Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ของฝากจากทะเลไทย นำเสนอตอน "อันดามันใต้" ครับ  (อ่าน 14936 ครั้ง)
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #30 เมื่อ: 24/11/14, [21:19:21] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เป็นเม่นแต่งตัว ที่ตัวใหญ่มากกกกกกกก เท่ากำปั้นผู้หญิงเลยครับ พบเจอโดยพี่ป๊อป ถ่ายโดยผมครับ

อันนี้ชักไม่แน่ใจว่า ช่อสีสีเหลือง หรือเคนย่าเขียว 5555 เพราะสภาพแสงใต้น้ำที่อมฟ้าจนอาจทำให้เข้าใจผิด บวกกับโพลิปมันไม่ค่อยบานดีด้วย ใครพอแยกแยะออกช่วยบอกทีครับ แหะแหะ

ตะกรับเหลืองในดงกัลปังหา สวยงามมากเลย ผมชอบมาก เล่นเสียอยากได้มาลงตู้เลยครับ 5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/11/14, [21:21:25] โดย un_petit_garcon »
« ตอบ #31 เมื่อ: 24/11/14, [21:26:34] »

อาฮ่าาาา ลูกโป่งไทยเราก็มีเขียวปรี๊ดดดๆๆๆ นะค๊าบบบบ ทำเป็นเล่นปายยยยย

ลายปล้องกับแอนพรมครับ เล็งแสงไม่โดน เพราะปลามันชอบว่ายกระดิกๆๆๆ 5555 รำไม่ดีโทษปี่โทษกลองและ เล็งพลาดเองแหละ 5555

กั้งตั๊กแตนมุดหลบรู ผมไม่เจอครับ คนตาดีเขาเจอ 5555 photo taken by P Pop ครับ

« ตอบ #32 เมื่อ: 24/11/14, [21:35:20] »

ฝูงปลาหางเหลือง มลังเมลือง ณ เกาะห้า ภาพเจ๋งๆ นี้ จะเป็นใครถ่ายไปไม่ได้ พี่ป๊อปของเรา อีกแล้วครับท่าน

หอยมือเสือตัวเขื่องมากกก และลูกโป่งเขียวปี๊ด บริเวณเกาะห้า  หอยมือเสือทางฝั่งอันดามันจะหาได้ยากกว่าทางอ่าวไทย ที่สัตหีบ ผมเจอตัวเขื่องๆ แบบนี้ได้แทบทุกโขดหินเลยครับ แถมสวยกว่าด้วย

ก้นตู้สามัญประจำบ้านอีกอย่างหนึ่ง แฮมเมอร์ครับ แม้สีจะไม่ปรี๊ด แต่ขอบอกว่าดงนี้ใหญ่มากอ่ะ ขนาดประมาณ 3*3 เมตร เห็นจะได้

Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #33 เมื่อ: 24/11/14, [21:36:33] »

น่าจับลงจานซะเยอะ xxx2
« ตอบ #34 เมื่อ: 24/11/14, [21:37:42] »

น่าจับลงจานซะเยอะ xxx2

อ้าวววว มาทันถ่ายทอดสดด้วยเหรอเฮีย 5555 เฮียนี่ก็เอะอะจะลงจานตลอดเลยนะ คิดถึงซาชิมิปลาเก๋าท้ายเรือวันกลับป่ะล่ะ 55555
« ตอบ #35 เมื่อ: 24/11/14, [21:42:10] »

คือ ช่อสีสีม่วงแถวๆ เกาะห้านี่ มันใหญ่มากอ่ะ ก้านช่อเท่าต้นแขน แบบ เห็นละตกใจเลย

ปลาเก๋ากับโนรีเกล็ดครับ

« ตอบ #36 เมื่อ: 24/11/14, [21:45:05] »

