Aqua.c1ub.net
*
  Wed 15/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งของหนูไม่ยอมหม่ำข้าวค่ะ  (อ่าน 740 ครั้ง)
Aaryn ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/12/14, [20:28:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หนูเพิ่งจะมาเป็นสมาชิกใหม่นะคะ เพิ่งเคยเลี้ยงกุ้งเครย์ค่ะ ตอนนี้กุ้งหนูไม่ยอมกินข้าวเลย แถมมีจุดแปลกๆขึ้นด้วยอะค่ะ ตอนเดินก็ดูเดินไม่ถนัด มันเป็นอะไร ควรทำยังไงกะชีดีคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/12/14, [20:41:31] โดย Aaryn »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/12/14, [21:38:49] »

หนูเพิ่งจะมาเป็นสมาชิกใหม่นะคะ เพิ่งเคยเลี้ยงกุ้งเครย์ค่ะ ตอนนี้กุ้งหนูไม่ยอมกินข้าวเลย แถมมีจุดแปลกๆขึ้นด้วยอะค่ะ ตอนเดินก็ดูเดินไม่ถนัด มันเป็นอะไร ควรทำยังไงกะชีดีคะ

ดูคล้ายๆ เหมือนอาจจะป่วยเลยนะครับเนี่ย ส่วนจุดที่เกิดขึ้นอาจจะเกิดจากไวรัส หรือ แบคทีเรีย ที่เริ่มมาทำลาย

จากเปลือกกุ้งไป ซึ่งอาจจะเกิดจากการหมักหมมของๆเสีย และเศษอาหารภายในที่เลี้ยงนะครับ
Aaryn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/12/14, [21:56:18] »

ก่อนหน้านี้เลี้ยง2ตัวด้วยกันอะค่ะ แล้วก่อนที่ตัวนี้จะลอกคราบไม่นาน อีกตัวก็มาด่วนจากไป พอหนูจะล้างตู้ ตัวนี้ก็ลอกคราบเลยอะค่ะ หลังจากนั้นนางก็หงอยๆ ไม่สบาย เซื่องซึ่มแบบนี้ ใส่ยาก็แล้ว ล้างบ่อใหม่มหดก็แล้ว ก็ยังไม่ยอมทานข้าวเลยอะค่ะ พี่ๆ คิดว่าจะมีโอกาสรอดมั๊ยอะคะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์