ ซึ่งผมมองว่ามีผลต่อเครดิตของเว็บอยู่นิดหน่อย

ผมเลยมีแนวความคิดมาเสนอหลายแนวด้วยกัน เพื่อให้พี่ป๊อป และหลายๆ คนช่วยพิจารณาคือ

1. คงไว้ที่การแบนไอดี แต่เอาขี้และใบแดงออก เพื่อไม่ให้เกิดคำถามสำหรับคนที่เข้ามาใหม่
2. หาก ข้อ 1. ไม่สามารถทำได้ หรือไม่น่าทำ ก็อาจจะให้ Mod หรือใคร Quote ข้อความ แล้วเครดิตคุณมิกซ์ (อันนี้ คหสต ไม่ค่อยชอบ เหมือนไปขโมยบทความชาวบ้านมาแปะยังไงไม่รุ)
3. rewrite บทความใหม่ คนเขียนเป็นอีกคนหนึ่งไปเลย (ใครก็ได้) จะ ref ถึงบทความคุณมิกซ์หรือไม่ก็สุดแท้แต่ (คหสต ชอบวิธีนี้สุด แต่จะลำบากคนเขียนหน่อย อีกอย่างคือ ถ้าเป็นไปได้ ก็จัดระเบียบบทความใหม่เลยก็ดี เพราะตอนนี้ผมคิดว่าบทความในเว็บ ส่วนของห้องทะเล ค่อนข้างกระจัดกระจายอีกแล้ว)

ใครมีความเห็นหรือวิธีการอย่างอื่นเพิ่มเติม ก็นำเสนออภิปรายได้นะครับ ส่วนผมก็พอจะนึกออกได้แค่นี้ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/12/14, [17:48:29] โดย un_petit_garcon »
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/12/14, [17:53:26] »

ผมเป็นมือใหม่ครับ
บทความที่เขียน ผมไม่รู้ถูกทั้งหมดมั้ย ถ้าถูกก็น่าเก็บถ้าไม่ถูกก็ตัดออกครับ

ปล.ก็เชื่อไปแล้วอ่ะนะ n032

เป็นความน่าลำบากใจอย่างหนึ่ง การตัดสินว่าบทความหมดนั่นถูกต้องหรือมีประโยชน์ควรค่าแก่การเก็บรักษาไว้มากแค่ไหน ก็ต้องเป็นคนรู้จริงเท่านั้นถึงจะพอบอกได้ มันก็เลยน่าลำบากใจ ว่าจะเก็บไว้ยังไงให้ดูน่าอ่าน หรือจะเขียนใหม่เลยดี มันพูดยากเนาะ 5555
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/12/14, [18:07:18] »

เขียนใหม่ก็ไม่ต่างอะไรจากการลอกมาแล้วตัดแปะ  ผมว่าการกระทำแบบนี้มันแย่ยิ่งกว่า
หากคนอ่านแยกแยะไม่ได้ระหว่างเรื่องที่เป็นประโยชน์สาธารณะ กับเรื่องนิสัยส่วนตัว ก็ไม่รู้จะเรียกว่าอะไร
คนมันก็มีทั้งส่วนดีและไม่ดี ก็เหมือนกับเรื่องก่อนหน้านี้ กับอีกบุคคลหนึ่ง
หากคงไว้ซึ่งใบแดง ก็คงจะถามกันหลังไมค์เองว่าเพราะอะไร
ถูกไม่ถูก จริงไม่จริง แล้วทำไมตอนนั้นถึงไม่แก้ไข และถูกคืออะไร
คำตอบคืออาจจะไม่มี การประยุกต์ใช้ให้เหมาะสมกับตู้ต่างหากคือสิ่งสำคัญ
หากรักและเข้าใจ ใส่ใจในสิ่งที่เลี้ยง มันก็จะนำไปสู่หนทางที่เหมาะสมสำหรับตู้ของเราเอง

« ตอบ #7 เมื่อ: 16/12/14, [18:36:26] »

ตั้งแต่ดูแลมาพึ่งแจกใบเหลืองไปไม่เกิน 4 คนใบแดงถ้ามีก็ไม่ใช่ผมแจกนะครับ
แบนไปอีก 2 เพราะค้าขายหลอกลวง ใบเหลืองที่แจกเกิดจากการใช้คำพูดไม่เหมาะสมทั้งสิ้น
กรณีใบแดงที่คุณตั้มพูดถึงนี่อันไหนครับนึกไม่ออกจริงๆ
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/12/14, [18:47:59] »

