Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้รกๆ  (อ่าน 5316 ครั้ง)
คลม ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 25/11/14, [23:29:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แอบมาศึกษาหาความรู้ได้สักพักแล้วครับ หลังจากร้างวงการไปนาน เอาภาพตู้รกๆพร้อมคำบ่นๆของคนเก่าๆมาให้ชมครับ

ช่วงประมาณปี 2540 วงการไม้น้ำเมืองไทย เพิ่งเริ่มตั้งไข่ ตอนนั้นจำได้ว่ามีร้านขายไม้น้ำจริงๆจังๆอยู่แค่ 3 ร้าน ร้านพี่โบ้/ต้อง ร้านปราณี และ ร้านไวท์เครน ที่จะเอาไม้น้ำใส่ถุงพลาสติกมาวางขายในกล่องโฟม ต้นไม้น้ำในตลาดตอนนั้นเบสิคมาก ไม้ข้อมีไม่กี่ชนิด อเมซอน และ อนูเบียส ตอนนั้น Amano เพิ่งออกหนังสือชุด Nature Aquarium World มา 3 เล่ม ผมไปยืนดูที่ร้านปราณี น้ำลายย้อย ตอนนั้น ริคเซีย กรอสโซ หญ้าหัวไม้ขีด พวกไม้แปลกที่อามาโน่ใช้ บ้านเรายังไม่มี ดูตู้ที่ริคเซียคายฟองของอามาโน่แล้วน้ำลายหกมาก

อุปกรณ์ตอนนั้น ไม่มีอะไรมาก ดินปลูกต้นไม้เป็นเม็ดๆยังไม่มี มีอย่างมากก็ปุ๋ยรองพื้น ซื้อมาโรย แล้วตบด้วยกรวดแม่น้ำ กรองนอกก็แพง เด็กด้วย ไม่มีตังค์ซื้อ ก็ใช้กรองปิดๆแปะๆไป โคมไฟก็ตามมีตามเกิด ยังไม่มีดีๆแบบทุกวันนี้ คาร์บอนเป็นอะไรที่เหนื่อยมาก อย่างแรก ต้องทำสัญญากับร้านโค๊ก ขอถังคาร์บอนเค้ามาใช้ bubble counter นี่คือรอญาติ/เพื่อนป่วย แล้วไปขอที่นับน้ำเกลือเค้ามา diffuser ไม่มี มีแต่หัวฟู่แบบเป็นไม้ที่ใช้กับตู้ทะเลก็ใช้กันไป ชิลเลอร์ ไม่ต้องพูดถึง มีแต่ของยุโรปแพงมาก จับต้องไม่ได้เลย อุณหภูมิในตู้ได้เท่าไหร่ก็เท่านั้น อาศัยว่าอยู่ในห้องนอนเปิดแอร์ ก็เลยพอเลี้ยงได้ ผมเลี้ยงพวกต้นไม้ง่ายๆรอดหลายชนิด นั่งดูตู้ทีเป็นชั่วโมง ใครเข้ามาดูก็ว่าสวย จำได้ว่าพวกเตทตร้า แลมอาย ไข่ออกลูกกันในตู้เยอะแยะ จำคำของอามาโน่ได้ที่บอกว่า คนชอบจับสัตว์มาขังแล้วก็นั่งดู แต่ตู้ไม้น้ำของเค้า คือการสร้างสิ่งแวดล้อมให้ปลาคิดว่านี่คือบ้านของมัน แล้วถ้ามันจะสบายใจออกมาให้เราดูก็ค่อยออกมา ผมไปเรียนต่อโท กลับมา ก็มัวแต่ไล่เก็บสะสมปลาหลากหลายเพื่อถ่ายภาพ จนไม่เคยมีเวลาที่จะทำตู้ไม้น้ำ ตลอดเวลาเห็นแหล่ะว่าอุปกรณ์ต่างๆพัฒนามาไกลมาก

ช่วงนี้โปรเจ็คถ่ายภาพปลาน้ำจืดไทยก็ตันเต็มทนแล้ว เริ่มมีตู้ว่าง เลยกลับมาเลี้ยงไม้น้ำอีกครั้ง อุปกรณ์แบบตื่นตาตื่นใจมาก ไฟ LED ถังคาร์บอนกับระบบเทพๆ ชิลเลอร์ก็ไม่ได้แพงบ้าบอแล้ว อุปกรณ์ดีๆมีทุกยี่ห้อในเลือกสรร ปุ๋ยน้ำ ปุ๋ยฝั่ง สารพัด ต้นไม้น้ำมีให้เลือกมากมายแบบไม่อายชาติใดในโลก มีต้นไม้หลายชนิดที่คาใจมาเป็นสิบปี เลี้ยงไม่เคยรอด ทำตู้นี้พอนิ่ง ยัดอะไรลงไปรอดหมด ถือเป็นความสะใจที่ค้างคามาเป็นสิบปี ตู้ผมมันไม่สวยอ่ะ มันรก แต่มันสมบูรณ์มากๆ