นูดี้ ในดงสตาร์ หรืออิป ไม่รุ ตอนดำน้ำจำไม่ได้ พอขึ้นมาดูรูป ก็เห็นไม่ชัด 5555

ภาพนี้ ใครรู้บ้างครับว่าอะไร (หาแนวร่วมครับ มีคนเขาว่าผมตาไม่ดี 555555)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/11/14, [22:04:06] โดย un_petit_garcon »
« ตอบ #37 เมื่อ: 24/11/14, [21:49:09] »

ขอแปะโป้งเอาไว้เท่านี้ก่อนนะครับ (อีกละ 5555) เท่านี้ก็มาถึงวันที่สามของการดำน้ำละ คราวหน้าวันที่สี่ น่าจะหมดกรุละครับ อดใจรออีกนิดส์!!
« ตอบ #38 เมื่อ: 24/11/14, [21:51:26] »

อ้าวววว มาทันถ่ายทอดสดด้วยเหรอเฮีย 5555 เฮียนี่ก็เอะอะจะลงจานตลอดเลยนะ คิดถึงซาชิมิปลาเก๋าท้ายเรือวันกลับป่ะล่ะ 55555

เนื้อมันหวานเด้งมาก...เอ้ย!!ปลาสวยมาก
freeFish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #39 เมื่อ: 25/11/14, [15:18:18] »

ภาพนี้ ใครรู้บ้างครับว่าอะไร (หาแนวร่วมครับ มีคนเขาว่าผมตาไม่ดี 555555)

[/quote]

เห็นเป็นกะเพราปลาหมึก เนื้อหวานๆ  [on_035]
« ตอบ #40 เมื่อ: 25/11/14, [15:48:50] »

ภาพนี้ ใครรู้บ้างครับว่าอะไร (หาแนวร่วมครับ มีคนเขาว่าผมตาไม่ดี 555555)

เห็นเป็นกะเพราปลาหมึก เนื้อหวานๆ  [on_035]

ตอบเหมือนพี่ป๊อปมาเองเลย 55555 ตอนอยู่ในทะเล ผมไม่รู้นะว่าเป็นปลาหมึก เห็นเป็นอะไรฝูงๆ ไม่รู้ ไม่ได้สนใจเลย จนพี่ป๊อปต้องจับหักคอให้ดู พอดูแล้วก็ยังไม่รู้อีก นึกว่าฝูงปลา ปลาอะไร ยังไง ทำไม งง 5555 จนเค้าขึ้นมาจากน้ำกัน ถามผมว่า เห็นปลาหมึกมั้ย ผมถึงได้ถึงบางอ้อว่า อ้าว นั่นปลาหมึกเหรอ 55555
m@inet ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #41 เมื่อ: 25/11/14, [20:08:14] »

Moorish Idol ตัวนี้เป็นหนึ่งในปลาขวัญใจของผมเลยครับ ติดทำเนียบเคียงคู่กับเอ็มลายแม่ และพาวบลูเลย พบได้ทั่วไปทางน่านน้ำมหาสมุทรอินเดียงฝั่งตะวันออกครับ กระจายตัวตั้งแต่ทะเลอันดามันไปจนถึงมัลดีฟส์ เช่นเดียวกับพาวเดอร์บลู เอ็มแองเจิ้ล แต่ไม่แน่ใจว่าจะกระจายเลยไปไกลถึงทางอินโด หรือทะเล ตอ กลาง และ แอฟริกา หรือเปล่านะครับ น่าเสียใน ใน Live aquaria เค้าจัดอยู่ในกลุ่ม Expert only ครับ ผมก็ไม่มั่นใจในความ "เผิด" ของตัวเอง เลยได้แต่ต้องไปมุดหัวดูมันในทะเลครับ T_T

ปลาอะไร ไม่รู้ชื่อ รู้แต่ว่าแปลกดีครับ ^^" ลืมบอกตั้งแต่ทีแรกว่า ปลาหรือก้นตู้ที่ผมไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไร ถ้าพอจะบอกเพื่อประดับคนความรู้น้อยอย่างผมได้ จักเป็นพระคุณยิ่งครับ ^^"

