Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ตื่นเช้ามา น้ำขุ่น ปลาตายหมดครับ  (อ่าน 3375 ครั้ง)
srinuan1983 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 22/11/14, [19:59:19] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ 24” ตั้งมาประมาณ 2 เดือนครับ น้ำใสกิ๊กครับ
ไฟ 7 ชม/วัน
คาร์บอนถัง 2 ฟอง/วิ
เปลี่ยนน้ำ 20% ทุก 3 วัน ใช้น้ำจากบ่อน้ำครับ (ปกติใช้กินครับ)
อาหารปลา 1 ครั้ง/3 วัน
อุณหภูมิตั้งไว้ 25
ปุ๋ย ada Brighty K  1 ปั๊ม/วัน
ปุ๋ย ada Brighty Special LIGHTS 1 ปั๊ม/วัน
Ada green bacter 3 หยด/วัน

คืนเมื่อวานยังปกติดีทุกอย่างครับ แต่ตอนเช้าวันนี้น้ำขุ่น ปลาคาดินัลตายหมดเลยครับ ประมาณ 30 ตัว กุ้งตายบางตัว
เหลือปลาเล็บมือนาง ปลาแพะ หอย และกุ้งบางส่วนที่ยังอยู่ ไม่ทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรครับ

วันนี้เลยเปลี่ยนน้ำใหม่เกือบหมด และล้างกรองใหม่ครับ รอลุ้นว่าจะเป็นยังไงต่อครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ (ปล.ไม่เคยใส่น้ำยาพวกสารเคมีอะไรเลยครับ)

S@n Aqua ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/11/14, [20:59:04] »

เปลี่ยนน้ำ 20% ทุก 3 วัน ใช้น้ำจากบ่อน้ำครับ (ปกติใช้กินครับ)
 036 อยู่แถวไหนหรอครับ น้ำจากบ่อ นี่บ่ออะไรหรือครับ
เป็นน้ำฝน น้ำบาดาล น้ำตามธรรมชาติ หรือผมอ่านผิด
ผมว่าน่าจะมาจากน้ำนี่แหล่ะครับ
ก่อนเกิดเหตุได้เปลี่ยนน้ำหรือเปล่าครับ

Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/11/14, [21:33:44] »

036 อยู่แถวไหนหรอครับ น้ำจากบ่อ นี่บ่ออะไรหรือครับ
เป็นน้ำฝน น้ำบาดาล น้ำตามธรรมชาติ หรือผมอ่านผิด
ผมว่าน่าจะมาจากน้ำนี่แหล่ะครับ
ก่อนเกิดเหตุได้เปลี่ยนน้ำหรือเปล่าครับ

เชียงใหม่ครับ เป็นบ่อน้ำที่ขุดไว้ใช้กิน ใช้อาบครับ ปกติก็ใช้น้ำตัวนี้ตลอดครับ
ก่อนเกิดเหตุไม่ได้ถ่ายน้ำมา 5 วันครับ กะเปลี่ยนวันจันทรนี้พร้อมเปลี่ยน inflow outflow ใหม่ทีเดียวเลย
S@n Aqua ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/11/14, [22:32:59] »

ต้นไม้โตดีมั้ยครับ ระยะเวลาสองเดือนที่ผ่านมา
ถ้าน้ำไม่มีปัญหา เคยวัดค่าน้ำมั้ยครับ อันนี้ผมห่วงเรื่องต้นไม้
ถ้าไม่มีอะไรก็น่าจะเป็นระบบกรอง
เหมือนปลาจะเยอะนะครับ ระบบกรองใหญ่แค่ไหน
ใช้กรองอะไร
ค่อยๆหาครับ เราเองน่าจะรู้ดีที่สุดว่าทำอะไรไปบ้าง
ค่อยๆแก้ เดี๋ยวก็มีประสบการณ์ว่าควรทำอย่างไรต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/11/14, [22:37:42] โดย S@n Aqua »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/11/14, [23:18:49] »

ระบบกรองล่มแบบนี้มันต้องมีสาเหตุ ตอนนี้มองเห็นอย่างเดียวคือเรื่องการถ่ายน้ำ

แต่คำถามคือ อย่างไร จึงทำให้เกิดระบบกรองล่ม
OBARON ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/11/14, [11:31:04] »

แม่บ้าน พ่นหรือฉีดยากันยุง แถวๆนั้นหรือเปล่าครับ
ผมมองที่กุุ้งตาย น่าจะมาจากสารเคมีแน่นอนเลย
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 23/11/14, [11:40:41] »

