Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งpurple อยู่แต่ใต้ขอนไม้  (อ่าน 984 ครั้ง)
tanatuanon ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 12/12/14, [21:44:36] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมได้หากุ้งpurple ขนาดประมาณ 1 เซ็นมาเลี้ยง และมีขอนไม้ให้มัน ผมเห็นวันมันอยู่แต่ใต้ขอนไม้ไม่กินอาหารเลย แต่ก็มีสาหร่ายหางกระรอกให้ คำถามมันอยู่ใต่ขอนไม้ตลอดมันจะเป็นไรไหมเนี่ย ทำไงดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/12/14, [22:11:59] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/12/14, [22:20:20] »

ทิ้งสาหร่ายไว้เดี๋ยวหิวมันก็กินเองครับ 036
Nostic ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/12/14, [12:34:29] »

เป็นเหมือนผมเลยครับ มันไม่แตะอาหารเลย แต่มันก็ไม่ตายนะ อยู่มาจะ 2 ปีแล้ว แต่ตัวเล็ก

ปล. ตอนกลางคืนเคยมาแอบดูมันก็ออกมาเดินไปทั่ว คงมาหากินเอาตอนนั้นอะมั้ง
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/12/14, [13:13:49] »

เป็นเหมือนผมเลยครับ มันไม่แตะอาหารเลย แต่มันก็ไม่ตายนะ อยู่มาจะ 2 ปีแล้ว แต่ตัวเล็ก

ปล. ตอนกลางคืนเคยมาแอบดูมันก็ออกมาเดินไปทั่ว คงมาหากินเอาตอนนั้นอะมั้ง

ตัวเล็กนี่ (ขนาดประมาณเท่าไหร่ครับ) มันไม่ลอกคราบบ้างเลยหรือครับ อยากทราบเป็นข้อมูลว่าจะทำไงดี
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/12/14, [22:24:11] »

ตัวเล็กนี่ (ขนาดประมาณเท่าไหร่ครับ) มันไม่ลอกคราบบ้างเลยหรือครับ อยากทราบเป็นข้อมูลว่าจะทำไงดี

ลอกบ้างน๊านนานนนนนนนนนนนครั้งครับ ขนาดถ้าให้ประมาณก็คงยาวซัก 5 cm อะครับ ความกว้างผมว่าเล็กกว่านิ่วโป้งอีก
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/12/14, [18:39:37] »

ลอกบ้างน๊านนานนนนนนนนนนนครั้งครับ ขนาดถ้าให้ประมาณก็คงยาวซัก 5 cm อะครับ ความกว้างผมว่าเล็กกว่านิ่วโป้งอีก

เป็นเครฟิชแคระหรือเปล่าเนี่ย ส่วนของผมเนี่ยเหมือนเลี้ยงตู้เปล่าเลยไม่เคยเห็นตัว อยู่ในโพงใต้ขอนไม้ตลอด อาหารไม่เคยลด สงสัยไม่กินอะไรเนี่ย! กำลังคิดว่่าจะเอาไม้ออกแล้ว
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/12/14, [22:12:49] »

พวกนี้เป็นสายหลบอยู่แล้วครับ จัดที่หลบซ่อนให้ อาหารเป็นพวกหนอนแดง อาหารสด หอยน้ำจืดเล็กๆ ใส่เข้าไป

รอดูเขาโตต่อไปยาวๆ ครับ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/12/14, [01:20:29] »

เป็นเครฟิชแคระหรือเปล่าเนี่ย ส่วนของผมเนี่ยเหมือนเลี้ยงตู้เปล่าเลยไม่เคยเห็นตัว อยู่ในโพงใต้ขอนไม้ตลอด อาหารไม่เคยลด สงสัยไม่กินอะไรเนี่ย! กำลังคิดว่่าจะเอาไม้ออกแล้ว

เคยอ่านมาว่าถ้าเอาที่หลบออกมันจะเครียดนะครับ ลองไปซื้อเป็นบ้านกุ้งที่เป็นท่อ 3 อันมาอะครับ เวลามันหลบเราก็ยังพอเห็นบ้าง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์