เห็นที่สวนเรียกแก้วโลมาครับ ที่เห็นเป็นตัวเมีย ตัวผู้จะสีเขียวเข้มๆ (ผิดถูกขออภัย)
« ตอบ #42 เมื่อ: 25/11/14, [22:57:42] »

ปูแต่งตัว ตัวนี้มีที่มาครับ คือผมเพิ่งเป็นมือใหม่ดำน้ำ ยังหาของดูไม่ค่อยเก่ง ทีนี้พอลงไนท์ไดฟ์มืดตึ๊ดตื๋อ ผมก็รั้งท้ายกลุ่ม และเริ่มก้มลงดูตามพื้นทราย ตอนแรกที่เห็นเจ้านี่ ผมนึกว่าเป็นพวกเศษปะการัง กำลังจะผ่านไป สักพัก ผมเห็นมันกระดิกๆ ได้ เลยลองส่องให้แน่ใจอีกครั้ง มันก็ไม่ได้กระดิกอะไร แต่เพื่อความแน่ใจ ถ่ายรูปไว้ก่อน แล้วค่อยว่ายไปที่อื่น สักพักก็เห็นเค้ามุงดูอะไรกัน อ้อ มุงดูไอ้เจ้านี่นี่เอง เคยเห็นมารอบละ 5555 พอขึ้นมาบนเรือ ถึงได้รู้ว่าเป็นปูแต่งตัวนั่นเอง

ปลาสิงโตกำลังนอนหลับ ผมไปปลุกมันอีกละ 5555

ปลาจิ้มฟันฯ ว่ายหัวทิ่ม ^^"

« ตอบ #43 เมื่อ: 25/11/14, [23:10:22] »

เช้าวันสุดท้ายของการดำน้ำ เราเริ่มต้นกันที่ซากเรือจม King Cruiser ครับ อดีต เรือลำนี้เป็นเรือข้ามฟาก ภูเก็ต พีพี แล้วเกิดอุบัติเหตุชนกับ Anemone Reef จม ไม่มีผู้เสียชีวิตครับ เพราะฉะนั้น ไม่ต้องกลัวผีฮะ 5555 จุดเด่นของเรือลำนี้เลยคือ โถส้วม ที่อยู่บริเวณที่ผูกทุ่นพอดี เรียกได้ว่า ลงน้ำมา ก็เจอเลยครับ อย่างในรูปนี้ ก็เป็นช่อสีกำลังบานฟูอยู่ในโถส้วมเลยครับ

ช่อสีสีขาว ยังไม่เคยเห็นที่ไหนเลยนะ เพิ่งเคยเห็นที่นี่ที่แรก 55555 รู้สึกตัวเองเชยจัง

กัลปังหา สีจี๊ดแจ๊ดมาก สะดุดตาผมสุดๆ

« ตอบ #44 เมื่อ: 25/11/14, [23:16:51] »

บริเวณห้องเครื่องของเรือครับ เรือค่อนข้างจมมานานแล้ว ส่วนรับน้ำหนักของเรือ เช่นพวกเสา คาน เริ่มผุผัง หลังคาจึงถล่มลงจนเห็นเครื่องเรือได้ชัดเจน ผมตั้งข้อสังเกตว่า เรือสมัยใหม่แบบเรือนี้ผุพังเร็วมากๆ เมื่อเทียบกับเรือที่จมมาแล้ว 70-80 ปี อย่างเรือจมสุทธาทิพย์ หรือ Hardeep ที่สัตหีบ ที่คนดำน้ำทุกคนรู้จักกันดี ที่นั่น แม้จะจมตะแคง แต่พวกคานต่างๆ ยังคงรูปได้ดีอยู่