ตั้งแต่ดูแลมาพึ่งแจกใบเหลืองไปไม่เกิน 4 คนใบแดงถ้ามีก็ไม่ใช่ผมแจกนะครับ
แบนไปอีก 2 เพราะค้าขายหลอกลวง ใบเหลืองที่แจกเกิดจากการใช้คำพูดไม่เหมาะสมทั้งสิ้น
กรณีใบแดงที่คุณตั้มพูดถึงนี่อันไหนครับนึกไม่ออกจริงๆ

อร้ายยยย....
ผมพูดในแง่ส่วนที่ดีๆ อย่างคนนี้เขาก็ได้เข้ามาสร้างสีสัน สร้างเสียงหัวเราะให้กับเราเช่นกัน
การที่มีส่วนไม่ดี มันก็ไม่ได้เหมารวมว่าสิ่งที่ผ่านมาในตัวเขาจะไม่ดีไปเสียทั้งหมด.....
แต่ขอไว้เพียงเท่านี้นะ สำหรับบุคคลนี้ แต่ก็ขอไว้อย่าไปเอ่ยถึงกันอีกเลย...
mai2610 ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/12/14, [19:15:14] »

อะไรดีๆก็เก็บไว้
 [งง] เอ๊ะเดียว.......
ถ้าเกิดเขานำบทความที่เขาเขียนไว้ไปอ้างอีกล่ะ ทำไง.......

ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับใครนะ บางอย่างเก็บไว้อาจมีผลเสียภายหน้า ถึงจะบอกว่ามีประโยชน์ตอนนี้ก็เถอะ
ผมว่า เอาแอบไว้ดีกว่า รอคดีเรียบร้อยค่อยว่ากัน
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/12/14, [20:12:17] »

ตามไปอ่านต้นเรื่องมาแล้ว
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=272921.msg3099065#msg3099065

ถ้าสิ่งที่เขาเขียนๆจากปสก.จริงๆไม่ได้ลอกใครมา มันก็ไม่ต้องลบๆแล้วเขียนใหม่มันก็ออกจะดูเด็กไปหน่อย
แค่แบนไปก็จบ แยกส่วนสาระออกจากพฤติกรรมดีกว่า

ช๊อคเล็กน้อย แต่เข้าใจได้ยุคนี้ก็แบบนี้ นอกจากพ่อแม่ อย่าเชื่อใจใครเต็ม100ดีที่สุด
 [on_018]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/12/14, [20:43:48] โดย Lolicon »
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 16/12/14, [20:25:36] »

เก็บไว้ = จะมีผลในภายหน้ารึเปล่า

เขียนขึ้นใหม่ = ไม่น่าจะมีผลอะไร จะดีซะอีก เจ้าของผลงานจะได้ไม่มีส่วนมาเกี่ยวข้องกับเว็ปอีกต่อไป

คณป็อบและเพื่อน ๆ หรือสมาชิกเว็ป หลาย ๆ ท่าน ต่างมีความรู้ความสามารถมากมาย คงไม่ยากครับ เรามาช่วย ๆ กันครับ  [on_066]

เขียนขึ้นใหม่ดีที่สุดครับ
Lapath ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 16/12/14, [20:35:07] »

ตกข่าวอีกแล้วเราแล้วมันเรื่องไรอ่าา [on_051]
Sine ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 16/12/14, [21:18:51] »

"คนเรารู้หน้าไม่รู้ใจ"
 [on_008]

เป็นกำลังใจให้ครับ อย่าไปท้อกับคนแบบนี้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/12/14, [21:24:32] โดย Sine »
Aimed ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #14 เมื่อ: 16/12/14, [21:39:05] »

ผมว่าเราควรเก็บสิ่งดีๆ ให้อยู่กับเว็บ ให้คนรุ่นต่อๆ ไปได้อ่านได้ศึกษา
ส่วนที่ไม่ดี และที่ยังไม่เกิด ให้เป็นเรื่องของแต่ละคนจะคิดเห็นกันไป
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 16/12/14, [21:45:56] »

ผมโวตให้ลบให้หมดครับ

สำหรับผมถ้ารู้ว่าคนเขียนบทความนิสัยลวงโลก
แล้วบทความนั้นจะไปน่าเชื่อถือได้ยังไง
ไปก๊อปใครมาหรือแอบได้ยินเค้าคุยกันเหรอเปล่า
ผมว่าหน้าใหม่ไม่จำเป็นต้องไปพึ่งบทความของเค้าเลย
สงสัยอะไรถามมาคนในนี้พร้อมตอบอยู่แล้ว
ถ้าผมจะต้องพึ่งบทความของคนแบบนี้
สู้ผมลองผิดลองถูกเองผมสบายใจกว่า

