Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติไหมครับ  (อ่าน 2554 ครั้ง)
dub6x ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 26/11/14, [21:09:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมสังเกตมาหลายวันละครับ  คือน้ำมันชอบขุ่นตอนเวลาช่วงดึกๆตั้งแต่ 2 ทุ่มเป็นต้นไป จนถึงเช้าครับ
แล้วมันจะใสปิ๊งๆประมาณบ่ายๆ พวก บ่าย3-4 โมง จนถึง 6 โมงเลยครับใสมาก
แล้วหลังจากนั้นพอเวลาค่ำๆประมาณ 2 - 3 ทุ่มก็จะขุ่นมัวๆอีก
เป็นอย่างนี้วนไปเรื่อยๆครับ  คือผมงงมาก ปกติตั้งตู้มาไม่เคยอยู่มานานขนาดนี้ ตอนนี้คืองงว่ามันปกติของตู้ไม้น้ำทั่วไปหรือเปล่าครับมันไม่ใสตลอดเวลาเหรอครับ ตอนนี้ผม งง ไปหมดแล้วครับ

นี่รูปตอนบ่ายๆ จนถึงเย็นๆจะใสแบบนี้เลยครับ

ส่วนรูปนี้พอตกดึกก็จะขุ่นๆแบบนี้เลยครับ

สัตว์น้ำก็ไม่มีตัวไหนตายเลยนะครับ มีแต่ซิวข้างขวานที่นับวันจะหายไปทีละตัวๆ งงเหมือนกันมันหายไปได้ยังไง
สาเหตุมันมาจากอะไรเหรอครับ  ช่วยด้วยครับ

anuwat78 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/11/14, [09:01:25] »

ก่อนจะขุ่นได้เติมน้ำหรือป่าวครับ ปลาที่หายลองดูแถวๆท่อinของกรองครับอาจจะถูกดูดครับ
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/11/14, [09:20:40] »

โดดไปนอนตายป่าวครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/11/14, [10:44:56] »

ก่อนจะขุ่นได้เติมน้ำหรือป่าวครับ ปลาที่หายลองดูแถวๆท่อinของกรองครับอาจจะถูกดูดครับ
ถ้าเปลี่ยนน้ำก็เป็นครับ  ไม่เปลี่ยนน้ำก็เป็นเหมือนกันครับ
ตอนแรกผมก็นึกว่าเป็นเพราะผมเปลี่ยนน้ำแน่ๆ ก็เลยลองไม่เปลี่ยน 1 อาทิตย์เต็มๆ มันก็เป็นแบบนี้วนไปเรื่อยๆครับ
ตกดึกก็ขุ่นถึงเช้าสายๆ พอช่วงบ่ายๆก็ใสกิ๊ก ตกดึกก็ขุ่นแบบนี้อีก  ไม่เข้าใจเลยจริงๆครับ

โดดไปนอนตายป่าวครับ
เมื่อวานเดินผ่านตู้เห็นกับตาว่ามันว่ายกระโดดออกมาครับ น่าแปลกนะครับเปิดไฟนั่งเล่นหน้าตู้มันก็ไม่เห็นจะตกใจ แต่พอปิดไฟแล้วเดินผ่านนี่ตกใจสุดๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/11/14, [10:52:10] โดย dub6x »
×××MaxZiNumZeed××× On|in€ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/11/14, [11:01:17] »

อาจจะมีพลังบ้างอย่าง ก็เป็นได้ [on_065]
nouvo ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/11/14, [20:29:10] »

ตอบจากประสบการ์ณ

กรองไม่พอ ครับ ผมก็ไม่รู้สาเหตุนะ แต่เพิ่มกรองแล้วหาย

ลองหาข้อมูลอีกนิดครับ เรื่องเสียเงินเอาไว้เป็นตัวเลือกสุดท้าย
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/11/14, [23:16:58] »

กรองไม่พอ ครับ ผมก็ไม่รู้สาเหตุนะ แต่เพิ่มกรองแล้วหาย

ลองหาข้อมูลอีกนิดครับ เรื่องเสียเงินเอาไว้เป็นตัวเลือกสุดท้าย

ผมก็มีแอบๆคิดอยู่เหมือนกันครับว่าจะเปลี่ยนกรองดีไหม
เล่น SUNSUN จะดีไหมครับ ตู้ 18*8*10 นิ้วครับ

シュリンプ糞 ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 28/11/14, [02:10:05] »

ผมไม่รู้ว่าสารABคืออะไรนะครับ ไม่แน่ใจว่าควรมีตัวกักไหม
แล้วก็ใยละเอียดไม่ทราบว่าได้เคยเปลี่ยนไหม(มีอายุการใช้งาน)

