Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: No2 พุ่งขึ้นสูงมาก  (อ่าน 15072 ครั้ง)
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #90 เมื่อ: 02/12/14, [14:35:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อ่อเข้าใจแล้วครับ เหมือนกับว่าตัวเดียวแสงที่ได้อาจจะแรงพอในจุดที่เราแขวนแต่อาจจะไม่แรงพอสำหรับด้านข้างหรือให้แรงทั่วตัวใช่มั้ยครับ
ถ้ายังไง ผมกะว่าอาจจะทำชั่วคราวตู้นี่ตัวเล็กด้วยระบบไม่พร้อมสักเท่าไหร่คงไม่ปรับไรเยอะครับ เพราะตอนนี้กำลังจะทำตู้ใหม่ 36 นิ้ว กรองล่างอยู่ครับ รอดูว่าถ้าตู้เล็กทุกอนย่างโอเครอาจขยับขยาย
สอบถามนิดนึงครับที่ว่าตู้เก่า 18 นิ้วนี่กรองลีางรึเปล่าครับหรือกรองแขวน คือผมอยากลองทำ ระบบ overflow glass กรองล่าง แต่ผมทำไม่ กำลังศึกษาอยู่ ถ้ารู้บอกผมด้วยนะครับ กำลังทำความเข้าใจกับระบบที่ไท่ต้องเจาะตู้อยู่อะครับ  [on_018] [on_018]
เข้าใจถูกแล้วครับ แรงจุดเดียว
ตู้เก่าผมกรองล่างครับ เจาะรูทั้งน้ำลงน้ำขึ้นเลย
เรื่องโอเวอร์โฟลกราส/บ๊อกซ์/ลักน้ำ เคยคิดจะทำเหมือนกันครับ
แต่ทำเองก็กลัวปัญหาต่างๆที่จะตามมา ซื้อเอาก็แพง ผมเลยเจาะตู้ไปเลยถูกกว่า
ลองทำเองดูก็ได้ครับ หรือลองหาซื้อสำเร็จรูปเลย แบบสวยๆก็มี
Polize ออฟไลน์
« ตอบ #91 เมื่อ: 02/12/14, [15:04:49] »

ก็ใช้ได้ครับ ถ้าใช้ถูกต้องตามวิธีของมัน และใช้ขนาดที่เพียงพอกับตู้
อย่าไปดูขนาดเทียบที่ปริมาตรน้ำตู้หลักนะ ต้องคำนวณที่ปริมาณของเสีย เค้าจะคิดจากปริมาณอาหารปลาและก้นตู้
ผมว่าเคยเห็นเว็บคำนวณของฝรั่งอยู่ แต่หาไม่เจอ

มี Algae Scrubber อีกอัน ใช้ลดไนเตรท กำจัดตะไคร่ได้ดี ใช้เดี่ยวๆแทนสกิมเลยก็ยังได้ แต่ทำยุ่งหน่อย

http://en.wikipedia.org/wiki/Algae_scrubber
http://algaescrubber.net/forums/

มันมีสองแบบ แบบ Waterfall กับ Upflow แบบ Upflow นี่ผมว่ามันง่ายดี ทำได้ทั้งแนวตั้งแนวนอน ทำเป็นแพลอยน้ำก็ได้ ลองทำดูในกรองล่างได้ไม่ลำบากนัก

ขอบคุณครับ  [ปิ๊งๆๆ]
Beerimix ออฟไลน์
« ตอบ #92 เมื่อ: 03/12/14, [13:00:07] »

เข้าใจถูกแล้วครับ แรงจุดเดียว
ตู้เก่าผมกรองล่างครับ เจาะรูทั้งน้ำลงน้ำขึ้นเลย
เรื่องโอเวอร์โฟลกราส/บ๊อกซ์/ลักน้ำ เคยคิดจะทำเหมือนกันครับ
แต่ทำเองก็กลัวปัญหาต่างๆที่จะตามมา ซื้อเอาก็แพง ผมเลยเจาะตู้ไปเลยถูกกว่า
ลองทำเองดูก็ได้ครับ หรือลองหาซื้อสำเร็จรูปเลย แบบสวยๆก็มี