ปล เพิ่งโดนหลอกขายปอมมาของกำลังขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/12/14, [21:48:18] โดย sfish »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #16 เมื่อ: 16/12/14, [21:51:08] »

อาจจะใช้วิธีถอดออกจากห้องบทความก่อน

แค่นี้ก็จะกลายเป็นกระทู้ทั่วไปละ
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 16/12/14, [22:01:20] »

ถ้าสิ่งใดมีประโยชน์ก็ควรจะเก็บไว้ครับ
แยกกันระหว่าง พฤติกรรมส่วนตัว กับส่วนรวม

+1 ครับ
ถ้าอ่านแล้วมันถูกต้อง มีประโยชน์ ก็ทิ้งไว้ครับ
ไม่ต้องคิดมากหรอกครับเรื่องปัญหาอะไรก็แล้วแต่ที่จะตามมา เพราะเจ้าตัวคงไม่กลับมาอีกแล้ว(มั้ง)
เรื่องจะเชื่อหรือไม่เชื่อมันก็ขึ้นอยู่กับผู้อ่านเป็นคนตัดสินใจอยู่แล้วครับ
ส่วนตัวแนะนำเป็นให้แก้ไขข้อความใหม่ เติมคำนำหน้าหรือต่อท้ายบทความไปสั้นๆ อธิบายเกี่ยวกับประวัติและเหตุผลที่โดนแบนไรงี้
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #18 เมื่อ: 16/12/14, [22:32:33] »

คิดว่าลบเขียนใหม่ไปเลยดีกว่า ไม่ใช่ก๊อบมาเรียบเรียงใหม่นะ คือทำใหม่ทั้งหมดเลย
แม้ส่วนตัวผมจะไม่ได้เลี้ยงอยู่ แต่ก็พอมีประสบการณ์กับตู้ชาวบ้านมาเยอะ
ยกเว้นพวกเกี่ยวกับปลาเฉพาะตัว และก้นตุ้ในประเด็นลึกๆบางเรื่อง
ถ้าจะต้องทำใหม่ผมก็พอได้นะ ทำแล้วเดี๋ยวหาโปรโตกมาช่วยปรู๊ฟให้ก็ได้

ไม่ใช่รังเกียจหรือเรื่องความน่าเชื่อถืออะไร
เพราะความรู้ ก็คือความรู้ ข้อเท็จจริง ก็คือข้อเท็จจริง ไม่ว่าจะออกมาจากสมองใคร
พระเอกเขียนคำว่าควาย กับตัวโกงเขียนคำว่าควาย ถ้าเขียนถูก ยังไงก็อ่านว่าควาย

แต่การที่จะเอาผลงานของคนที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับเว็บแล้วมาใช้ต่อ โดยเจ้าของเขาจะยินยอมหรือเปล่าก็ไม่รู้
ผมว่ามันทะแม่งๆ ตัดก็ตัดกันไปเลยดีกว่า ไม่ต้องมีอะไรมาเกี่ยวกันอีก
skyrider ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #19 เมื่อ: 16/12/14, [22:36:54] »

แล้วเรื่องนี้เป็นเรื่องจริง หรือว่าเกิดจากการมโนของเจ้าตัวครับ

การลดไนเตรท กะไอ้ถังปฏิกรณ์
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=160672.0

036 036
Nabisco ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 16/12/14, [22:39:38] »

เก็บไว้ครับแต่แก้ไขนิดหน่อย จ่าหัวก่อนบทความประมาณว่า บนความนี้ดีมีประโยชน์แต่เนื่องจากเจ้าของบทความ...บลาๆเกี่ยวกับสิ่งที่เค้าทำมา.....จึงขอขึ้นต้นไว้แบบนี้
« ตอบ #21 เมื่อ: 16/12/14, [22:41:03] »

แล้วเรื่องนี้เป็นเรื่องจริง หรือว่าเกิดจากการมโนของเจ้าตัวครับ

การลดไนเตรท กะไอ้ถังปฏิกรณ์
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=160672.0

036 036

โดยหลักการแล้วใช่ แต่เรื่องถังไม่รู้นะ...
« ตอบ #22 เมื่อ: 16/12/14, [22:42:15] »