รับสักถ้วยไหมครับ อิอิ

ปลาสามัญประจำบ้านอีกชนิดครับ เบลนนี่ไบคัลเลอร์ รูปนี้ครอปมาเล็กมาก เลยอาจมีเบลอนิดหน่อย เพราะตัวจริงนี่เข้าใกล้แทบไม่ได้เลย หลบตลอด

« ตอบ #45 เมื่อ: 25/11/14, [23:23:38] »

ที่ต่อมา เรามายังโขดหินที่เป็นสาเหตุการจมของเรือลำข้างต้น นั่นก็คือ Anemone Reef ครับ ที่นี่ ยอดกองค่อนข้างตื้นมาก สามารถมองเห็นเป็นปื้นขาวๆ ได้จากผิวน้ำเลย ลึกจากผิวน้ำเพียง 2-4 เมตรเท่านั้น แล้วแต่ช่วงเวลาน้ำขึ้นน้ำลง ดังนั้น ที่นี่สามารถสน๊อกเกิลได้ครับ โดยเฉพาะเวลาน้ำลง แต่ผมไม่สู้แน่ใจว่าจะมีทัวร์ไหนพามาสน๊อกเกิลได้ไกลถึงตรงนี้หรือเปล่านะครับ

Anemone Reef ชื่อก็บอกอยู่ ดังนั้นที่นี่เป็นที่ที่มีเจ้าก้นม่วงสุดที่รัก สุดที่เกลียด จอมเดิน อันธพาลประจำตู้ หรือแล้วแต่ใครจะเรียก เป็นร้อยเป็นพันตัว คลุมกองหินเต็มพรืด ตอนกลางวันก็ปล่อยหนวดบานพริ้วคลุมกองหินอย่างกับสตาร์ยักษ์ยังไงยังงั้น อลังการมากครับ

« ตอบ #46 เมื่อ: 25/11/14, [23:28:45] »

และเนื่องจากมีแอนอยู่เป็นจำนวนมหาศาลขนาดนี้ พระเอกของเรา เจ้าปลาการ์ตูน จึงพบเจอได้ง่ายเลยครับ ทั้งส้มขาว เพอร์คูล่าร์ ลายปล้อง อินเดียน เต็มไปหมด โดยเพอร์คูล่าร์นั้น ผมพบเจอตัวนึง ใหญ่มากๆ ประมาณ 10 เซนต์เลย ส่วนลายปล้องนั้นก็ใหญ่ขึ้นไปอีก 20 เซ็นต์ก็มีครับ

« ตอบ #47 เมื่อ: 25/11/14, [23:34:00] »

ลืมบอกไปว่า เท่าที่ผมเห็น ประชากรปลาการ์ตูนเหมือนจะมีน้อยกว่าดอกไม้ทะเลอีกครับ ดอกไม้ทะเลหลายๆ กอ ยังไม่มีเจ้าของ ใครอยากเอาปลาการ์ตูนที่บ้านมาหาบ้านใหม่แถวๆ นี้ ก้ลองดูครับ 55555

ที่ Anemone Reef ไม่ได้มีดีแค่ดอกไม้ทะเลและปลาการ์ตูนครับ ที่นี่ยังสามารถพบเจอม้าน้ำเจ้าประจำได้อยู่ 3 ตัว เป็นสีเหลืองทั้งหมด ที่เรียกว่าเจ้าประจำ เพราะว่า พบมันอยู่ตรงไหน มันก็อยู่ตรงนั้น แถวๆ นั้นตลอด เรียกว่าพวกที่ดำน้ำอาชีพลงมากี่ทีก็เจออยู่แถวๆ ที่เดิมครับ ตัวค่อนข้างใหญ่ครับ ประมาณ 15 เชนต์

« ตอบ #48 เมื่อ: 25/11/14, [23:37:51] »

ทิวทัศน์สวยๆ บริเวณ Anemone Reef ครับ

ปลาสิงโตแวะมาเยี่ยมเราตอนกำลังจะขึ้นเรือครับ

« ตอบ #49 เมื่อ: 25/11/14, [23:41:49] »

lau01 ดีๆๆสวยๆทั้งนั้น
« ตอบ #50 เมื่อ: 25/11/14, [23:45:54] »

