Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: '' 22 Humble '' #เมื่อเจอความล้มเหลว คุณจะจัดการอย่างไร #ตู้เน่า ตะไคร่บานน  (อ่าน 8053 ครั้ง)
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 05/12/14, [22:38:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ความล้มเหลวคือเเรงผลักดันที่ดี #1เดือนเต็มสำหรับตู้ที่ไม่ได้ทำอะไรเลย ...เละเทะ ตะไคร่บาน ตู้เน่า .. ทำความสะอาดครั้งใหญ่  #โค้งสุดท้ายก่อนงานACTครับ  [on_055] 22 HUMBLE .... ต้องทำสิ่งที่ไม่น่าจะเป็นไปให้ ให้เป็นไปได้

ชะเเว๊บบบ เทสๆ1รูปครับ

22 Humble
#Hardscape เสร็จสมบูรณ์ รอลงต้นไม้ครับ  lau01
ขนาดตู้นะครับเป็นตู้18"  ADA cube garden  45cm x 27cm x30cm(H)  

5ธันวาคม2557
สวัสดีชาวไม้นํ้าทุกๆท่านในเว็บaquac1ubครับ ... ผมหายไปนาน เพิ่งมีเวลาว่างมาทำตู้ใหม่
สำหรับตู้ใบนี้ก็ต้องมีคอนเซปเเละเรื่องราว ตามสไตล์ROMMY ครับ

...หลังจากทำตู้มาหลายๆใบ พยายามทำหลายๆเเนว เพื่อตอบโจทย์ที่เเตกต่างกัน
เเต่คราวนี้ผมอยากทำตู้ในเเบบที่ผมอยากได้จริงๆ เป็นตู้ที่เมื่อมองดูจะเต็มไปด้วยอารมณ์
เทคนิคที่ได้รับมากมายจากพี่ๆในวงการ เเละเป็นผลงานที่สะท้อนตัวตนของผมออกมาให้มากที่สุด
เมื่อทำตู้หินเพียวๆ ดูๆไปก็สงบๆดี เเต่อยากมีชีวิตชีวาก็ต้องรกๆ เเน่นๆ ครับ  [ฮี่ๆๆ]
ดังนั้นใบนี้อยากให้เป็นเเรงบันดาลใจสำหรับมือใหม่ในวงการไม้นํ้านะครับ เพราะผมก็เป็นมือใหม่
เมื่อปีที่เเล้ว เเละปีนี้ผมก็ยังคงเป็นมือใหม่เหมือนเดิม ...ต้องเรียนรู้อะไรอีกมากมายครับ
ลุยกันเลย เเบบไม่ต้องกั๊ก มีเทคนิคอะไรก็จะเเชร์ๆในนี้ครับ สงสัยก็ถามได้ครับ
สังคมไม้นํ้าของเราคือมิตรภาพครับ  (>v<)

เเละเช่นเคยครับ ใครที่รู้จักผมจะรู้ว่าผมชอบคำคอมเม้นท์เเละติชม โดยเฉพาะติเยอะๆ เเนะนำให้เเก้
ผมนี่ชอบสุดๆครับ เพราะมันคือบันไดให้เราปีนขึ้นไป เเละทำผลงานให้ดียิ่งๆขึ้น

สำหรับใบนี้ใช้ HARDSCAPE ของเหลือๆ คุ้ยๆมาจัดตู้ครับ  [on_026]

ลองวางHARDSCAPE ดู พลิกๆ พอใจเเล้วก็เอาซิลิโคนยึดติดกับหินครับ
ต้องทำอะไรอีกมากมาย เเก้กันอีกเยอะเเยะ ... รอดูกันต่อไปครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/02/15, [20:22:22] โดย ROMMY »
sakda2503 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/12/14, [16:30:23] »

รอชมครับ
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/12/14, [23:12:04] »

ปรับเเก้ครั้งที่1ครับ EDIT1#

เพิ่มขอนไม้ไปอีก1ชิ้น เดี๋ยวรอลงต้นไม้ เเล้วค่อยเก็บรายละเอียด Hardscape บนทางนํ้า + หน้าเเละหลังตู้ครับ
ซิลิโคนที่ใช้ก็เเบบนี้ครับ ติดเเน่นดี ผ่านมา24ชม. เเน่นไม่มีหลุดลอยครับ ใช้ซิลิโคนหลอดใหญ่ธรรมดาที่ใช้กับปืนยิงซิลิโคนก็ได้
เเต่ถ้าตู้เล็กๆ nano เเบบนี้ อาจจะเกะกะไปซักนิด ก็บีบใส่นิ้วเเล้วป้ายๆเอาครับ
สำหรับหินที่ใช้ เป็นหินชั้น เพราะต้องการให้มอสติดหินง่ายๆ (เนื้อหินมีความสากมากๆ textureสวย หาง่ายครับ เเละที่สำคัญเป็นหินที่ไม่ทำให้ค่านํ้าเปลี่ยน)