ถ้าแก้ปัญหาเฉพาะหน้าแบบที่ผมใช้ได้ผลก็
1.ติดฟองน้ำกันลูกกุ้งตรงท่อInflow แล้วเอามาล้างบ่อยๆ พอน้ำเริ่มใสก็เอาออก
2.ยอมลงทุนเปลี่ยนน้ำ 30%ทุก3วัน เติมสารเร่งแบคหลังเปลี่ยนน้ำ
3.เอาใยละเอียดมาล้างให้บ่อยหน่อย แล้วก็เปลี่ยนทุกๆ7-10วัน
4.หาวิธีเพิ่มวัสดุกรอง จะเปลี่ยนกรอง หรือจะพวงกรองก็แล้วแต่ครับ (การติดฟองน้ำไว้ที่Inflow ก็เป็นวิธีหนึ่ง)
« ตอบ #8 เมื่อ: 28/11/14, [09:58:50] »

ผมไม่รู้ว่าสารABคืออะไรนะครับ ไม่แน่ใจว่าควรมีตัวกักไหม
แล้วก็ใยละเอียดไม่ทราบว่าได้เคยเปลี่ยนไหม(มีอายุการใช้งาน)

ถ้าแก้ปัญหาเฉพาะหน้าแบบที่ผมใช้ได้ผลก็
1.ติดฟองน้ำกันลูกกุ้งตรงท่อInflow แล้วเอามาล้างบ่อยๆ พอน้ำเริ่มใสก็เอาออก
2.ยอมลงทุนเปลี่ยนน้ำ 30%ทุก3วัน เติมสารเร่งแบคหลังเปลี่ยนน้ำ
3.เอาใยละเอียดมาล้างให้บ่อยหน่อย แล้วก็เปลี่ยนทุกๆ7-10วัน
4.หาวิธีเพิ่มวัสดุกรอง จะเปลี่ยนกรอง หรือจะพวงกรองก็แล้วแต่ครับ (การติดฟองน้ำไว้ที่Inflow ก็เป็นวิธีหนึ่ง)

ใยละเอียดผมเอามาจากกรองของตู้ปลาครับ อายุน่าจะ 1 ปีละครับ
งั้นผมเปลี่ยนกรองเลยละกัน เหมือนตัวนี้จะเล็กไปจริงๆครับ(resun cy20) จะได้หาซื้อใยละเอียดเก็บไว้ใช้ในระยะยาวด้วยเลย
ตอนนี้เล็ง SUNSUN 603bอยู่เหมือนกัน มีกรองนอกตัวอื่นแนะนำไหมครับ
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/11/14, [10:02:20] โดย dub6x »
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #9 เมื่อ: 28/11/14, [12:13:10] »

ปลาพวกนี้เวลาปิดเปิดไฟที โดดตายเกือบตลอด โดดมาตายเดือนละตัวสองตัวทุกเดือน  [on_065]
ตู้พี่ผมดูจากรูป ปลาไม่เยอะ ตู้ไม่ใหญ่ น่าจะมีปัญหาจากอย่างอื่นน่ะครับ ไม่น่าจะระบบกรอง
(ตู้ผม 18x8.5x10 ขนาดใกล้เคียงกัน ใช้กรองแขวนใส่แต่หินพัมมิส น้ำก็ใสแจ๋วนะครับ อายุครึ่งปีละมั้ง)
ใช้ดินเก่าหรือเปล่าครับ หรือ ดินใหม่
ผมแนะนำเปลี่ยนน้ำ 50% 2-3 ครั้งติดกัน แล้วหาแบคทีเรียน้ำมาใส่สักนิด น่าจะโอเคครับ
« ตอบ #10 เมื่อ: 28/11/14, [14:01:27] »

ปลาพวกนี้เวลาปิดเปิดไฟที โดดตายเกือบตลอด โดดมาตายเดือนละตัวสองตัวทุกเดือน  [on_065]
ตู้พี่ผมดูจากรูป ปลาไม่เยอะ ตู้ไม่ใหญ่ น่าจะมีปัญหาจากอย่างอื่นน่ะครับ ไม่น่าจะระบบกรอง
(ตู้ผม 18x8.5x10 ขนาดใกล้เคียงกัน ใช้กรองแขวนใส่แต่หินพัมมิส น้ำก็ใสแจ๋วนะครับ อายุครึ่งปีละมั้ง)
ใช้ดินเก่าหรือเปล่าครับ หรือ ดินใหม่
ผมแนะนำเปลี่ยนน้ำ 50% 2-3 ครั้งติดกัน แล้วหาแบคทีเรียน้ำมาใส่สักนิด น่าจะโอเคครับ

