Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เครียดมากครับสอบถามท่านผู้รู้ด้วยครับ  (อ่าน 2195 ครั้ง)
hidebass ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/12/14, [08:39:27] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมอยากเลี้ยงไม้นํ้าตู้เล็กๆงบจะได้ไม่เยอะ
ก็เลยไปที่สวนไปซื้อตู้12นิ้วมาครบชุดมีไฟหนีบๆ
รู้สึกข้างกล่องเค้าเขียนว่า5wกรองแขวน  สอบถาม
ที่ร้านเข้าบอกว่าเลี้ยงได้พวกซาจิผมก็ซื้อดินada
 และก็หินพิมมัสครับ ละก้อหญ้าซาจิ
-กลับบ้านผมก็ปูพิมมัสตามด้วยดินและผมก็
ปักหญ้าซาจิเลยแต่ตอนที่เริ่มปักผมตัดรากมันออก
เพราะมันยาวมากตัดให้มันสั้นๆ วันถัดมาก็เปลี่ยนนํ้า
50%ใบเริ่มละลายทั้งที่ผมเปิดไฟ8ชม และมีคารบอน
สารab วันต่อมา เหลืองไม่มีสรเขียวเลยเครียดครับ
มันพลาดตรงไหนหรือผมขาดอะไรไปหรือผมไปจัดรากมัน
สอบถามผู้รู้ด้วยนะครับมือใหม่
Lancelot ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/12/14, [10:02:37] »

-อุณหภูมิเท่าไรครับ
-ตัดรากเหลือแค่ไหน
-ปริมาณน้ำเท่าไร(กดดูช่องคำนวณข้างบน) แล้วเทียบไฟวัตต์/น้ำลิตร ค่ากลางๆคือ0.7 มั้ง
-ข้อมูลโคม+หลอดไฟเพิ่มด้วย
-นับฟองคาร์บอนต่อวินาทีด้วย
เพิ่มข้อมูลต่างๆให้ครบเดี๋ยวมีผู้รู้มาช่วยแนะนำครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/12/14, [10:10:04] »

ไฟที่ร้านบอกplอะครับ
คารบอนผมผสมตามคู่มือครับสารab
มันออก2ฟองต่อวิได้มั้ฃครับ
รากตัดไม่เยอะนะก้อพอยาวอยู่อะครับ
ท้อเลยเลี้ยงได้แค่2วันเอง
dub6x ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/12/14, [18:10:43] »

ตอนปักหนักมือไปหรือเปล่าครับ บางทีกดปักหนักมือไปมันก็ช้ำได้นะครับ
อีกอย่างลองมองดูเรื่องใกล้ตัวพวกน้ำที่ใช้ละครับ
narin1975 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/12/14, [20:19:43] »

ไฟเป็นแสงสีขาวรึเปล่า อย่างน้อยควรจะ 6500K และ 0.5W ต่อน้ำตู้ 1 ลิตร

ไม่่งั้นก็ตัดรากออกมากเกินไป ทำให้มันไปไม่รอด
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/12/14, [20:57:21] »

ต้องมีละลายบ้างแน่นอนครับ ลองรันน้ำและถ่ายน้ำ ให้ ph นิ่งสักนิดครับน่าจะช่วยให้ต้นไม้อยู่รอดได้ครับ ต้นไม้น้ำต้องมีการปรับตัวให้เหมาะกับสภาพตู้นั้นๆครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/12/14, [22:15:47] »

ตอนปักหนักมือไปหรือเปล่าครับ บางทีกดปักหนักมือไปมันก็ช้ำได้นะครับ
อีกอย่างลองมองดูเรื่องใกล้ตัวพวกน้ำที่ใช้ละครับ
ใช่ครับปักไม่เป็นปักลอยๆกดชํ้าครับ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/12/14, [22:16:41] »

ไฟเป็นแสงสีขาวรึเปล่า อย่างน้อยควรจะ 6500K และ 0.5W ต่อน้ำตู้ 1 ลิตร

ไม่่งั้นก็ตัดรากออกมากเกินไป ทำให้มันไปไม่รอด
ครับขอบคุณครับ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/12/14, [22:17:41] »

ต้องมีละลายบ้างแน่นอนครับ ลองรันน้ำและถ่ายน้ำ ให้ ph นิ่งสักนิดครับน่าจะช่วยให้ต้นไม้อยู่รอดได้ครับ ต้นไม้น้ำต้องมีการปรับตัวให้เหมาะกับสภาพตู้นั้นๆครับ
ขอบคุณนะครับตอนนี้ใบละลายหมดแล้วฮือออออออออ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/12/14, [22:18:54] »