Tips  [กูร็อคคคค] :: การเลือกหินที่ใช้เป็นหินสำหรับถ่วงขอนไม้หรือยึดขอนไม้ ต้องเลือกขนาดใหญ่พอสมควรที่จะไม่ขยับ
เพราะบางครั้งเราไปโดนขอนไม้ อาจะทำให้layoutเสียได้ครับ + ถ้าหินเล็ก อาจจะถ่วงขอนได้ไม่ดี ก็อาจจะลอยเล็กน้อย
ดังนั้นหินที่เลือกใช้ต้องพอเหมาะ เหมาะสมครับ เมื่อเลี้ยงไปเรื่อยๆ ขอนจะอมนํ้า เเละจมเอง เเต่บางท่านก็ใช้การต้ม การเเช่
ถ้ามีเวลาก็ต้มหรือเเช่ก็ดีครับ จมเลย ไม่ต้องถ่วง ^^

รอชมกันต่อไปครับ

จริงๆเเล้วใบนี้ผมอยากให้ต้นไม้เยอะๆเเบบตู้ใบนึงที่รื้อไปเเล้วชื่อ KILO 18" ผมคิดว่ามันดูสดชื่นดีครับ
กุ้งhappy ปลาhappy ดูได้นานๆครับ ^^

NiCoTiN ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/12/14, [23:33:59] »

มันจะแน่นไปนะะะะะ [เอ๊ะ!!!] [เอ๊ะ!!!]
wernbaylagoon ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/12/14, [23:51:34] »

รอติมตามชมครับ ชอบๆ  art ได้ใจ[เจ๋ง] [เจ๋ง]
.. L .. ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/12/14, [15:25:40] »

มันจะแน่นไปนะะะะะ [เอ๊ะ!!!] [เอ๊ะ!!!]
HARDSCAPE หรือ ตัวหนังสือครับติน ที่ว่าแน่น emb01
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/12/14, [15:31:15] »

รอชมครับ
ขอบคุณครับผม
55555 ครับพี่ติน  ้hahaha  ล้วงมือลงตู้ลำบากสุดๆครับ
รอติมตามชมครับ ชอบๆ  art ได้ใจ[เจ๋ง] [เจ๋ง]
ขอบคุณครับพี่ สบายดีนะครับ วันหลังไปร้านพี่ตูน ไว้เจอกันครับ  [เจ๋ง]
HARDSCAPE หรือ ตัวหนังสือครับติน ที่ว่าแน่น emb01
55555 พี่เต้มาเเว้ววว สวัสดีครับพี่ ติ+เเนะนำได้เต็มที่เช่นเคยครับ ...  lau01
ice&guide ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/12/14, [23:25:31] »

รอชมๆค่ะ
Club Leader
« ตอบ #8 เมื่อ: 09/12/14, [22:20:22] »

ปรับเเก้ครั้งที่2#ครับ เอากิ่งที่เติมมาออกไป ให้ดูโล่งขึ้น ไม่อึดอัดครับ เเต่เดี๋ยวต้องหากิ่งเล็กๆเก็บรายละเอียดหลังตู้ฝั่งซ้ายที่โล่งๆอยู่ ให้ดูมีมิติมากขึ้นครับ รอชมกันต่อไปครับ // ตอนนี้กำลังวางเเผนเรื่องต้นไม้ครับ  9Dec2014

Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 11/12/14, [19:43:17] »

#Hardscape เสร็จสมบูรณ์ รอลงต้นไม้ครับ  lau01
ขนาดตู้นะครับเป็นตู้18"  ADA cube garden  45cm x 27cm x30cm(H) 

NINJA_CR ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/12/14, [09:53:21] »

สุดยอดเลยครับรอม  [เจ๋ง]
paraon6878 ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 12/12/14, [12:46:04] »

