Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะเลี้ยงเครฟิช  (อ่าน 575 ครั้ง)
aunking ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 15/12/14, [17:55:03] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

1.ไม่มีอ๊อกซิเจนได้ไหมครับ
2.เปลี่ยนถ่ายน้ำบ่อยไหม รึสังเกตุจากอะไรเป็นหลักไหม
3.เลี้ยงบ่อซิเมนต์วงกลม/ในตู้กระจก ถ้าไม่มีอ๊อกแบบไหนดีกว่า
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/12/14, [18:02:56] »

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=50046.0

1.ควรมี
2.ควรเปลี่ยนถ่ายเป็นประจำ
3.ไม่มีอ๊อกก็ควรจะเลี้ยงบ่อ
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/12/14, [18:11:05] »

สัตว์น้ำทุกชนิดสามารถเลี้ยงได้โดยไม่ต้องมีปั๋มอ็อคซิเจนครับ เพราะ ในน้ำที่<<<สะอาดดด>>>จะมีอ็อคซิเจนมากพออยู่แล้ว แต่ถ้าน้ำสกปรก น้ำเน่า อ็อคซิเจนในน้ำก็จะเหลือน้อยคับ ถ้าเป็นปลาก็จะขึ้นมาปะงาบๆบนผิวน้ำได้ แต่กุ้งถ้าไม่มีที่ปีนมาหายใจก็ตายครับ แต่ถ้าเราใส่ปั๋มเป่าอ็อคลงน้ำด้วย ในยามที่น้ำเริ่มแย่หรือเสียสัตว์น้ำก็ยังพออยู่ได้คับ

เปลี่ยนน้ำเป็นการกระตุ้นให้กุ้งลอกคราบด้วยคับ(แต่ไม่ใช่อยากจะให้ลอกเมื่อไรเปลี่ยนน้ำนะคับ ประมาณว่าถ้ากุ้งใกล้ลอกอยู่แล้ว เราเปลี่ยนน้ำ น้ำใหม่ๆอ็อคจะเยอะเขาจะมีโอกาสที่จะลอกไวกว่าอยู่น้ำเก่าๆครับ) โดยปกติผมจะเปลี่ยนทุก3วันนะ แต่เปลี่ยนแค่20-30% แค่พอรักษาคุณภาพน้ำเฉยๆคับ

ผมคิดว่าบ่อปูนดีกว่า เพราะ อุณภูมิน่าจะเย็นกว่าตู้พอสมควร ยิ่งเป็นพวกสายCยิ่งแจ่มคับ เพราะ สายCชอบเยนๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์