ต้นไม้โตดีมั้ยครับ ระยะเวลาสองเดือนที่ผ่านมา
ถ้าน้ำไม่มีปัญหา เคยวัดค่าน้ำมั้ยครับ อันนี้ผมห่วงเรื่องต้นไม้
ถ้าไม่มีอะไรก็น่าจะเป็นระบบกรอง
เหมือนปลาจะเยอะนะครับ ระบบกรองใหญ่แค่ไหน
ใช้กรองอะไร
ค่อยๆหาครับ เราเองน่าจะรู้ดีที่สุดว่าทำอะไรไปบ้าง
ค่อยๆแก้ เดี๋ยวก็มีประสบการณ์ว่าควรทำอย่างไรต่อไป

ต้นไม้โตปกติครับ วัดแค่ ph กับ co2 ครับ ph 6.5 ส่วน co2 ก็อยู่ในเกณครับ
แต่ปลาเยอะครับ รวมๆ 40กว่า ครับ  กรอง atman3336 ครับ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 23/11/14, [11:43:14] »

ระบบกรองล่มแบบนี้มันต้องมีสาเหตุ ตอนนี้มองเห็นอย่างเดียวคือเรื่องการถ่ายน้ำ

แต่คำถามคือ อย่างไร จึงทำให้เกิดระบบกรองล่ม

ตอนนี้ก็ยัง งงๆอยู่ครับ เพราะจู่ๆ ก็ล่ม ถ้าล่มหลังถ่ายน้ำ หรือหลังใส่อะไรในระบบ คงจะเดาได้ง่ายกว่านี้ครับ
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #8 เมื่อ: 23/11/14, [11:45:48] »

ลองตรวจสอบ CO2 หรือยังครับ ก๊าซหมดหรือเปล่า
ช่วงที่ก๊าซจะหมด มันจะพุ่งออกมามากจนปลาตายได้
พอปลาตายก็จะมีโอกาสทำให้ระบบกรองล่มได้
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 23/11/14, [11:49:08] »

แม่บ้าน พ่นหรือฉีดยากันยุง แถวๆนั้นหรือเปล่าครับ
ผมมองที่กุุ้งตาย น่าจะมาจากสารเคมีแน่นอนเลย

ตอนเช้าถามน้าละครับ ไม่ได้พ่นครับ แต่ต้องถามคนอื่นอีกทีครับ เพราะตู้ตั้งในห้องทำงาน คนเข้าออกหลายคนอยู่ครับ
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 23/11/14, [12:13:00] »

ลองตรวจสอบ CO2 หรือยังครับ ก๊าซหมดหรือเปล่า
ช่วงที่ก๊าซจะหมด มันจะพุ่งออกมามากจนปลาตายได้
พอปลาตายก็จะมีโอกาสทำให้ระบบกรองล่มได้

Co2 ยังมีครับ เปิดได้ปกติครับ
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #11 เมื่อ: 23/11/14, [12:22:46] »

Co2 ยังมีครับ เปิดได้ปกติครับ

อืม หลักๆก็มองไปที่กรองล่มแน่ๆ แต่ว่าทำไมกรองถึงล่มนี่สิ
CO2 ปกติ ปลา 40 ตัวไม่ถือว่ามากเกิน กรอง 3336 ก็ถือว่า OK
ตอนนี้ผมก็สงสัยไปที่สารเคมีเหมือนคนอื่นๆ อย่างเช่น พวกน้ำหอมอัตโนมัติก็มีผลนะ
หรืออาจจะเป็นไฟดับนานเกินไป
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #12 เมื่อ: 23/11/14, [17:58:39] »

ผมเคยเป็นครับ
ตู้ 18 นิ้ว อายุ 5-6 เดือน
ไปทะเลคืนหนึ่ง กลับมาบ้าน
นีออนไดมอนเฮดตายหมด 7-8 ตัว
กุ้งหอย อยู่ครบ น้ำขุ่นเหมือนกันกลิ่นเหม็นเลย
ลองเอามือจุ่มน้ำดู ถึงรู้สาเหต น้ำอุ่นมาก
สงสัยว่าไฟดับ พัดลมเลยดับ
หรือไม่ก็ช่วงนั้นร้อนมากพอดี บ้านอบเกิน พัดลมเอาไม่อยู่
 fire1 fire1
comeya ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 23/11/14, [23:05:26] »

เช้ามาน้ำมันขุ่นได้ไง สงสัยมาก
  [mo_001]
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 24/11/14, [14:42:41] »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ตอนนี้ก็ยังไม่ทราบสาเหตุที่แน่นอนครับ วันนี้ลองเช็ค NH3/NH4+ กับ NO2 ก็อยู่ในเกณฑ์ดีครับ
ส่วนเรื่องไฟคงไม่ดับครับ เพราะ twinstar ยังทำงานอยู่ครับ
ตอนนี้ก็รอกรองเซตตัวอย่างเดียวครับ ค่อยเริ่มใหม่  asspain
baka ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 27/11/14, [09:18:23] »

