Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้กลองล่างควรมีอะไรบ้างครับ  (อ่าน 828 ครั้ง)
habeeb ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/12/14, [20:23:30] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

รบกวนพี่ๆแนะนำระบยตู้กลองล่างทีครับ ว่ามีอะไรบ้าง คือเลี้ยงมานมากแล้วแต่ระบบกรองไม่ดีสักทีครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/12/14, [20:33:45] »

Basic : ถุงกรอง สกิมเมอร์ ถุงคาร์บอน (อาจมีหินเป็นแต่อย่าจัดทึบ) ลูกลอยเติมน้ำ ปั้มหลัก
Optional : กระบอก UV กระบอก Remove ฯลฯ ที่อยากใส่ครับ
bakapuchino ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/12/14, [23:09:38] »

ถ้าเลี้ยงของน้อยๆ มีแค่ สกิมเมอร์ ปั๊มหลัก ระบบเติมน้ำอัตโนมัติ ก็โอเคครับ

ถุงกรองไม่ต้องเพราะขี้เกียจล้าง ไว้ดูดตะกอนออกตอนเปลี่ยนน้ำเอา

ถ้าเลี้ยงเยอะก็ตามคุณ Romeo_Pop เลยครับ  [เจ๋ง]
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/12/14, [23:47:39] »

ทุกวันนี้ผมยังเติมมืออยู่เลย 5555 พอเริ่มเห็น microbubble ลอยไปลอยมาในตู้ สันนิษฐานได้ 2 อย่าง อย่างแรก ก็ น้ำแห้ง ก็ไปเอาน้ำจากในตุ่มน้ำ ro มาเติมทีละ 7 8 ลิตร เรียกได้ว่า เติมน้ำที ได้เห็น thermocline วุ้นๆ ในตู้เลย 555 (เป็น ตย ที่ไม่ดีนะ อย่าเอาเยี่ยง)

ป ล เหตุที่ 2 คือ สกิมหก
habeeb ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/12/14, [17:15:28] »

รบกวนพี่ๆลงรูประบบกรองล่างไห้ดูหน่อยได้ไหมครับ พอดีจะทำตู้กรองล่างใหม่ด้วยอะครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/12/14, [22:29:33] »

รบกวนพี่ๆลงรูประบบกรองล่างไห้ดูหน่อยได้ไหมครับ พอดีจะทำตู้กรองล่างใหม่ด้วยอะครับ

ของผม ไม่มีไรมากครับ น้ำผ่านถุงกรอง ลงตู้กรองล่าง ในตู้กรองล่าง มีสกิมกับหินเป็นแช่อยู่ แล้วก็ปั๊มน้ำขึ้น ผ่านชิลเลอร์ ผ่านยูวี และก็เข้าตู้หลักครับ
mai2610 ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/12/14, [22:32:53] »

Basic : ถุงกรอง สกิมเมอร์ ถุงคาร์บอน (อาจมีหินเป็นแต่อย่าจัดทึบ) ลูกลอยเติมน้ำ ปั้มหลัก
Optional : กระบอก UV กระบอก Remove ฯลฯ ที่อยากใส่ครับ

มีกระทู้ เกี่ยวกับกรองล่างก็ดีนะครับ ลำดับว่าอะไร ควรอยู่ก่อนหลัง  [เจ๋ง]
ควรแบ่งเท่าไร สูงเท่าไร
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/12/14, [22:55:28] »

มีกระทู้ เกี่ยวกับกรองล่างก็ดีนะครับ ลำดับว่าอะไร ควรอยู่ก่อนหลัง  [เจ๋ง]
ควรแบ่งเท่าไร สูงเท่าไร

เอาจริงๆนะครับกลัวดราม่าออกทะเลอ่ะเรื่องการแบ่งช่อง การเรียงลำดับอุปกรณ์ การเลือกใช้มีเดียดูดซับ ฯลฯ เรื่องพวกนี้มันประมาณศรัทธามีจริงใครใคร่จะใช้แบบไหนก็จัดได้ตามงบเลยฮ้าบบ ยังไงไว้จะเขียนแบบกลางๆ Basic เริ่มต้นให้ครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 15/12/14, [00:03:32] »

เอาจริงๆนะครับกลัวดราม่าออกทะเลอ่ะเรื่องการแบ่งช่อง การเรียงลำดับอุปกรณ์ การเลือกใช้มีเดียดูดซับ ฯลฯ เรื่องพวกนี้มันประมาณศรัทธามีจริงใครใคร่จะใช้แบบไหนก็จัดได้ตามงบเลยฮ้าบบ ยังไงไว้จะเขียนแบบกลางๆ Basic เริ่มต้นให้ครับ

มีดราม่าด้วยเหรอ เรื่องแบบนี้??

คือ มันเป็นตามความชอบของแต่ละคนเลยอ่ะ ในความคิดผมนะ มันเหมือนมีคนถามว่า จัดหินเป็นยังไงให้สวย 555 วันก่อนเหมือนเห็นบางคนในห้องโชว์ตู้ บอก ไม่ใช้ถุงกรองด้วย ขี้เกียจซัก ไว้ดูดตอนเปลี่ยนน้ำทีเดียว เออ เค้าก็ชอบแบบนั้นเนาะ ก็ไม่ผิดนะ 555
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์