Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แอพริคอทผม ลอกคราบแล้วเปลือกไม่แข็งสักที อาการร่อแร่  (อ่าน 561 ครั้ง)
terriyaki ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 05/12/14, [22:07:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กุ้งแอพริคอทผมลอกคราบมาได้สัก 2 อาทิตย์ละคับ
แต่เปลือกก็ยังไม่แข็งสักที
ล่าสุดเมื่อวาน หงายท้อง ต้องเอาไปอัดอ๊อก ตอนนี้ร่อแร่มากเลยคับ
สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรหรอคับ

** อุณหภูมิปกติไม่เกิน 30 องศา
เลี้ยงแยกในกล่องตั้งแต่ลอกคราบเสร็จ
ให้อาหารตามปกติ กินบ้างไม่กินบ้าง
ammarest ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/12/14, [02:36:22] »

เป็นปกติของแอปปิคอท ยิ่งถ้าเป็นตัวผู้ไม่ต้องพูดถึง
ผมโดนมาบ่อยมากครับ
ชอบตายแบบนี้ทุกตัว อาการเดิมๆ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/12/14, [10:36:23] »

ส่วนใหญ่อาจจะเป็นการสะสมอาหารไม่เพียงพอนะครับ ทางแก้ในระยะยาว ก็คือ อาจจะต้องเน้นอาหาร

พวกโปรตีนให้น้อยลง แต่เสริมพวกใบไม้ และ ธัญพืชให้มากขึ้น เพื่อไม่ได้กุ้งได้รับโปรตีนมากเกินไป

ทำให้ร่างกายส่วนเนื้อ เติบโตมากเกินไป และทำให้ต้องลอกคราบ ก่อนที่กุ้งจะสะสมแร่ธาตุเพียงพอครับ

ส่วนปัจจัยอื่นๆ ที่อาจจะช่วยได้ ก็เช่น เพิ่มอ็อกซิเจนในระบบให้มากขึ้นครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์