คิดว่าลบเขียนใหม่ไปเลยดีกว่า ไม่ใช่ก๊อบมาเรียบเรียงใหม่นะ คือทำใหม่ทั้งหมดเลย
แม้ส่วนตัวผมจะไม่ได้เลี้ยงอยู่ แต่ก็พอมีประสบการณ์กับตู้ชาวบ้านมาเยอะ
ยกเว้นพวกเกี่ยวกับปลาเฉพาะตัว และก้นตุ้ในประเด็นลึกๆบางเรื่อง
ถ้าจะต้องทำใหม่ผมก็พอได้นะ ทำแล้วเดี๋ยวหาโปรโตกมาช่วยปรู๊ฟให้ก็ได้

ไม่ใช่รังเกียจหรือเรื่องความน่าเชื่อถืออะไร
เพราะความรู้ ก็คือความรู้ ข้อเท็จจริง ก็คือข้อเท็จจริง ไม่ว่าจะออกมาจากสมองใคร
พระเอกเขียนคำว่าควาย กับตัวโกงเขียนคำว่าควาย ถ้าเขียนถูก ยังไงก็อ่านว่าควาย

แต่การที่จะเอาผลงานของคนที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับเว็บแล้วมาใช้ต่อ โดยเจ้าของเขาจะยินยอมหรือเปล่าก็ไม่รู้
ผมว่ามันทะแม่งๆ ตัดก็ตัดกันไปเลยดีกว่า ไม่ต้องมีอะไรมาเกี่ยวกันอีก

ใช่ครับ ลบไปเลยดีกว่า จะได้ไม่ต้องมาเกี่ยวข้องกันอีก ยังไงเค้าก็คือเจ้าของบทความ  [เอ๊ะ!!!]
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #23 เมื่อ: 16/12/14, [22:54:13] »

ไม่ค่อยได้เข้าห้องทะเล เพราะไม่ถนัดด้านนี้ แต่ขอออกความเห็นแบบกว้างๆ นะครับ

ผมว่าเลวก็ส่วนเลว ดีก็ส่วนดี มันลบล้าง หรือแลกเปลี่ยนกันไม่ได้
ไม่ใช่ว่าเคยทำดีมาก่อน พอทำเลวแล้วความดีจะหายไป
หรือเคยเป็นคนเลวมาก่อน แล้วพอมาทำดีทีหลัง จะปกปิดความเลวในอดีตได้
ไอ้ที่ผิดก็รับโทษไปตามระเบียบ ไอ้ส่วนดีที่มีประโยชน์ก็เก็บไว้

ถ้าเค้ามีส่วนที่ทำดีไว้ และเป็นสิ่งที่ผู้รู้ในนี้พิจารณาแล้วว่าดีจริง ถูกต้องจริง
ผมว่าควรเก็บไว้ และปล่อยเครดิตไว้เช่นเดิม

แต่ส่วนไหนที่ทำผิดและทำไม่ดีไว้ ก็ตัดสินไปตามระเบียบของเว็บนี้ไป
หากเป็นไปได้ก็อาจจะช่วยประชาสัมพันธ์ไปกับเว็บอื่นๆ หรือช่องทางอื่นๆ ให้ระวังกันไว้
« ตอบ #24 เมื่อ: 16/12/14, [22:54:26] »

อาจจะขัดใจขอเคารพการตัดสินใจของเจ้าของเวปนะครับ...ลบหมด..จบ
แล้วอยากขอให้เพื่อนสมาชิกช่วยกันเขียนบทความใหม่ขึ้นมาเพิ่ม
จะเป็นการแชร์ประสบการณ์ก็ได้ทุกบทความย่อมมีประโยชน์ในตัวมันครับ
« ตอบ #25 เมื่อ: 16/12/14, [22:57:43] »

คิดเช่นเดียวกับคุณบังครับ แต่อธิบายเป็นคำพูดไม่เก่ง 5555 บางทีการที่เราเปิดโอกาสให้คนอื่นๆ เขียนบทความกันบ้าง อาจทำให้ได้ความรู้และประสบการณ์ได้จากหลากหลายมุมมองด้วยนะครับ ^^"
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #26 เมื่อ: 16/12/14, [22:58:42] »

เพิ่งนึกขึ้นได้ ไม่ค่อยเกี่ยวเท่าไหร่ แต่ใกล้เคียง

คือต่อให้เจ้าของผลงาน เจ้าของความรู้ดูน่าเชื่อถือแค่ไหน เราก็ไม่ควรจะเชื่อไปหมดใจแบบหัวชนฝานะ
อ่านอะไร รับรู้อะไร เต็มที่ให้เชื่อได้ 90% อย่าปักใจเชื่อว่าเป็นจริงแน่นอนเด็ดขาด