วิธีที่แนะนำมาก็ทำอยู่เหมือนกันครับแต่ก็เป็นเหมือนเดิมครับ ตกดึกก็ขุ่น เช้ามาบ่ายๆก็ใส ดึกๆก็ขุ่นอีกเศร้า
เป็นดิน ADA powder ดินใหม่ครับ ก่อนหน้านี้น้ำเหลืองเป็นเดือนๆเลยครับ พึ่งมาใสอาทิตย์ก่อนเองครับ
เเบคน้ำก็ใช้อยู่เหมือนกันครับ  ก็เลยชักไม่แน่ใจเหมือนกัน อยากเปลี่ยนกรองด้วยเผื่อมันจะดีขึ้น แต่ถ้ามีหนทางที่ไม่ต้องเปลี่ยนกรองก็ดีเหมือนกันนะ อยากเซฟเงิน  ้hahaha

ผมใช้น้ำจากตู้หยอดเหรียนอะครับเกี่ยวรึเปล่า เพราะเคยใช้น้ำปะปาพักที่บ้านมีปัญหาเรื่องหินปูน  แต่ตู้ก่อนหน้านี้ที่จะแตกก็ใช้น้ำจากตู้หยอดเหรียนก็ใสดีนะครับ หรือจะเป็นที่ คาร์บอนสาร AB เกี่ยวไหมครับ หาสาเหตุไม่เจอเลยครับว่าเป็นที่อะไร

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/11/14, [14:09:58] โดย dub6x »
シュリンプ糞 ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 28/11/14, [21:21:13] »

วิธีที่แนะนำมาก็ทำอยู่เหมือนกันครับแต่ก็เป็นเหมือนเดิมครับ ตกดึกก็ขุ่น เช้ามาบ่ายๆก็ใส ดึกๆก็ขุ่นอีกเศร้า
เป็นดิน ADA powder ดินใหม่ครับ ก่อนหน้านี้น้ำเหลืองเป็นเดือนๆเลยครับ พึ่งมาใสอาทิตย์ก่อนเองครับ
เเบคน้ำก็ใช้อยู่เหมือนกันครับ  ก็เลยชักไม่แน่ใจเหมือนกัน อยากเปลี่ยนกรองด้วยเผื่อมันจะดีขึ้น แต่ถ้ามีหนทางที่ไม่ต้องเปลี่ยนกรองก็ดีเหมือนกันนะ อยากเซฟเงิน  ้hahaha

ผมใช้น้ำจากตู้หยอดเหรียนอะครับเกี่ยวรึเปล่า เพราะเคยใช้น้ำปะปาพักที่บ้านมีปัญหาเรื่องหินปูน  แต่ตู้ก่อนหน้านี้ที่จะแตกก็ใช้น้ำจากตู้หยอดเหรียนก็ใสดีนะครับ หรือจะเป็นที่ คาร์บอนสาร AB เกี่ยวไหมครับ หาสาเหตุไม่เจอเลยครับว่าเป็นที่อะไร

ขอบคุณครับ

แบบนี้ต้องลองไล่สาเหตุดูล่ะครับ ยืนยันคำเดิมครับ ลองเปลี่ยนใยละเอียดก่อน ถ้าไม่หายค่อยปิดคาร์บอนสารไม่ก็ลองหาตัวดัก DIY เอาจากขวดน้ำอัดลม ถ้ายังไม่หายคงต้องพึ่งวิชามารอยากรู้PMมาครับ

และเรื่องปลาตกใจเป็นเพราะว่าจู่ๆเปิดไฟ ปลาเลยตื่นครับลองหาแผ่นA4มากั้นไฟตอนเปิดดูแล้วค่อยๆดึงออก ไม่ก็เอาจอกมาลอยให้เต็มตู้สักอาทิตย์นึงดูครับ รากจอกมันจะยาวแล้วมีฝอยๆดักพวกตะกอน ที่สำคัญจอกมันฟรี [เจ๋ง] [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/11/14, [21:46:14] โดย シュリンプアンドブケ »
ANaRiElZ ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 29/11/14, [01:15:22] »

