Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ม้าลายไม่กินอาหาร  (อ่าน 562 ครั้ง)
golf400cc ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 27/11/14, [19:11:28] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กุ้งเคร ม้าลายไม่ค่อยกินอาหารเซ็งมากมายให้ทุกอย่างก็ไม่กินจะเป็นเดือนละคับ  เนื้อตัวก็ปรกติดีไม่มีโรค แต่มันงอหางตลอดเวลาน้ำเปลื่อนทุกๆ3วันน้ำกรองที่แช่กระดองหมึกกะเปลือกหอยนางรมจะลอกก็ไม่ลอกซะที่คับ3นิ้วกว่าๆตัวผู้ อาหารให้ทดลองเปลี่ยนมาดังนี้ กุ้งฝอยต้มบดละเอียด อาหารกุ้ง CP อาหารเม็ดฮิคาริ ปลาหมู อาหารกุ้ง TetraCrusta Menu และก็อาหารโนเนมยี้้หอ Lobster Food และก็สาหร่าย หางกะรอก อะครับ ช่วยด้วยครับ อยากให้เค้ามีชีวิตที่ดีกว่านี้ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/11/14, [09:43:19] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/11/14, [09:44:57] »

กุ้งเคร ม้าลายไม่ค่อยกินอาหารเซ็งมากมายให้ทุกอย่างก็ไม่กินจะเป็นเดือนละคับ  เนื้อตัวก็ปรกติดีไม่มีโรค แต่มันงอหางตลอดเวลาน้ำเปลื่อนทุกๆ3วันน้ำกรองที่แช่กระดองหมึกกะเปลือกหอยนางรมจะลอกก็ไม่ลอกซะที่คับ3นิ้วกว่าๆตัวผู้ อาหารให้ทดลองเปลี่ยนมาดังนี้ กุ้งฝอยต้มบดละเอียด อาหารกุ้ง CP อาหารเม็ดฮิคาริ ปลาหมู อาหารกุ้ง TetraCrusta Menu และก็อาหารโนเนมยี้้หอ Lobster Food และก็สาหร่าย หางกะรอก อะครับ ช่วยด้วยครับ อยากให้เค้ามีชีวิตที่ดีกว่านี้ ครับ

ลองให้อาหารสด พวกหอยน้ำจืดขนาดเล็กๆ ปล่อยเลี้ยงเอาไว้ในตู้ดูครับ ส่วนตู้ทำให้มืด และ วางเอาไว้ในที่สงบๆ

ในตู้ใส่ที่หลบซ่อน และ โรยใบไม้แห้ง พวกใบหูกวาง หรืออะไรสุมๆไว้บ้างเล็กน้อย กุ้งจะได้ไม่เครียด และ น่าจะช่วย

ให้กินอาหารได้ดีขึ้นครับ
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/11/14, [11:02:50] »

ถ้าไม่ใช่ลูกในไม่ต้องลองอาหารเม็ดหรอกคับ ใส่ลงไปน้ำเน่าเปล่าๆ เพราะ อินโดพวกลูกนอกคือกุ้งจับจากธรรมชาติคับ ถ้าไม่ใช่กุ้งเก่าเลี้ยงมานานๆจริงๆไม่รู้จักอาหารเม็ดหรอกคับ ผมแนะให้ใส่ขอนไม้เยอะๆ ใบหูกวาง สาหร่าย ให้ดูเป็นธรรมชาติและกินได้ด้วย ส่วนอาหารหลักก็ให้เป็อาหารสด กุ้ง หอย ปลา ประมาณนั้นคับ

แล้วที่ว่าเปลี่ยนน้ำนี่เปลี่ยนกี่เปอเซ็นคับ พวกกุ้งอินโดเขาชอบน้ำเก่าๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์