Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หนึ่งใน 100 สิ่งมีชีวิตใกล้สูญพันธุ์ของโลก(อัพเดตจาก ปลาซิวอะไรคับ)  (อ่าน 4964 ครั้ง)
SRW love Betta ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 22/11/14, [22:31:43] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขออัพเดตตู้เลี้ยงปลาหน่อยนะคับตอนนี้ปลาสมบูรณ์ดีมาก ดีใจมากๆทีพวกมันแข็งแรงสมกับการรอคอย
ไปดูรูปกันเลย อาจไม่ชัดเท่าไหร่นะคับพวกมันว่ายเร็วเกิน ซิวสมพงษ์ (Trigonostigma somphongsi) ปลาที่เคยถูกจัดให้เป็นปลาที่สูญพันธุ์ไปแล้วจากบัญชีของ IUCN เมื่อกว่า 50 ปีก่อน

Riccia ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/11/14, [18:44:23] »

น่ารักดีครับ [เจ๋ง]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/11/14, [19:54:21] »

ชุดนี้เป็นปลาป่ารึปลาเพาะครับนี่
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/11/14, [21:25:39] »

ชุดนี้เป็นปลาป่ารึปลาเพาะครับนี่

เป็นปลาป่าคับ
llว่uน้อE ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/11/14, [10:34:16] »

รอดูลูกนะครับ
meen360 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/11/14, [23:58:36] »

อยากได้ๆๆๆๆ กันเลยทีเดียว ขอให้เพาะได้ไวๆนะครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/11/14, [08:16:05] »

อยากได้ๆๆๆๆ กันเลยทีเดียว ขอให้เพาะได้ไวๆนะครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

กำลังเพาะอยู่คับ [on_047]
« ตอบ #7 เมื่อ: 29/11/14, [23:08:59] »

วันนี้ไปช้อนปลามาคับ  มีชาวบ้านมาดักปลาไว้

ตาข่ายตาห่างหน่อยจะมีปลาตัวเล็กหลุดออกมา เลยเอาสวิงมาดักรอเลย  die1

ดูซิมีปลาอะไรบ้าง ส่านมากจะเป็นปลาซิวและปลากริมคับ  [on_026]

ปลาซิวข้าวสาร ซิวหนูเยอะเลย ปลากระดี่ก็มา  dea02

ปลากริมตัวผู้สวยมากคับ ช่วยดูหน่อยมีซิวสมพงษ์หรือเปล่า ตาลาย n032 สรุปไม่มีแม้แต่เงา [on_045]

เลยย้ายมาที่แห่งความลับ  แต่ๆ น้ำแห้งหมดเลย [on_007]

คงเป็น 8 ตัวสุดท้ายแล้วล่ะคับกว่าจะหาเจอแทบตาย สภาพปลาไม่ค่อยสู้ดีนักเพราะอยู่ในแอ่งแคบๆน้ำก็เหม็น จะแห้งตายเอาในไม่ช้า ที่เหลือคงกลับบ้านกันหมดแล้ว ลาก่อนนะสมพงษ์น้อยถ้ามีโอกาสคงได้เจอกันอีก  [on_051]

BiK ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 08/12/14, [11:58:30] »

ถ้าเพาะได้เอามาโชว์กันบ้างครับ. ไม่อยากให้สูญพันธุ์.
joepsm ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 10/12/14, [11:30:54] »

สุดยอดเลยครับ ++ เลยกระทู้นี้ เอาใจช่วยครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
jihawaii ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 20/12/14, [20:49:10] »

มันก็สวยดีนะ น่าจะเพาะให้เป็นปลาเลี้ยงสวยงาม
ghost shrimp ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 21/04/15, [19:52:56] »

ส่งทาง PM สองครั้งแต่ไม่ไป ขอส่งทางนี้ครับ
    ขอความช่วยเหลือครับ
    หลังเลี้ยงกุ้งแคระมาได้หนึ่งปี ผมก็เลี้ยงปลานีออนเพิ่มในตู้กุ้ง แล้วรู้สึกชอบกับพฤติกรรมของปลาตัวเล็กๆ
    เมื่อต้นเดือนนี้ ผมได้เห็นหน้าปกของหนังสือ AQUARIUM BIZ เรื่อง "การกลับมาของปลาซิวสมพงษ์" เมื่อได้อ่านแล้วก็รู้สึกชอบมาก อยากหามาเลี้ยงบ้าง ตั้งใจจะไปลุยช้อนตามท้องนา จ.นครนายกบ้าง แต่เป้าหมายกว้างมาก ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหน จึงมาหาข้อมูลเพิ่มในเน็ต ก็พบข้อมูลของ ดร.นณณ์ ผ. ระบุว่าพบที่ อ.นาดี จ.ปราจีนบุรี เป้าหมายเลยยิ่งกว้าง และไกลออกไปอีก
    จนมาพบเรื่องของคุณที่ไปช้อนตามท้องนาแล้วได้ตัวเป็นๆ มา ผมจึงอยากรบกวนคุณช่วยชี้เป้าให้หน่อยได้ไหมครับ หรือครั้งหน้าถ้าคุณไปช้อน ขอผมรบกวนตามไปด้วยได้ไหมครับ
    ผมอายุ 47 เป็นคนกรุงเทพฯ ชอบเลี้ยงสัตว์แต่เด็ก ปัจจุบันเลี้ยงได้แต่ปลาอย่างเดียวเพราะอยู่คอนโดแถวห้วยขวาง ทำงานอยู่ AIA สีลมครับ
    ตั้งใจว่าจะตั้งตู้เลี้ยงปลานีออนใหม่ เลี้ยงให้ดีๆ เลย แต่พอมาเจอปลาซิวสมพงษ์ เลยคิดว่า ทำไมเราไม่เลี้ยงปลาไทยที่ใกล้สูญพันธ์ุให้ดีๆ ไปเลยดีกว่า เลยเปลี่ยนความคิดใหม่ ยังไงขอความช่วยเหลือด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Khowsagul ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 22/04/15, [13:23:43] »

ผมเคยเจอในหนังสือAqua
คุณนนท์ เคยทำตู้เพาะปลาซิวชนิดนี้ไว้รับ
แต่จำไม่ได้ว่าเล่มที่เท่าไรถ้าค้นเจอจะเอามาบอกนะครับ
ghost shrimp ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 22/04/15, [17:26:57] »

ขอบคุณครับ คุณ Khowsagul
    เมื่อสงกรานต์นี้เลยไปซื้อปลาซิวหนูญาติสนิทปลาซิวสมพงษ์มาเลี้ยงเพื่อดูพฤติกรรม ยิ่งดูยิ่งชอบ โดยเฉพาะเวลาให้อาหาร ตอนนี้ไม่กลัวมือแล้ว คือก่อนให้อาหารจะเรียกโดยการแกว่งนิ้วในน้ำเร็วๆ แล้วค่อยโรยอาหารเม็ด ช่วงแรกหนีไปก้นตู้หมด ตอนนี้ขึ้นมารอที่ปลายนิ้วเลย น่ารักดี
IT - กิ๊กก๊อก ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 21/05/15, [09:41:18] »

สุดยอดครับ ตามมาอ่าน  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์