ถามนิดนึงครับ ช่วงตั้งต้นตู้รันระบบน้ำนี่ จำเป็นมั้ยว่าต้องใส่แบคทีเรีย อาทิตย์ละ 1 หลอด หรือมากกว่านั้นได้ครับ แล้วภายใน 1 เดือนควรถ่ายเปลี่ยนน้ำกี่ครั้ง พอดีผมไปกอ่านๆ มา บางคนก็บอกเปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละ1 ครั้ง บางคน 3 วันครั้ง บางคนใส่แบคทีเรีย 3 วันครั้งบางคน อาทิตย์ครั้งหรือเปลี่ยนน้ำ สงสัยจึงลองถามดูครับ คือแต่ละคนคิดไม่ค่อยจะเหมือนกัน อยากลองฟังหลายๆ คนอะครับ  [on_007]
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #93 เมื่อ: 03/12/14, [13:24:23] »

ครั้งเดียว+มีอาหารให้มันซักหลอด(biotim)จะไม่ใส่ก็ได้
รันน้ำเปิดตัวทำคลื่นให้ไหลเวียนทั่ว...รอ...และ...รอ
ครบ 3 อาทิตย์ลองหย่อนกุ้งสดชิ้นเล็กๆ ถ้าระบบมีแบคทีเรียพอ
มันควรย่อยหมดในเวลา 1-2 วัน ถ้าไม่หมดหินอาจไม่พอน้ำอาจไหลเวียนไม่ดี
ให้เพิ่มหินกับหยดเพิ่มซักหลอดแล้วรันต่อ ถ้าหมดขัดตู้ เปลี่ยนน้ำ 20-30%
รันน้ำต่ออีก 1 อาทิตย์ วัดค่า no2 ถ้าผ่านก็ทยอยลงปลาครับ

ป.ล.คำแนะนำของผมคือทำระบบโดยให้ระบบมันดูแลตัวเองค่อยๆเพิ่มแบคฯเอง
      ให้ดีผสมน้ำทะเลสดซัก 10-20% เพื่อเพิ่มความหลากหลายของกลุ่มแบคฯในระบบ
« ตอบ #94 เมื่อ: 03/12/14, [14:25:05] »

ครั้งเดียว+มีอาหารให้มันซักหลอด(biotim)จะไม่ใส่ก็ได้
รันน้ำเปิดตัวทำคลื่นให้ไหลเวียนทั่ว...รอ...และ...รอ
ครบ 3 อาทิตย์ลองหย่อนกุ้งสดชิ้นเล็กๆ ถ้าระบบมีแบคทีเรียพอ
มันควรย่อยหมดในเวลา 1-2 วัน ถ้าไม่หมดหินอาจไม่พอน้ำอาจไหลเวียนไม่ดี
ให้เพิ่มหินกับหยดเพิ่มซักหลอดแล้วรันต่อ ถ้าหมดขัดตู้ เปลี่ยนน้ำ 20-30%
รันน้ำต่ออีก 1 อาทิตย์ วัดค่า no2 ถ้าผ่านก็ทยอยลงปลาครับ

ป.ล.คำแนะนำของผมคือทำระบบโดยให้ระบบมันดูแลตัวเองค่อยๆเพิ่มแบคฯเอง
      ให้ดีผสมน้ำทะเลสดซัก 10-20% เพื่อเพิ่มความหลากหลายของกลุ่มแบคฯในระบบ
คือ อาหารแบคทีเรีย ผมใส่ไปวันแรกทุกครั้งที่รันน้ำ แล้วแบบนี้ ต้องใส่เพิ่มอีกหรือเปล่าครับ หรือใช้เป็น กุ้ง หรืออาหารปลาแทน หรือรอไปก่อน สัก 3 อาทิตย์เปลี่ยนน้ำนำกุ้งลงดู ครับ  036
« ตอบ #95 เมื่อ: 03/12/14, [14:30:39] »