อย่างวันนี้ผมเขียนบทความไม้น้ำ พ101 ใหม่ พอมาอ่านที่เคยเขียนไว้ แล้วก็พบว่า...
ตัวเองเขียนผิดไปเยอะเลย  [lol]

หลายเรื่อง ความรู้ในวงการตอนนั้นมันก็มีเท่านั้น ทำให้เชื่อกันไปแบบนั้นจริงๆ
แต่หลายเรื่อง ผมก็มั่วจริงๆเหมือนกัน  [อุโฮะๆๆ]

พิมพ์เยอะๆ ข้อมูลเยอะๆ มันก็สับสนบ้าง ไรบ้าง เดี๋ยวเขียนให้ใหม่นะตัว

[bitch_please]
« ตอบ #27 เมื่อ: 16/12/14, [23:04:50] »

อาจจะขัดใจขอเคารพการตัดสินใจของเจ้าของเวปนะครับ...ลบหมด..จบ
แล้วอยากขอให้เพื่อนสมาชิกช่วยกันเขียนบทความใหม่ขึ้นมาเพิ่ม
จะเป็นการแชร์ประสบการณ์ก็ได้ทุกบทความย่อมมีประโยชน์ในตัวมันครับ

ถ้าเป็นไปได้ ลองลิสต์หัวข้อก่อนมั้ยครับว่าจะเขียนอะไรกันบ้างแล้วเปิดให้จองหัวข้อกันโดยสมัครใจ คนที่เขียนจะได้เขียนไม่ซ้ำกันนะครับ

ป.ล. จริงๆ อยากให้มีประกวดเขียนบทความเลย จะได้มีอะไรให้ลุ้นกันมันๆ บ้าง แต่ติดเรื่องการตัดสิน ไม่อยากได้ตกเป็นการครหาได้อีก แค่นี้ก็วุ่นวายขายปลาช่อนกันไม่หวาดไม่ไหวละ
« ตอบ #28 เมื่อ: 16/12/14, [23:05:06] »

ดีครับ การได้ร่วมกันแชร์ประสบการณ์จากการลงมือทำจริง และการอ่านหรือพบเจอมา แล้วเราได้ร่วมกันทำมันขึ้นมาผมว่ามันดีมาก ๆ นะครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #29 เมื่อ: 16/12/14, [23:08:18] »

เพิ่งนึกขึ้นได้ ไม่ค่อยเกี่ยวเท่าไหร่ แต่ใกล้เคียง

คือต่อให้เจ้าของผลงาน เจ้าของความรู้ดูน่าเชื่อถือแค่ไหน เราก็ไม่ควรจะเชื่อไปหมดใจแบบหัวชนฝานะ
อ่านอะไร รับรู้อะไร เต็มที่ให้เชื่อได้ 90% อย่าปักใจเชื่อว่าเป็นจริงแน่นอนเด็ดขาด

อย่างวันนี้ผมเขียนบทความไม้น้ำ พ101 ใหม่ พอมาอ่านที่เคยเขียนไว้ แล้วก็พบว่า...
ตัวเองเขียนผิดไปเยอะเลย  [lol]

หลายเรื่อง ความรู้ในวงการตอนนั้นมันก็มีเท่านั้น ทำให้เชื่อกันไปแบบนั้นจริงๆ
แต่หลายเรื่อง ผมก็มั่วจริงๆเหมือนกัน  [อุโฮะๆๆ]

พิมพ์เยอะๆ ข้อมูลเยอะๆ มันก็สับสนบ้าง ไรบ้าง เดี๋ยวเขียนให้ใหม่นะตัว

[bitch_please]

ไม่เป็นไรหรอกครับ งานเขียนทุกอย่างมันก็ base on องค์ความรู้ที่เรามีในขณะนั้น แหล่งอ้างอิงจะช่วยเราตรวจสอบข้อมูลได้ แต่ไม่ได้หมายความว่าสิ่งที่เขียนจะถูกต้องเสมอไป เวลาเปลี่ยนผ่าน องค์ความรู้ใหม่ๆ ย่อมเกิด ให้เราได้แก้ไขปรับปรุงในสิ่งที่นำเสนอกันได้ไม่สิ้นสุดอยู่ละครับ

ยังไงผมก็ยกย่องชื่นชมทุกๆ คนนะรับ ที่มีความรู้อะไรแลเวเอามาแบ่งปันกัน ไม่ได้เก็บงำไว้หาผลประโยชน์ โลกจะได้น่าอยู่ขึ้นเยอะครับ ^^

แอบมีโหมดนางงามเล็กๆ 5555
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์