ไหนๆ ก็ไหนๆ ขอระบายความแค้นด้วยการถ่ายรูปประจานเสียหน่อย ภาพข้างล่างภาพแรก ใครสามารถเห็นปลาการ์ตูนได้ 3 ตัง ถือว่าเก่งครับ แอนพรมตัวนี้ใหญ่มาก ใหญ่จนตอนแรกผมนึกว่าเป็นพวกมอนติหรือปะการังโขดเลยด้วยซ้ำ ปลาการ์ถูกตัวเล็กสุดทางด้านล่าง มีขนาดประมาณ 3-4 เซนต์ครับ ส่วนตัวผม ที่มุดหัวเข้าไปข้างหลัง ตัวนั้นก็ประมาณ 10 เซนต์ละครับ และคิดดูว่าไอ้เจ้าตัวที่จังก้าอยู่ตรงกลางนี่ ขนาดไหนครับ

รูปนี้ ผมได้มาจากการ Printscreen จากวีดีโอ เพราะผมถ่ายภาพไม่ได้ครับ พอกำลังจะเล็ง มันกัดผมครับ ฝากรอยแผลไว้ดูต่างหน้าจนถึงตอนนี้เลยครับ 55555 ร้ายกาจมาก

« ตอบ #51 เมื่อ: 25/11/14, [23:46:45] »

lau01 ดีๆๆสวยๆทั้งนั้น

ไม่ต้องหัวเราะเลย มาอธิบายเลย ไดฟ์สุดท้ายชั้นไม่ได้ลง มาอธิบายเลย 55555
« ตอบ #52 เมื่อ: 25/11/14, [23:51:30] »

สำหรับผม ผมดำน้ำไดฟ์สุดท้ายที่ Anemone Reef และ Skip ไดฟ์สุดท้ายด้วยเหตุผลกฎความปลอดภัย 24 ชั่วโมง กล่าวคือ ไม่ควรขึ้นเครื่องบินหลังจากการดำน้ำภายใน 24 ชั่วโมง เพราะวันรุ่งขึ้นผมบินเร็วกว่าชาวบ้าน

ไดฟ์สุดท้ายของทริป เราดำกันที่ Shark Point หรือภาษาไทยเรียกว่า หินมุสังข์ ส่วนผมฝากกล้องให้พี่ป๊อปช่วยลงไปเก็บภาพครับ แต่พี่เขาไม่ได้เอาไฟฉายลงไปด้วย ดังนั้น ภาพที่ได้เลยจะมีโทนสีฟ้าหนักๆ เสียส่วนใหญ่ครับ รูปทั้งหมดในตอนนี้ เครดิตพี่ป๊อปครับ ส่วนเรื่องราวว่าปลาอะไร ไปเจอตรงไหน มันทำอะไรอยู่ พี่ป๊อปก็อธิบายต่อละกันนะครับ ส่งไม้ต่อและ ^^"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/11/14, [00:00:46] โดย un_petit_garcon »
« ตอบ #53 เมื่อ: 25/11/14, [23:56:59] »

สำหรับผม ขอฝากรูปเหล่านี้ไว้ในอ้อมอกอ้อมใจของพี่น้องในเว็บนอกเว็บทุกคน ได้ดูกันด้วยความเพลิดเพลินเจริญตา ตัวผมเองก็ยังใหม่สำหรับทั้งวงการเลี้ยงปลาและวงการดำน้ำ ข้อมงข้อมูลอะไรที่มีก็ไม่สู้จะแน่นเท่าไหร่ แต่การคอยเติมเต็มความรู้ของกันและกันก็จะช่วยประเทืองปัญญาแก่สังคมเราต่อไปครับ หากข้อมูลที่ผมบอกเล่า ท่านใดเห็นว่าผิดพลาดผิดเพี้ยนไปประการใด ก็บอกกล่าวตักเตือนกันได้นะครับ ผมยินดีน้อมรับทุกความเห็นครับ