ยิ่งจัดยิ่งงามนะครับ คุณโรมมี่ [on_066]
fahsai ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 15/12/14, [13:04:56] »

ผิดถูกขออภัยด้วยนะครับ
๑.​ ขนาดหิน ขอนไม้ ไม่สมดุลกับขนาดตู้ 
๒.​ การวางขอนไม้ ไม่ควรจะวางชิดกระจก เพราะทำความสะอาดกระจกบางครั้งอาจจะโดนมือ ขอนไม้ล้ม ถ่ายรูปเห็นเงาติดกระจก
๓.​ หินอาจจะมีผลกระทบต่อค่า พีเอช ของน้ำ 
chaichana ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 16/12/14, [00:57:04] »

ดูให้ความรู้สึกซับซ้อน เมื่อจัดสรรใส่พรรณไม้ที่ปลูก น่าติดตามผล ครับ
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 17/12/14, [20:22:28] »

สุดยอดเลยครับรอม  [เจ๋ง]
ขอบคุณค้าบบ  [on_055]
ยิ่งจัดยิ่งงามนะครับ คุณโรมมี่ [on_066]
รอชมตอนสมบูรณ์นะครับ ผมพยายามทำอะไรเเปลกๆที่ไม่เคยทำ หาประสบการณ์ไปเรื่อยเลยครับ ไม่รู้จะเวิร์คหรือไม่ 555

ผิดถูกขออภัยด้วยนะครับ
๑.​ ขนาดหิน ขอนไม้ ไม่สมดุลกับขนาดตู้ 
๒.​ การวางขอนไม้ ไม่ควรจะวางชิดกระจก เพราะทำความสะอาดกระจกบางครั้งอาจจะโดนมือ ขอนไม้ล้ม ถ่ายรูปเห็นเงาติดกระจก
๓.​ หินอาจจะมีผลกระทบต่อค่า พีเอช ของน้ำ 

อุ๊บบ รอคอมเม้นท์เเบบนี้มานานเเล้วครับ ขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ
1.ใช่เลยครับ เเน่นไป ตอนนี้ผมเอาออกบางส่วนเเละปรับๆเพิ่มพื้นที่นิดหน่อย ลงต้นไม้ เติมนํ้าเเล้ว
รอดูตอนเต็มฟอร์มว่าจะออกมาเป็นอย่างไรครับ
2.ขอบคุณครับ ด้านหน้าปกติผมเว้น1" เเต่ด้านข้างค่อนข้างเเน่นทั้งสองฝั่งครับ ไว้ตู้ต่อๆไปจะจัดวางให้ดีกว่านี้ครับผม ^^
3.เท่าที่ใช้มาตัวนี้ไม่มีผลนะครับ ผมเทสค่านํ้าตลอด  เเต่ตู้ก่อนหน้านี้ที่ยกไปงานประมง ผมใช้หินยอด อันนั้นสุดๆครับ
GH KH คุมยากมากๆครับ  ้hahaha

รอชมตอนเต็มฟอร์มนะครับ ผมจะพยายามพัฒนาให้ดีกว่าเดิม ในตู้ต่อๆไปครับ
ดูให้ความรู้สึกซับซ้อน เมื่อจัดสรรใส่พรรณไม้ที่ปลูก น่าติดตามผล ครับ
ขอบคุณครับผม เติมนํ้าเเล้วครับ ลงต้นไม้พอสมควร เดี๋ยวจะหามาใส่เรื่อยๆ เเละเลี้ยงกันยาวๆ ค่อยอัพเดทคราวหน้าตอนเต็มฟอร์มครับ ^^
fahsai ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 18/12/14, [10:01:33] »

อุ๊บบ รอคอมเม้นท์เเบบนี้มานานเเล้วครับ ขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ
1.ใช่เลยครับ เเน่นไป ตอนนี้ผมเอาออกบางส่วนเเละปรับๆเพิ่มพื้นที่นิดหน่อย ลงต้นไม้ เติมนํ้าเเล้ว
รอดูตอนเต็มฟอร์มว่าจะออกมาเป็นอย่างไรครับ
2.ขอบคุณครับ ด้านหน้าปกติผมเว้น1" เเต่ด้านข้างค่อนข้างเเน่นทั้งสองฝั่งครับ ไว้ตู้ต่อๆไปจะจัดวางให้ดีกว่านี้ครับผม ^^
3.เท่าที่ใช้มาตัวนี้ไม่มีผลนะครับ ผมเทสค่านํ้าตลอด  เเต่ตู้ก่อนหน้านี้ที่ยกไปงานประมง ผมใช้หินยอด อันนั้นสุดๆครับ
GH KH คุมยากมากๆครับ  ้hahaha