วันนี้ถ่ายเป็นที่ระลึกก่อนรื้อต้นเทปออก เพราะมันงามเกิน เกะกะละลานไปทั่วตู้หมดแล้ว

ตู้ 36 นิ้ว
ดิน ADA amazon
ไฟ LED VG 1 แถว Ocean free 1 แถว
คาร์บอน 1ฟอง/วินาที
ปุ๋ยน้ำ ADA ใส่ไปเรื่อยๆ
อุณหภูมิ 27C

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/11/14, [23:42:27] โดย คลม »
ari ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/11/14, [08:27:05] »

สวยดี [mo_001]
sanjanYaso ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/11/14, [10:42:00] »

ชอบทั้งเรื่องราว และก็ ตู้ครับ ธรรมชาติมาก ต้นไม้สมบูรณ์ น่าดูครับ ปี 2540 ผมยังนั่งดูจอกแหนที่ทุ่งนาอยู่เลยครับ ไม่คิดว่ามันจะเลี้ยงในตู้ได้ด้วยซ้ำ ตอนนั้นเก็บนั่นเก็บนี่มา ยัดไส่บ่อบัว ช้อนปลาเล็กๆ กุ้ง หอย ปล่อยลงอ่างหมด รอดมั่งไม่รอดมั่ง มารู้ว่าไม้น้ำมันเลี้ยงให้รอดได้ก็ตอนมาเรียนที่ กทม. แล้วเจอเวปนี้แหละครับ 55555 บ่นบ้าง
kitsana2537 ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/11/14, [11:06:08] »

พี่นณย์ หรอเนี่ย
เชาเชา ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/11/14, [00:29:21] »

พี่นณย์ หรอเนี่ย

คุ้นๆชื่อ ใช่คุณนนณ์ สยามเอนซิส ใช่ไหมครับ *0*
ถ้าใช่ รบกวนตามพี่ตาเขียวกลับมาเลี้ยงไม้น้ำด้วยนะครับ [เจ๋ง]
paladin ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/11/14, [16:14:37] »

คลม
คิลลี่แมน(ในตำนาน) ้hahaha
คลม ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/11/14, [00:18:10] »

ตามนั้นครับ

คุณ paladin รุ่นเก่าจริงนะนี่! 

ดร.ตาเขียว ยุ่งมั๊งครับช่วงนี้
เชาเชา ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 28/11/14, [16:44:02] »

คร้าบบบ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 01/12/14, [12:37:52] »

ผมเพิงกลับมาเลี้ยงเหมือนกันครับ ประมาณเดือนละ

จำ บิลเลียด 8 ลูก เราได้ไหม อิอิ
คลม ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 01/12/14, [20:22:53] »

ผมเพิงกลับมาเลี้ยงเหมือนกันครับ ประมาณเดือนละ

จำ บิลเลียด 8 ลูก เราได้ไหม อิอิ

ไม่ได้หว่ะ ใครว่ะเนี๊ย รายงานตัวหน่อย รุ่นรู้รหัส คลม นี่น้อยนัก!
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 02/12/14, [16:54:08] »

ไม่ได้หว่ะ ใครว่ะเนี๊ย รายงานตัวหน่อย รุ่นรู้รหัส คลม นี่น้อยนัก!

อะไรพี่ ผมก็ paladin จาก พันทิพนั่นละ
สมัยนั้น เน้นพวก ปลาใหญ่ อโร ไง ทำลืม
Dr.Slum ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 02/12/14, [17:32:36] »

ไม้หน้าตู้อะไรครับ เพิลกลาสไหม
คลม ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/12/14, [22:51:52] »

ใช่ครับ
« ตอบ #13 เมื่อ: 04/12/14, [06:05:57] »

ไม่รู้จะเล่นเวปไหนล่ะสิพี่ ช่วงนี้ เงียบ เหลือเกินนนน
« ตอบ #14 เมื่อ: 04/12/14, [06:06:09] »

อาหารนก..หมดยังครับ
narin1975 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 05/12/14, [13:44:37] »

ที่จริงชอบตู้แนวนี้นะครับ ดูปลามันว่ายสนุกดี
chaichana ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 16/12/14, [01:11:06] »

ชอบเลยครับแนวๆนี้ เหมือได้ยกลำธารมาไว้ชื่นชม เนื้อหาให้ความรู้สึกผ่อนคลายครับ

[ปิ๊งๆๆ]

rainbowx ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 17/12/14, [19:34:26] »

ชอบมากครับ ตู้ไม้น้ำที่ดูธรรมชาติแบบนี้
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์