Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถาม หน่อยครับ เรื่อง การเพาะ กุ้ง สาย p  (อ่าน 724 ครั้ง)
tum_wolf ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 01/12/14, [01:42:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมสงสัยมากเลยครับ

ทำไงให้ ตัวเมีย ฝ้า ขึ้นที่หางครับ ต้องเลี้ยง แยกไว้ตัวเดียวไหมถึงจะขึ้น ??

ที่บ้านผม ตัวเมียไซ้ซ์ ประมาน 3.5 - 4 นิ้ว น่าจะได้ ประมาณ 3 ตัว ไม่มีฝ้า สักตัว

ผมจับตัวเมีย ผสม แล้ว ฝ้าก็ไม่ขึ้น   ตอนนี้ ผมเลยจับตัว เมีย ให้อยุกับ ตัวผุ้ เลย 1-1

ขอบคุณไว้ล่วงหน้านะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/12/14, [12:46:20] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/12/14, [02:08:35] »

ถ้าพร้อมผสมฝ้าจะขึ้นเองครับ ถ้าขึ้นเองแบบนี้ผสมไม่กี่ดอกฝ้าก็ลามไปใต้ท้อง ขึ้นระยาง พร้อมไข่ได้ไวคับ

ส่วนฝ้าไม่ขึ้นเอง แต่เราจับผสมก็ทำให้ฝ้าขึ้นได้คับแต่อาจจะไม่รวดเร็วเหมือนตัวเมียที่พร้อม ผสมไปเรื่อยๆเดี๋ยวฝ้าก็ค่อยๆมาคับ ถ้าฝ้าขึ้นระยางเมื่อไร ตัวเมียเริ่มไม่ให้ผสม เก็บตัว แยกได้เลยคับเดี๋ยวก็ไข่
tum_wolf ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/12/14, [19:27:22] »

ถ้าพร้อมผสมฝ้าจะขึ้นเองครับ ถ้าขึ้นเองแบบนี้ผสมไม่กี่ดอกฝ้าก็ลามไปใต้ท้อง ขึ้นระยาง พร้อมไข่ได้ไวคับ

ส่วนฝ้าไม่ขึ้นเอง แต่เราจับผสมก็ทำให้ฝ้าขึ้นได้คับแต่อาจจะไม่รวดเร็วเหมือนตัวเมียที่พร้อม ผสมไปเรื่อยๆเดี๋ยวฝ้าก็ค่อยๆมาคับ ถ้าฝ้าขึ้นระยางเมื่อไร ตัวเมียเริ่มไม่ให้ผสม เก็บตัว แยกได้เลยคับเดี๋ยวก็ไข่

ขอบคุณคับ.  ...  

แล้วตุ้เพาะเป็นไงครับ.  ต้องทำตู้ให้แสง เข้าน้อยๆ รึป่าวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/12/14, [12:44:31] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/12/14, [12:46:04] »

ขอบคุณคับ.  ...  

แล้วตุ้เพาะเป็นไงครับ.  ต้องทำตู้ให้แสง เข้าน้อยๆ รึป่าวครับ

ถ้าทำตู้เพาะให้สงบ ก็มีโอกาศที่แม่กุ้งจะออกไข่ ได้เร็วขึ้นนะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์