รอชมตอนเต็มฟอร์มนะครับ ผมจะพยายามพัฒนาให้ดีกว่าเดิม ในตู้ต่อๆไปครับ ขอบคุณครับผม เติมนํ้าเเล้วครับ ลงต้นไม้พอสมควร เดี๋ยวจะหามาใส่เรื่อยๆ เเละเลี้ยงกันยาวๆ ค่อยอัพเดทคราวหน้าตอนเต็มฟอร์มครับ ^^

ข้อ ๑.​ผมไม่ได้หมายถึงเรื่อง"แน่น" ครับ แต่ผมพูดถึงความไม่"สมดุล" ระหว่างขนาด"ตู้" กับ "วัสดุ"ตกแต่ง ซึ่งส่งผลให้ตู้ดูแล้ว"แน่น" "อึดอัด" หลังจากนั้นเมื่อลงต้นไม้ และต้นไม้โตขึ้น ทำให้ขาด"มิติ" ใกล้ ไกล เล็ก ใหญ่ ครับ
ปรกติ ผู้จัดตู้ระดับแชมป์โลก เค้าจะจัดหาพวกวัสดุตกแต่ง เช่น ขอนไม้ หิน ในปริมาณที่มากกว่าใช้จริงถึง ๓ ๔ เท่าตัว จากนั้นเมื่อลงมือจัด เค้าสามารถเลือกใช้ได้เหมาะสมสวยงามตามจินตนาการและอารมณ์ที่พรั่งพรูอยู่ในขณะนั้น แต่หากว่าวัสดุตกแต่งที่เรามีจำกัด ก็จะส่งผลให้ตู้ขาดความสวยงามได้ครับ   
Club Leader
« ตอบ #16 เมื่อ: 20/12/14, [22:02:29] »

ข้อ ๑.​ผมไม่ได้หมายถึงเรื่อง"แน่น" ครับ แต่ผมพูดถึงความไม่"สมดุล" ระหว่างขนาด"ตู้" กับ "วัสดุ"ตกแต่ง ซึ่งส่งผลให้ตู้ดูแล้ว"แน่น" "อึดอัด" หลังจากนั้นเมื่อลงต้นไม้ และต้นไม้โตขึ้น ทำให้ขาด"มิติ" ใกล้ ไกล เล็ก ใหญ่ ครับ
ปรกติ ผู้จัดตู้ระดับแชมป์โลก เค้าจะจัดหาพวกวัสดุตกแต่ง เช่น ขอนไม้ หิน ในปริมาณที่มากกว่าใช้จริงถึง ๓ ๔ เท่าตัว จากนั้นเมื่อลงมือจัด เค้าสามารถเลือกใช้ได้เหมาะสมสวยงามตามจินตนาการและอารมณ์ที่พรั่งพรูอยู่ในขณะนั้น แต่หากว่าวัสดุตกแต่งที่เรามีจำกัด ก็จะส่งผลให้ตู้ขาดความสวยงามได้ครับ   

beg1  ขอบคุณค้าบบ ^^ ตู้ใบต่อไปจะทำให้ดีกว่านี้ครับผม
function_wor ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 22/12/14, [14:42:41] »

สวัสดีคับ ขออนุญาตนะคับ :)

ผมว่า Hardscape สุดท้าย กับแผนที่วางไว้ว่า อยากให้ต้นไม้เยอะๆ มันดูไม่ค่อยเข้ากันเท่าไร

ดูแล้วมีพื้นที่สำหรับต้นไม้น้อยไปหน่อยคับ แต่ถ้าไปเน้นให้มอสอยู่ตามขอนไม้ อันนี้ต้องรอดูตอนลงต้นไม้อีกที

อีกเรื่องคือ ผมว่าช่วงที่เป็น ดิน+ทราย มันไม่ค่อยกลมกลืน กับส่วนที่เป็นหินและขอนเท่าไร ดูมันแยกๆ เป็นคนละส่วนกันชัดเจนเกินไป ยังไงไม่รู้ อาจจะแค่ความรู้สึกผมนะ 5555

อ้อ หาขอนไม้ได้โหดมากครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #18 เมื่อ: 22/12/14, [15:55:34] »

