Aqua.c1ub.net
*
  Wed 15/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ chiller สำหรับเจ้าเดสทั้งสองของผมดีมั้ย  (อ่าน 730 ครั้ง)
tanatuanon ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 21/11/14, [11:22:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จากที่ศึกษาหาข้อมูลมาหลายที่ จึงทราบว่ากุ้งเดสทัคเตอร์ชอบน้ำเย็น (22-26 องศา) ซึ่งตอนนี้ไม่มีปัญหาเพราะอากาศเย็น แต่พอเข้าหน้าร้อนอากาศก็นะ อย่างที่รู้กัน ทำให้ต้องตัดสินใจซื้อ chiller เลยอยากจะหาผู้มีประสบการณ์ว่าจำเป็นแค่ไหน เพราะตอนนี้ใช้ พัดลมอยู่ (ผมเลี้ยงตู้ 36 ครับ)

`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/11/14, [15:31:31] »

ดีสำหรับกุ้งครับ ถ้าตังเหลือเยอะๆก็ไม่ขัดศรัทธาคับ

แต่เดสคนเขาเพาะกันได้เกลื่อน โดยไม่ต้องลงทุนชิลเลอร์เป็นหมื่นๆเลย ต้องเพาะไม่รู้กี่ครอกต่อกี่ครอกเลยครับ ถึงจะคุ้มค่าชิลเลอร์

ส่วนใหญ่ชิลเลอร์เขาเอาไว้ใช้กับกุ้งแพงๆเพาะยากๆที่ต้องเพาะในน้ำเย็น คือ ถ้าฟรุคเพาะได้ แค่ค่าชิลเลอร์หมื่นนึงนี่เศษตังเลยคับ มูลค่ากุ้งครอกนึงอย่างเช่นสาย cambarus เอาไปดาวน์รถได้เลย

แล้วอีกอย่างค่าไฟก็เหมือนเปิดแอร์อะคับ กุ้งบ้านผมเลยเลี้ยงในห้องแอร์เลยคับ เย็นทุกตู้ครับ กินไฟต่อเดียว เปิดแอร์นี่
25นี่ บ้านผมอุณภูมิน้ำประมาณ 23 - 24เลยครับ ผมจะปิดแอร์ประมาณ10ชม กลับมาดูอีกทีน้ำก็จะสวิงขึ้นมาอยู่ประมาณ 26 27
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/11/14, [08:53:39] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/11/14, [08:55:10] »

ส่วนใหญ่ กุ้งเดส ที่เป็นลูกใน ปรับตัวเข้ากับอากาศในบ้านเราได้เป็นอย่างดีครับ ถ้าเราเลี้ยง และ รักษาอุณหภูมิ

ที่ประมาณ 26 - 28 ก็จะมีโอกาศได้ลูกเรื่อยๆ ทั้งปีครับ ( แต่ช่วง ต.ค. - ก.พ. อาจจะมีโอกาศได้มากเป็นพิเศษ

เนื่องจากเป็นฤดู ผสมพันธุ์ ตามธรรมชาติของเขาครับ )
tanatuanon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/11/14, [18:16:11] »

ขอบคุณครับ ผมว่าใช้พัดลมต่อไปดีกว่า ได้ประมาณ 27 องศา
เชียงใหม่Destructer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/11/14, [10:26:47] »

งบประมาณมีก็ชื้อได้คับ แต่โดยส่วนมากเดสเป็นลูกในไม่มีความจำเป็นที่ต้องใช้ ดูแลเรื่องน้ำกับอาหารดีกว่าคับแล้วผลผลิตก็จะตามมา [on_065]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์