ก่อนจะปักต้นไม้ ทำอะไรกับมันบ้างหรือเปล่าครับ นอกจากตัดราก
เพราะเคยมีน้องคนนึง ล้างต้นไม้ด้วยน้ำประปาร้อน สุกกันไปหมด หรือทิ้งถุงต้นไม้ไว้ในรถจอดตากแดดร้อนๆก็เคยมี
อย่างพี่วิเชียรว่า มันมีเหลืองบ้างเป็นปกติ เดี๋ยวมันก็งอกใบใหม่ แต่ถ้าเหลืองทั้งหมดก็ไม่ปกติแล้ว

ส่วนตัดรากนี่ไม่เคยตัดแล้วเป็นอะไรนะ ผมก็ตัดจนกุดเลยบ่อยๆ ขอแค่เหลือส่วนที่เป็นรากไว้บ้าง
เออ มีทีนึงนะ ที่มีคนถามเรื่องคล้ายๆแบบนี้ กับบริกซ่า สอบถามไปมาก็ได้ความว่าพี่แกตัดรากออกทั้งหมดเลย

คือตัดแบบ เหมือนตัดรากผักชีไปแกง หรือหั่นผักคะน้าเตรียมผัด ตัดตรงโคน เหลือไว้แต่ใบไปปัก
หวังว่าคงไม่ใช่แบบนั้นนะครับ  [เหอะๆ]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/12/14, [22:31:45] โดย บัง! »
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/12/14, [22:25:22] »

ก่อนจะปักต้นไม้ ทำอะไรกับมันบ้างหรือเปล่าครับ นอกจากตัดราก
เพราะเคยมีน้องคนนึง ล้างต้นไม้ด้วยน้ำประปาร้อน สุกกันไปหมด หรือทิ้งถุงต้นไม้ไว้ในรถจอดตากแดดร้อนๆก็เคยมี
อย่างพี่วิเชียรว่า มันมีเหลืองบ้างเป็นปกติ เดี๋ยวมันก็งอกใบใหม่ แต่ถ้าเหลืองทั้งหมดก็ไม่ปกติแล้ว

ส่วนตัดรากนี่ไม่เคยตัดแล้วเป็นอะไรนะ ผมก็ตัดจนกุดเลยบ่อยๆ ขอแค่เหลือส่วนที่เป็นรากไว้บ้าง
เออ มีทีนึงนะ ที่มีคนถามเรื่องคล้ายๆแบบนี้ กับบริกซ่า สอบถามไปมาก็ได้ความว่าพี่แกตัดรากออกทั้งหมดเลย

คือตัดแบบ เหมือนตัดรากผักชีไปแกง หรือหั่นผักคะน้าเตรียมผัด ตัดตรงโคน เหลือไว้แต่ใบไปปัก
หวังว่าคงไม่ใช่แบบนั้นนะครับ  [เหอะๆ]
ตัดรากก็ไม่สั้นมากนะครับแต่ที่พี่บอกเรื่องล้างนํ้าผมเอานํ้าที่มีคลอลีนล้างอะ ใช่เลยละก็ก่อนปักผม
ทิ้งไว้ในรถครับเพราะรีบไปซื่อกลับมาทำงานต่อตอนกลางวัน โห้มันละเอียดมากนะครับต้นไม้นํ้าเนี่ย
แต่เป็นประสบการครับผมจะลองอีกสักครั้งน่าาา
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #11 เมื่อ: 13/12/14, [22:36:02] »

ตัดรากก็ไม่สั้นมากนะครับแต่ที่พี่บอกเรื่องล้างนํ้าผมเอานํ้าที่มีคลอลีนล้างอะ ใช่เลยละก็ก่อนปักผม
ทิ้งไว้ในรถครับเพราะรีบไปซื่อกลับมาทำงานต่อตอนกลางวัน โห้มันละเอียดมากนะครับต้นไม้นํ้าเนี่ย
แต่เป็นประสบการครับผมจะลองอีกสักครั้งน่าาา

ล้างน้ำก๊อกได้ครับ ผมก็ล้างประจำ คลอรีนแป๊บเดียวมันไม่ตายหรอก
แต่เอามือรองดูก่อนว่ามันไม่ร้อนจนเกินไป ถ้าเอามือรองได้ไม่ลวก ต้นไม้ส่วนมากก็ทนได้ครับ
ส่วนมากนะครับ แต่บางต้นแค่เปลี่ยนอุณหภูมิกระทันหันก็แย่แล้ว พวกอ่อนแอๆ แพงๆหน่อยก็ต้องระวังมากหน่อยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์