สวัสดีคับ ขออนุญาตนะคับ :)

ผมว่า Hardscape สุดท้าย กับแผนที่วางไว้ว่า อยากให้ต้นไม้เยอะๆ มันดูไม่ค่อยเข้ากันเท่าไร

ดูแล้วมีพื้นที่สำหรับต้นไม้น้อยไปหน่อยคับ แต่ถ้าไปเน้นให้มอสอยู่ตามขอนไม้ อันนี้ต้องรอดูตอนลงต้นไม้อีกที

อีกเรื่องคือ ผมว่าช่วงที่เป็น ดิน+ทราย มันไม่ค่อยกลมกลืน กับส่วนที่เป็นหินและขอนเท่าไร ดูมันแยกๆ เป็นคนละส่วนกันชัดเจนเกินไป ยังไงไม่รู้ อาจจะแค่ความรู้สึกผมนะ 5555

อ้อ หาขอนไม้ได้โหดมากครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ขอบคุณมากครับพี่สำหรับคอมเม้นท์ดีๆ ตอนนี้ลงต้นไม้เเล้ว เติมนํ้ามาประมาณ1week ครับ รออัพเดททีเดียวมีค.ปีหน้าครับ ^^
เดี๋ยวจะพยายามปรับให้เนียนๆ กลมกลืนนะครับ ... รอเก็บรายละเอียดอีกที

ปล.ขอนไม้เศษๆเหลือ มาประกอบกันครับ หินด้วย ของเหลือทั้งนั้นเลย  ้hahaha
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #19 เมื่อ: 22/12/14, [21:03:46] »

ผมรอชมผลงานครับรอม  [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #20 เมื่อ: 22/12/14, [21:15:17] »

ผมรอชมผลงานครับรอม  [เจ๋ง]

ขอบพระคุณครับป๋า ... ผมได้เทคนิคเเละคำเเนะนำดีๆจากป๋ามากมายครับ จะพยายามพัฒนาตัวเองนะครับ   lau01
// มีอีกใบนึง กำลังง่วนกับการวางHardscapeครับ ... ไว้ชมทีเดียวงานชมรมมีนาคมปีหน้านะครับ   beg1
IT - กิ๊กก๊อก ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 23/12/14, [08:58:03] »

ขอติดตามชมครับผม  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #22 เมื่อ: 24/12/14, [16:17:41] »

เลย์เอ้าสุดยอดมากครับ อยากทำได้บ้างจัง
ken:ken ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 25/12/14, [12:15:33] »

ขอบพระคุณครับป๋า ... ผมได้เทคนิคเเละคำเเนะนำดีๆจากป๋ามากมายครับ จะพยายามพัฒนาตัวเองนะครับ   lau01
// มีอีกใบนึง กำลังง่วนกับการวางHardscapeครับ ... ไว้ชมทีเดียวงานชมรมมีนาคมปีหน้านะครับ   beg1
แค่ส่งใบเดียวพี่ก็แย่แล้วนี้ส่ง2ใบพี่มิตายหรือครับรอมมี่ [on_024] ป.ล.แล้วเจอกันมีนาครับดีใจที่นายกลับมาพี่เป็นแฟนผลงานนายอยู่นะแล้วเจอกันครับรอมมี่ [on_035]
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #24 เมื่อ: 25/12/14, [19:36:09] »

[ไอ้แว่น]

มาแอบลอกการบ้านจากพี่ฟ้าใส
Club Leader
« ตอบ #25 เมื่อ: 27/02/15, [20:22:37] »

ความล้มเหลวคือเเรงผลักดันที่ดี #1เดือนเต็มสำหรับตู้ที่ไม่ได้ทำอะไรเลย ...เละเทะ ตะไคร่บาน ตู้เน่า .. ทำความสะอาดครั้งใหญ่  #โค้งสุดท้ายก่อนงานACTครับ  [on_055] 22 HUMBLE .... ต้องทำสิ่งที่ไม่น่าจะเป็นไปให้ ให้เป็นไปได้

ชะเเว๊บบบ เทสๆ1รูปครับ
ขออภัยถ้าภาพไม่ชัดครับ ถ่ายกับไอโฟน

Ozone ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 28/02/15, [03:02:15] »

ต้องแน่นๆแน่  ชื่อนี้มีอารายให้อึ้งเสมอ!!!  รอติดตามคราบ!!!

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์