ใส่ครั้งเดียวครับแล้วอ่านขั้นตอนให้ดีผมให้ลองวัดการย่อยกุ้งก่อนเปลี่ยนน้ำไม่ใช่เปลี่ยนน้ำแล้วใส่กุ้ง
« ตอบ #96 เมื่อ: 03/12/14, [14:50:26] »

ใส่ครั้งเดียวครับแล้วอ่านขั้นตอนให้ดีผมให้ลองวัดการย่อยกุ้งก่อนเปลี่ยนน้ำไม่ใช่เปลี่ยนน้ำแล้วใส่กุ้ง
ขอบคุณมากครับ เด๋วรอดูไปก่อนสัก 2-3 อาทิตย์ จะลองใส่กุ้งสักตัวลงไป ครับ
skyrider ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #97 เมื่อ: 04/12/14, [00:16:52] »

ได้ความรู้เยอะ กระทู้นี้  [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/12/14, [00:20:19] โดย skyrider »
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #98 เมื่อ: 04/12/14, [09:14:27] »

แม่ผมบอกให้ตั้งน้ำให้เดือดแล้วค่อยใส่กุ้ง แบบนี้ถูกมั้ยฮะ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #99 เมื่อ: 04/12/14, [09:43:26] »

แม่ผมบอกให้ตั้งน้ำให้เดือดแล้วค่อยใส่กุ้ง แบบนี้ถูกมั้ยฮะ

ถูกแต่ไม่หมด  ต้องน้ำกับพวกพริกตะไคร่ใบมะกรูดก่อน  เดือดแล้วค่อยใส่กุ้งครับ
เดี๋ยวกุ้งจะจืด
« ตอบ #100 เมื่อ: 04/12/14, [09:53:01] »

ถูกแต่ไม่หมด  ต้องน้ำกับพวกพริกตะไคร่ใบมะกรูดก่อน  เดือดแล้วค่อยใส่กุ้งครับ
เดี๋ยวกุ้งจะจืด

ผิดทั้งคู่ครับจะให้อร่อยน้ำไม่คาวได้เนื้อกุ้งเด้งกรอบควรแยกกุ้งมาลวกแล้วน็อคน้ำเย็นสะเด็ดน้ำรอปรุงน้ำต้มยำเสร็จค่อยใส่ลงไปเร่งไฟ 30 วิ เทใส่ชามปรุงมะนาวถึงจะอร่อยจ้า
 [ohyou]
« ตอบ #101 เมื่อ: 07/12/14, [14:36:53] »

[/URL][/img]
จากวันนั้นถึงวันนี้ cryingrun cryingrun
« ตอบ #102 เมื่อ: 07/12/14, [20:27:02] »

หลังๆมานี้สกิมเมอร์ปั่นออกค่อยข้างบ่อย แสดงว่าของเสียเยอะใช่ไหมครับ  036
« ตอบ #103 เมื่อ: 07/12/14, [21:30:16] »

อาจเป็นพวกเมือกจากปลาและปะการังครับของเสียเบื้องต้นนะเอง
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #104 เมื่อ: 07/12/14, [23:17:08] »

ผิดทั้งคู่ครับจะให้อร่อยน้ำไม่คาวได้เนื้อกุ้งเด้งกรอบควรแยกกุ้งมาลวกแล้วน็อคน้ำเย็นสะเด็ดน้ำรอปรุงน้ำต้มยำเสร็จค่อยใส่ลงไปเร่งไฟ 30 วิ เทใส่ชามปรุงมะนาวถึงจะอร่อยจ้า
 [ohyou]