ไว้ถ้าว่างๆ ผมจะเอารูปชุดที่ผมไปดำน้ำที่มัลดีฟส์มาอัพให้ดูนะครับ เผื่อจะเห็นความแตกต่างกันของท้องทะเลทั้ง 2 แห่ง
bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #54 เมื่อ: 26/11/14, [00:02:38] »

ภาพสวยมาก เห็นแล้วอยากลงทะเลเลยครับ  [เจ๋ง]

เคยไปดำที่ hardeep อยู่ สภาพเรือดีใช้ได้จริงๆครับ แต่ไม่กล้าลงไปเล่นอะไรมาก เพราะดงหอยเม่นดำปี๋เต็มเรือ 555
« ตอบ #55 เมื่อ: 26/11/14, [00:07:16] »

ภาพสวยมาก เห็นแล้วอยากลงทะเลเลยครับ  [เจ๋ง]

เคยไปดำที่ hardeep อยู่ สภาพเรือดีใช้ได้จริงๆครับ แต่ไม่กล้าลงไปเล่นอะไรมาก เพราะดงหอยเม่นดำปี๋เต็มเรือ 555

ฮ้าาาา เจอคนดำน้ำอีกคนละ 5555 ขอบคุณมากครับ

ที่ฮาร์ดีปนี่ ดงหอยเม่นคือความอันตราย เพิ่มความเสี่ยงไปด้วยน้ำทะเลที่บางอารมณ์ก็ขุ่นอย่างกับน้ำราดหน้า และถ้าได้เวลาเหมาะ น้ำแรงแบบพัดตัวปลิวหอยตำไม่รู้ตัวเลย 5555

แต่ก็เป็นที่เดียวสำหรับคนดำน้ำคนกรุงเทพทั้งหลายที่พอจะเอาหัวจุ่มน้ำได้โดยใช้เวลาไม่นาน และไม่เป็นภาระแก่กระเป๋าสตางค์ใบน้อยๆ มากนัก 55555
« ตอบ #56 เมื่อ: 27/11/14, [09:52:39] »

[on_047] จัดภาพมาแจมมั้งภาพแรกตื่นมาเช้า ณ กลางทะเล

ไปถ่ายรูปเต่ากินลูกโป่งใต้น้ำ...แหงนดูวิวงามๆใต้ทะเล

มีปลาให้ดูๆไปดูมาก็อยากกิน xxx2

ปิดท้ายด้วยสัตว์ในเทพนิยายของนักดำน้ำ...แมนต้าตัวมหึมา (กระเบนชนิดหนึ่งกินแพรงต้อนเป็นอาหาร)
ป.ล. เครดิตกล้องน้องมิกกับน้องป้อครับ

« ตอบ #57 เมื่อ: 27/11/14, [13:30:07] »

[on_047] จัดภาพมาแจมมั้งภาพแรกตื่นมาเช้า ณ กลางทะเล

งามงดมากอ่ะ เพิ่งนึกได้ว่าแทบไม่ได้ถ่ายรูปบนบกเลย
« ตอบ #58 เมื่อ: 27/11/14, [13:33:17] »

คือ เต่าโหดร้ายมาก กระชากลูกโป่งทีเหมือนกระชากใจผมไปด้วย 5555 เกิดมาเพิ่งเคยเห็นเต่ากินปะการังกับตาก็คราวนี้

เออ ว่าไป ทำไมรูปนี้มันหายไปจากสารบบเราหว่า??
« ตอบ #59 เมื่อ: 27/11/14, [13:36:55] »

รูปนี้รู้สึกว่าบุคคลในภาพดูผอมและดูดีมาก ที่สุดในชีวิตเลยทีเดียว 5555 คนถ่ายโปรสุดอ่ะ 5555 [on_008]
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์