1.เปิดแค่ไฟ+กรอง <- ยังเป็นไหม ถ้าเป็นแสดงว่ากรองมีปัญหา ถ้าไม่เป็นไป ข้อ 2
2.เปิดไฟ+กรอง+คาร์บอนยีส <- ยังเป็นไหม ถ้าเป็นแสดงว่าคาร์บอนมีปัญหา ถ้าไม่เป็นไป ข้อ 3
3.กลางคืน หอยกับออตโต้ อเลิท คุ้ยดิน หรืออาจจะปลาตัวอื่นด้วย จับมันขังซะให้หมด <- ยังเป็นไหม ถ้าเป็นแสดงว่าใช่ ถ้าไม่ใช่ไป ข้อ 4
4.ผีหลอก
« ตอบ #13 เมื่อ: 29/11/14, [13:52:14] »

1.เปิดแค่ไฟ+กรอง <- ยังเป็นไหม ถ้าเป็นแสดงว่ากรองมีปัญหา ถ้าไม่เป็นไป ข้อ 2
2.เปิดไฟ+กรอง+คาร์บอนยีส <- ยังเป็นไหม ถ้าเป็นแสดงว่าคาร์บอนมีปัญหา ถ้าไม่เป็นไป ข้อ 3
3.กลางคืน หอยกับออตโต้ อเลิท คุ้ยดิน หรืออาจจะปลาตัวอื่นด้วย จับมันขังซะให้หมด <- ยังเป็นไหม ถ้าเป็นแสดงว่าใช่ ถ้าไม่ใช่ไป ข้อ 4
4.ผีหลอก

คงไม่เป็นข้อ 4 หรอกน่ะผมยิ่งอยู่บ้านคนเดียวด้วยตอนดึกๆ
ขอบคุณมากครับยังไงจะลองดูครับ
« ตอบ #14 เมื่อ: 30/11/14, [21:08:48] »

ต้องขอบคุณท่าน nouvo มากเลยครับ พอเปลี่ยนกรองที่ใหญ่ขึ้นแล้วตอนนี้อาการน้ำขุ้นตอน 3 ทุ่มหายไปแล้วครับ
ขอบคุณทุกท่านด้วยครับ แฮ๊ปปี้แล้วครับ  lau01
« ตอบ #15 เมื่อ: 03/12/14, [21:14:13] »

ผมว่าผีหลอกผมเเล้วแน่ๆ
เปลี่ยนกรองก็แล้ว พ่วง 2 กรองก็แล้ว พอ3ทุ่มน้ำขุ่นเหมือนเดิม ตอนบ่ายนี่ใสกิ๊กเลย 3ทุ่ม-เที่ยงวันขุ่นๆ พอบ่ายๆ-2ทุ่มใสกิ๊ก
ปวดหัวมากมาย น้ำมันไม่ใสตลอดเวลาหรอกเหรอ หรือผมทำอะไรผิดพลาดครับ  [on_024]
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #16 เมื่อ: 03/12/14, [22:29:38] »

ไปเห็นอีกกระทู้ละครับว่าใช้  SUNSUN 603b

ลองใช้กรองนอกตัวใหม่ตัวเดียวก่อนครับ เผื่อเป็นเพราะกรองอันเก่าที่เคยใช้อยู่
skyrider ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 03/12/14, [23:50:55] »

แบคทีเรียบูม ??
หรือมีเลี้ยงปลาอะไรบ้างครับ
« ตอบ #18 เมื่อ: 04/12/14, [07:10:05] »

ไปเห็นอีกกระทู้ละครับว่าใช้  SUNSUN 603b

ลองใช้กรองนอกตัวใหม่ตัวเดียวก่อนครับ เผื่อเป็นเพราะกรองอันเก่าที่เคยใช้อยู่
ตอนแรกก็ใช่กรองใหม่แค่ตัวเดียวอะครับ แต่ก็เหมือนเดิมเลยลองพ่วงกรองครับก็เหมืนเดิม

แบคทีเรียบูม ??
หรือมีเลี้ยงปลาอะไรบ้างครับ
มีเอมเบอร์เต๊ดต้า 15 ตัวครับ บอลลูนดำ 2 ตัว อ๊อตโต้ 2 ตัว ครับ ลูกบอลลูนตัวเล็กๆน่าจะ 3-5 ตัวครับ
และก็ หอยเขาอีก 5 ตัวครับ

ล่าสุดตอนนี้กรอสโซ่ทั้งใบใหม่ใบเก่าเริ่มละลายแถมมีตะไคร่ขนเขียวเกาะจับใบกรอสโซ่
ไม่รู้จะแก้อันไหนก่อนดีละครับ
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Edit ล่าสุดก็ยังคงวนเวียนอยู่แบบนั้น
ตอนนี้เปลี่ยนน้ำใหม่ งดปุ๋ยน้ำ งดแบคทีเรีย รอดูผลครับ
 jealous
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/12/14, [18:45:43] โดย dub6x »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์