ตายละ ตั้งตู้สูตรไหนเนี่ย ต้มน้ำแถมใส่พริกมะนาวใบมะกรูดอีกต่างหาก เหอๆ
« ตอบ #105 เมื่อ: 08/12/14, [19:25:22] »

อาจเป็นพวกเมือกจากปลาและปะการังครับของเสียเบื้องต้นนะเอง
ที่มีตอนนี่ ที่เอาไปฝากเพื่อนไว้เอ่กลับมาลงหมดละครับ มีแค่หนอนท่อ 2 ตัว ลูกโป่ง 1 กอเล็กๆ ปลิง 1 ตัว แค่นี้  036
« ตอบ #106 เมื่อ: 08/12/14, [19:44:13] »

พอทราบไม๊ครับ ตรงที่วง สีแดงคืออะไรครับขาวๆ ตรงวงสีส้มมันคืออะไรครับ ตอนแรกๆ มาเป็นกลมๆดำๆ ติดมากับหินเป็นพอนานๆไป มันแตกออกมาบาน คล้ายๆกระดุม หรือเปล่าผมไม่แน่ใจ ภาพอาจจะมองไม่ค่อยเห็นนะครับพอดีไฟมันเป็นสีฟ้า led เลยต้องปิดไฟถ่าย 036
« ตอบ #107 เมื่อ: 08/12/14, [19:48:52] »

มองไม่ชัดน่าจะตระกูลฟองน้ำครับ
« ตอบ #108 เมื่อ: 08/12/14, [19:52:01] »

มองไม่ชัดน่าจะตระกูลฟองน้ำครับ

เอาไฟปกติมาเปิดก่อน พอจะเห็นหรือดูออกไหมครับ  036 ขาวๆมันจะใช่ รารึเปล่าครับ  036
note_Chonburi ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #109 เมื่อ: 09/12/14, [06:59:15] »

[ohyou]

แบบนี้กุ้งกรอบเลยฮะั
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #110 เมื่อ: 09/12/14, [08:29:45] »

เอาไฟปกติมาเปิดก่อน พอจะเห็นหรือดูออกไหมครับ  036 ขาวๆมันจะใช่ รารึเปล่าครับ  036

อันซ้ายน่าจะประเภทกระดุม อันขวาพวกฟองน้ำครับ ถ้ารามันต้องเป็นขนๆ ฟูๆหน่อย
« ตอบ #111 เมื่อ: 09/12/14, [08:34:52] »

แบบนี้กุ้งกรอบเลยฮะั

จะให้กรอบกุ้งตัวใสๆเป็นกุ้งแก้วให้คลุกแป้งมันแช่ทิ้งไว้ในตู้เย็น 30 นาที
เอาออกมาล้างแป้งให้หมดแล้วค่อยลวก...รับรองได้ตัวใสใสเด้งเด้งกรอบกรอบค้าบ
« ตอบ #112 เมื่อ: 13/12/14, [01:27:12] »

อันซ้ายน่าจะประเภทกระดุม อันขวาพวกฟองน้ำครับ ถ้ารามันต้องเป็นขนๆ ฟูๆหน่อย
ขอบคุณมากครับ แล้วไอฟองน้ำนี่เป็นอันตรายมั้ยครับ  n032
Inaloop ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #113 เมื่อ: 17/12/14, [01:46:35] »

ขอโทษนะครับ หัวข้อมันเป็น ไนเตรท NO2 ช่วยแก้ไม่ให้สับสนได้มั้ยครับ
tour-99 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #114 เมื่อ: 17/12/14, [20:38:20] »

จะให้กรอบกุ้งตัวใสๆเป็นกุ้งแก้วให้คลุกแป้งมันแช่ทิ้งไว้ในตู้เย็น 30 นาที
เอาออกมาล้างแป้งให้หมดแล้วค่อยลวก...รับรองได้ตัวใสใสเด้งเด้งกรอบกรอบค้าบ
น่าทำทานมั่กๆ [on_026]
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์