ผมก็เป็นเช่นกันครับ  ของผม กรองมุม ตู้ 40 นิ้ว ตู้อายุ จะ 2 ปีนิ้ว) มันแน่นไปไหม (อดีต วัสดุกรองใส่ถุงตะข่าย อัดแน่นช่องบน และช่องกลาง แต่ช่องล่างปั้มน้ำ ใส่ไม่เต็มพอมีช่องว่าง) - (ปัจจุบัน อัด หิน กับวัสดุกรอง ไปเต็มช่องกรองมุมทุกระเบียบนิ้ว ทุก ช่อง เรียงละดับความใหญ่ของวัสดุจากบน ล่างๆใช้เม็ดหินเล็กๆ)  = มันแน่นไปไหม

ครั้งแรก 4-5 เดือนที่แล้วไปล้าง วัสดุกรองสะอาดเกินไปแถมใช้น้ำประปา = กรองล่มไม่เคยใสจนทุกวันนี้

2-3เดือนที่แล้ว = เดี๋ยวก็ใส เดี๋ยวก็ขุ่น ตามอารมณ์ตู้  บางทีก็เอา สลับๆ ใยกรอง ละเอียดหยาบ ชั้นบนสุด เพราะปรับง่ายดีอยู่ด้านบน บางทีก็ใส จนใยขาวดำ หยิบออกมาทิ้ง ทีไรขีดำๆ ฟุ้งทุกที แต่ก็ใสบ้างน่ะ แต่ไม่ใส ขนาดตอนตั้งตู้แรกๆ

ปัจจุบัน = เปลี่ยน วัสดุกรอง โดยใช้ พัมมิสอินโด+คีรีก้า ใช้ของเก่า 20% ขุ่นหนักมากๆ เป็น ขุ่นขาวๆ ตะกอนลอยบาน เลยเลิกใช้ใยขาว มาใช้ใยแข็งๆ คล้ายๆฟองน้ำหยาบๆสีดำ ดักชั้นบนสุด แต่ก็ตามนั้นวันไหนอยากขุ่นมันก็มา วันไหนอยากใส ก็ใสให้หน่อย พอให้เจ้าของตู้น่าดูชม

ปัญหา = เวลาปิดปั้มน้ำน้ำจะสำลักขึ้นมาด้านบน ทำให้ ขี้ในใยกรองคลุ้งเข้าไปในตู้ กับ ดิน เริ่มหมดอายุแถมหอยเจดีย์เยอะ ทำให้ดินร่วน และเป็นผง กับ น้ำไม่ตกตะกอนสักกะที

แก้ใข = ใส่แบคแคปซุล กับ น้ำ ของ ปรานี + แบคเต้อบอล + Biozym  แต่ก็ตามนี้ วันไหนอยากใสก็ใส วันไหนมันอยากขุ่นก็ขุ่น แต่ปลาอยู่ปกติดีไม่มีตายหรือส่อแววมีปัญหา
   ช่วยด้วยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ [on_009] [on_009] [on_009] [on_009] [on_009]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/11/14, [09:23:20] โดย baka »
ANaRiElZ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #16 เมื่อ: 28/11/14, [04:43:03] »

ปลา 40ตัว ตู้ 24 ไม่ตายครับ ผมเลี้ยงก็เท่านั้น อยู่ดีมีสุข จากตัวเล็กๆจนโตขึ้นเยอะ จนขายให้คนอื่นต่อโล๊ะเลี้ยงปลาอื่น

ไอเหตุการณ์น้ำขุ่นปลาตายผมก็เจอ ไป ตจว กับมาตายหมด น้ำขุ่นๆ เหลือแค่ แรม 4ตัว ทนสุดๆ
สาเหตุคือน้ำร้อนมาก ขึ้นไปถึง 30+ องศา จำเลขเป๊ะๆไม่ได้ ลืมเสียบปลั๊กชิลเลอร์ ตอนอยู่บ้านไม่รู้ตัวเพราะเปิดแอร์ ห้องมันอบ

นอกจากนี้ก็พวกสารเคมี ตู้ผมต้องสั่งตัดอะคริลิกมาปิด เพราะฉีดน้ำหอม

ทวิสตาร์ปล่อยควันมากไป ปลาเมาตาย? มีใครเคยเอาตู้ 8นิ้วใส่ทวิสตาร์รมควันปลาไหม อยากรู้ว่ามันตายป่าว

ไฟรั่วช็อคปลาตาย? น้ำขุ่นเพราะปลาตาย น้ำเน่า

มีอะไรอีกอะ ช่วยนึกออกแค่เนี่ย  gossip
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์